[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Đó là sự ngu dốt của phụ huynh. Tiêm rồi vẫn dính như thường, chả có nghiên cứu nào cho thấy khó hoặc k thể nhiễm, thực tế là vậy:)
phụ huynh luôn bị cuốn theo lối bầy đàn, nhà trường nó chỉ cần túm hội phụ huynh là rất dễ bề điều khiển các phụ huynh còn lại

trasuanong

Xe tải
F1 nhà E tiêm tuần trước. E vừa nhận thông báo của GVCN: “Cháu nào chưa tiêm hoặc F0 thì cấm đến trường kiểm tra giữa kỳ”. -cách đây 1h.
em biết thể nào cũng có kiểu phân biệt HS tiêm và chưa tiêm, trước khi con em tiêm e đã bảo thôi con đừng đi tiêm, lo lắng lắm, nhưng 2 bố con quyết tiêm vì nghĩ rủi ro là rất thấp và ko muốn bị ảnh hưởng đến việc đi học sau này vì ở nhà quá lâu rồi, nếu ko tiêm ko đc đi học thì cũng ko biết làm thế nào, với con việc đi học và hòa nhập với các bạn là điều quan trọng nhất.

Đọc tin cháu ở Bắc Giang mà thương quá, con còn trẻ còn cả cuộc đời phía trước.

Mzc

Xe điện
Lắm chuyên gia vườn bàn bạc quá, một thớt chưa đủ mở thêm thớt nữa. Đủ các loại thông tin với mẫu nhỏ xíu" em thấy người quanh em thế này, ở trường kia thế nọ... Thiếu thông tin nó thế.
Dân trí :))

donlilama

Xe buýt
em đồng ý với cụ là ong hết cả thủ, nhưng em thấy cụ viết hoa đoạn cuối vớ vẩn, ai kỳ thị ? Quyết định cuối cùng là ở cụ, nhưng không ai kỳ thị con cụ cả, cũng chưa có bất cứ một văn bản nào của nhà nước cấm trẻ con đến trường khi chưa tiêm VC cả nhé
Thế nào là...vớ vẩn hả cụ...cụ dùng từ ngữ...hay nhỉ

Chum mẻ

Xe hơi
Lại chả đúng quá đi 🥴🤯😥
Đăng ký cho con đi "xài" cái sản phẩm mà "ko ai chịu trách nhiệm" này còn lo gấp ngàn lần khi mình đi xài. Ko xài thì sợ con bị kỳ thị, bị hạn chế các hoạt động XH và bị ấn vào cái tội "vô trách nhiệm". Mà xài thì chả biết...ngày sau sẽ ra sao? Ong cả thủ 🤯 Haizzzz
LẦN ĐẦU TIÊN TRONG LỊCH SỬ: Có 1 loại sản phẩm mà:
- Nhà sản xuất không chịu trách nhiệm,
- Cơ quan cấp phép ko chịu trách nhiệm,
- Bộ y tế ko chịu trách nhiệm,
- Chính quyền ko chịu trách nhiệm,
- Các bác sỹ, khoa học gia ko chịu trách nhiệm,
- Những người xúi giục người khác dùng ko chịu trách nhiệm,
- Nhưng nếu bạn ko chịu dùng thì bạn là người vô trách nhiệm.
KHÔNG CHO CON TIÊM CHẮC KO ĐƯỢC ĐẾN LỚP, BỊ KỲ THỊ...NHƯNG EM QUYẾT ĐỊNH RỒI...
E cũng ko muốn cho con e tiêm đâu, nhất là sau mấy vụ vừa rồi...

2 tai 8 banh

Xe container
Bọn em tiêm Astra thì thấy mất tầm hơn 1 tháng triệu chứng hay gặp muộn là thỉnh thoảng hơi đau đầu .
cụ đây rồi, cho em hỏi tí ạ:
em hơn 50 niên ăn tôm tép cua cá không sao, sau 2 mũi Astra cách đây khoảng 2 tháng thì bị dị ứng tôm
lần đầu thì bảo tại rịu, mấy hôm sau hết
lần 2 thì bị nặng hơn phải đi khám, xn gan với máu không sao, cho thuốc về uốn
lần 3 là hôm qua thì em không rịu, ăn có 2 con tôm nhỏ mà sau khoảng 1h là lại mẩn hết người
liệu có phải do vacxin Astra làm ảnh hưởng không cụ ??
em cảm ơn trước ạ

xe thủng lốp

Xe container
Trẻ em không kì thị lẫn nhau chỉ có người lớn mới kì thị thôi

Greenpips

Xe tải
Thế nào là...vớ vẩn hả cụ...cụ dùng từ ngữ...hay nhỉ
em nói cụ vớ vẩn nếu cụ cho là họ kỳ thị con cụ và con cụ không được đi học !, cụ đã có bất kỳ cái gì để chứng minh cái cụ nói là đúng chưa ? Còn việc cụ cân não để (kế cả em) quyết định không cho con cụ tiêm em không có ý kiến gì cả

eat_ate_eaten

Xe đạp
Nếu không xét tới các ảnh hưởng lâu dài không mong muốn ( do cấp phép khẩn cấp) thì nói chung vắc xin là

