[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Chekmate

Xe điện
nhiều cụ bảo không bị kỳ thị chắc không phải người Việt, hehe. trẻ con chúng nó chả kỳ thị gì nhau, cái chính là ở bố mẹ chúng nó sẽ tiêm vào đầu chúng nó cái suy nghĩ kỳ thị đó.

MaiKN

Xe tải
Cả sáng nay phụ huynh lớp con em hò nhau đi test thử ở viện E, xong rồi chỉ là thử dị ứng chứ ko phải test thuốc ( viện bảo chưa có). Trong khi các trường hợp phản ứng hơi thái quá nhưng không lên báo thì chủ yếu liên quan đến tim.
Nên sau 1 đêm và buổi sáng. Em quyết định không tiêm
Con nó bị tự kỷ hay gì thì nó vẫn là con em. HẾT

trungduong2211

Xe điện
Sao nhiều cụ cứ ăn không nói có nhỉ. Tiêm vx là trách nhiệm của bên y tế, nhà trường chỉ hỗ trợ lấy danh sách, chuẩn bị điểm tiêm. Thầy cô chỉ gửi link đăng ký google, tiêm thì đồng ý, k tiêm k đồng ý, nó là lựa chọn, quyết định cá nhân, ai ép đâu mà đổ oan cho nhà trường, thầy cô. Lớp con em hơn 4 chục bạn, có đâu 6 bạn đã tiêm trước, hôm tiêm em đến hỗ trợ các con, được đâu có nửa lớp tới tiêm. Chả ai nói gì cả.

Audi fan

Xe tải
Tivi đã lên tiếng về tình trạng ktra online toàn phụ huynh thi với nhau rồi Cụ ah.
Tùy ưu tiên của phụ huynh thôi cụ ạ. Nếu phụ huynh xác định điểm chác của con là quan trọng thì họ làm thế, mà k quan tâm đến việc làm thế chỉ gây ra tác động xấu đến con mình. Còn nếu phụ huynh (như em) xác định khả năng thực chất của con mới là quan trọng, thì mặc kệ họ thôi, chạy đua với các phụ huynh khác làm gì cho mệt. Con mình học như thế nào mình phải nắm được, chứ không phải thông qua điểm số.

kfc1981

Xe điện
Con gái cháu lớp 2 cháu cũng nghiêng về lựa chọn là ko tiêm.

thichduthu2011

Máy Bay
Lại chả đúng quá đi 🥴🤯😥
Đăng ký cho con đi "xài" cái sản phẩm mà "ko ai chịu trách nhiệm" này còn lo gấp ngàn lần khi mình đi xài. Ko xài thì sợ con bị kỳ thị, bị hạn chế các hoạt động XH và bị ấn vào cái tội "vô trách nhiệm". Mà xài thì chả biết...ngày sau sẽ ra sao? Ong cả thủ 🤯 Haizzzz
LẦN ĐẦU TIÊN TRONG LỊCH SỬ: Có 1 loại sản phẩm mà:
- Nhà sản xuất không chịu trách nhiệm,
- Cơ quan cấp phép ko chịu trách nhiệm,
- Bộ y tế ko chịu trách nhiệm,
- Chính quyền ko chịu trách nhiệm,
- Các bác sỹ, khoa học gia ko chịu trách nhiệm,
- Những người xúi giục người khác dùng ko chịu trách nhiệm,
- Nhưng nếu bạn ko chịu dùng thì bạn là người vô trách nhiệm.
KHÔNG CHO CON TIÊM CHẮC KO ĐƯỢC ĐẾN LỚP, BỊ KỲ THỊ...NHƯNG EM QUYẾT ĐỊNH RỒI...
Dối lòng! Tiêm thì sợ rủi ro sốc thuốc còn không tiêm lại lo nếu nhiễm thì ... hối hận. Vì mình cả thôi đừng đổ thừa và mình chịu trách nhiệm với lựa chọn của chính mình chứ dư luận chỉ là ... muỗi :))

NNS

Xe ngựa
Tùy ưu tiên của phụ huynh thôi cụ ạ. Nếu phụ huynh xác định điểm chác của con là quan trọng thì họ làm thế, mà k quan tâm đến việc làm thế chỉ gây ra tác động xấu đến con mình. Còn nếu phụ huynh (như em) xác định khả năng thực chất của con mới là quan trọng, thì mặc kệ họ thôi, chạy đua với các phụ huynh khác làm gì cho mệt. Con mình học như thế nào mình phải nắm được, chứ không phải thông qua điểm số.
chính xác, chính những bố mẹ hám những thứ ảo đó làm hư trẻ con chứ có phải tại online hay offline éo đâu
hồi hè con em nó thi online vào Lương thế Vinh, có đứa bạn con ngan già có con cùng thi, nó rủ vợ em bảo cùng ngồi gà bài nhắc nhau, em bảo vợ là "giờ cùng con gian lận 1 lần thi, sau này có cao giọng dạy nó trung thực được nữa ko?" và vc em gạt phắt. Đén lúc thi mới biết các phần mềm, thiết bị giám sát của nó cũng khá chặt, không gian lận đc hoặc phải lớn hơn nữa chứ bọn tiểu học chưa đủ trình :))

tomtep251208

Xe tải
Con em đã tiêm 1 mũi. vẫm ăn, học chơi bình thường.

Altis 2011

Xe điện
Em đang băn khoăn không muốn tiêm cho con bé nhà em đang học lớp 9. Hồi bé bị viêm phổi 3 lần. Tự nhiên cứ lo vì hệ hô hấp hồi bé của nó không tốt. Giờ thì nó ổn nhưng mình vẫn lo.
Ong thủ thật đấy.
Em ko phải là bác sỹ nhưng con cụ tiền sử phổi thế ko tiêm cho cháu noi dai sau bị nhiễm còn lo lắng hơn Cụ ah. Tốt nhất giờ có cơ hội mặc áo giáp thì mặc vào ah.