Thế nên cụ nghĩ thoáng lên chút, việc sốc phản vệ là do bản chất hệ miễn dịch nó bị lỗi. Nếu lỗi rồi thì ko chết vì vắc xin này cũng chết vì vắc xin khác, ko chết vì bệnh này cũng chết vì bệnh khác.
Nếu không xét tới các ảnh hưởng lâu dài không mong muốn ( do cấp phép khẩn cấp) thì nói chung vắc xin là khá an toàn, tỷ lệ tử vong của tất cả các loại vx đều liên quan tới sốc phản vệ do hệ miễn dịch lỗi , tỷ lên này thường là 3-8 ca/ 1 triệu liều.

Thế nên cụ nghĩ thoáng lên chút, việc sốc phản vệ là do bản chất hệ miễn dịch nó bị lỗi. Nếu lỗi rồi thì ko chết vì vắc xin này cũng chết vì vắc xin khác, ko chết vì bệnh này cũng chết vì bệnh khác.
Xét về những th tử vong do covid19 thì ngoài những th tuổi cao miễn dịch yếu, bệnh nền... Thì những th còn lại đều chết vì hội chứng cytokine. Hội chứng này cũng chẳng phải xuất phát từ việc hệ miễn dịch lỗi hay sao?
Tôi vừa đọc được cái gì thế này????

Thế con cụ tiêm xong nó không may chết, thì cụ cũng "nghĩ thoáng" lên, tặc lưỡi bảo thôi thì nó bị lỗi, chết cũng được hả?

Em vái cái tư duy của cụ. Còn em ko bàn đến việc nên tiêm hay không tiêm.

boy_spott

Xe điện
Bạn em bs khoa hscc khuyên là tiêm. Hết ạ

jazzzzz

Xe lăn
Lại chả đúng quá đi 🥴🤯😥
Đăng ký cho con đi "xài" cái sản phẩm mà "ko ai chịu trách nhiệm" này còn lo gấp ngàn lần khi mình đi xài. Ko xài thì sợ con bị kỳ thị, bị hạn chế các hoạt động XH và bị ấn vào cái tội "vô trách nhiệm". Mà xài thì chả biết...ngày sau sẽ ra sao? Ong cả thủ 🤯 Haizzzz
LẦN ĐẦU TIÊN TRONG LỊCH SỬ: Có 1 loại sản phẩm mà:
- Nhà sản xuất không chịu trách nhiệm,
- Cơ quan cấp phép ko chịu trách nhiệm,
- Bộ y tế ko chịu trách nhiệm,
- Chính quyền ko chịu trách nhiệm,
- Các bác sỹ, khoa học gia ko chịu trách nhiệm,
- Những người xúi giục người khác dùng ko chịu trách nhiệm,
- Nhưng nếu bạn ko chịu dùng thì bạn là người vô trách nhiệm.
KHÔNG CHO CON TIÊM CHẮC KO ĐƯỢC ĐẾN LỚP, BỊ KỲ THỊ...NHƯNG EM QUYẾT ĐỊNH RỒI...
Đứa nào dám k cho con cụ đến lớp.

cu mậm

Xe buýt
Thực sự là khó chứ đâu đơn giản, ngời lớn tiêm thì dễ rồi, còn các cháu, sức khỏe sau này, vaccin có ảnh hưởng gì không thì chưa có nghiên cứu, ngay cả một số nước họ chỉ khuyến cáo là tiêm cho trẻ từ 12-17, nhưng không khuyến khích hay bắt buộc tiêm. Sau khi HN và Bắc Giang có ca tử vong thì các phụ huynh đang đắn đo, cân nhắc càng thêm lo lắng và sẽ không cho con mình tiêm.
Do đó cái này em nghĩ là khó đấy, như bên lớp con em khi giáo viên yêu cầu cha mẹ học sinh đăng ký cho con đi tiêm, sau đó cô thông báo trong lớp có bạn đăng ký không tiêm, ngay lập tức các phụ huynh khác hỏi ngay: nếu thế thì nhà trường có phương án gì không, chứ người tiêm người không tiêm mà đi học chung thế à, rồi thế này, thế kia,....nói chung là nhiều phụ huynh sẽ không đồng tình việc cháu tiêm rồi mà đi học chung với cháu chưa tiêm, đại khái ý là thế. Nên cô giáo cũng phải giải thích là nhà trường sẽ có biện pháp và tuân thủ theo yêu cầu của bên y tế, chứ không thể cấm cháu chưa tiêm không được đi học. Thế nhưng nhiều phụ huynh vẫn không đồng tình và khó chịu lắm. Chính vì vậy, nếu không tiêm, thì con cụ có thể đến lớp học yên ổn không, mặc dù trường không cấm cháu đi học, nhưng vào lớp thì cháu sẽ thế nào?
Hình như có nhầm lẫn, tiêm hay ko tiêm là biện pháp bảo vệ chính bản thân người tiêm, chứ có phải bảo vệ người khác đâu nhỉ. Người tiêm 2 mũi vẫn có thể mắc và lây cho người khác cơ mà nhỉ? Sao lại thắc mắc khi con mình đã tiêm 2 mũi phải học chung với bạn chưa tiêm?

Matxech

Xe container
Các cụ cứ lăn tăn thế nhỉ
MÌNh cứ đk cho cô hoàn thành nv trường hoàn thành chỉ tiêu a tế cũng đạt 100%
Đến ngày tiêm báo cháu ốm xin phép để đợt sau....
Thế là cả làng đều vui
Tiêm vẫn có thể mắc covid và vẫn có thê lây bệnh cho ng khác
Chỉ giảm tỉ lệ nặng ...
Mà trẻ con thì tỉ lệ nặng cực ít. Vậy nên hay ko tự qđ
Còn các cháu béo phì và có bệnh nền mới nên lăn tăn tiêm hay ko

Chỉnh sửa cuối:

Dr Thanh Bùi

Xe container
cụ đây rồi, cho em hỏi tí ạ:
em hơn 50 niên ăn tôm tép cua cá không sao, sau 2 mũi Astra cách đây khoảng 2 tháng thì bị dị ứng tôm
lần đầu thì bảo tại rịu, mấy hôm sau hết
lần 2 thì bị nặng hơn phải đi khám, xn gan với máu không sao, cho thuốc về uốn
lần 3 là hôm qua thì em không rịu, ăn có 2 con tôm nhỏ mà sau khoảng 1h là lại mẩn hết người
liệu có phải do vacxin Astra làm ảnh hưởng không cụ ??
em cảm ơn trước ạ
Có thể cụ ạ , có 1 loại nguyên nhân dị ứng là dị ứng do mắc phải sau nhiễm 1 bệnh truyền nhiễm nào đó ... Nên nguyên nhân như cụ bảo cũng rất có khả năng , cụ nên theo dõi sau 6 tháng đến 1 năm có thay đổi không . Còn hiện tại cụ nên phòng sẵn 1 số loại thuốc dị ứng và ko nên ăn tôm tép bé nữa ạ

blogtienso

Xe buýt
06 Hai Bà Trưng, Phường Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh
Website
blogtienso.net
Các cụ cứ lăn tăn thế nhỉ
MÌNh cứ đk cho cô hoàn thành nv trường hoàn thành chỉ tiêu a tế cũng đạt 100%
Đến ngày tiêm báo cháu ốm xin phép để đợt sau....
Thế là cả làng đều vui
Kế hay đây cụ :))

Kiabuoisang

Xe container
Giọng văn rất vô cảm . Các cụ bảo khác máu tanh lòng chẳng sai .
Đó là sự thật cụ ơi. Em cũng có con mới được tiêm. Ngày cho cháu đi tiêm em cũng lo lắng như bao người và cũng sẵn sàng chấp nhận mọi rủi ro vì không thể có cách nào khác. Nếu tiêm có bị gì thì cũng là chuyện hết sức bình thường, ko thể nghĩ hay làm gì khác được.

2 tai 8 banh

Xe container
Có thể cụ ạ , có 1 loại nguyên nhân dị ứng là dị ứng do mắc phải sau nhiễm 1 bệnh truyền nhiễm nào đó ... Nên nguyên nhân như cụ bảo cũng rất có khả năng , cụ nên theo dõi sau 6 tháng đến 1 năm có thay đổi không . Còn hiện tại cụ nên phòng sẵn 1 số loại thuốc dị ứng và ko nên ăn tôm tép bé nữa ạ
em cảm ơn cụ ạ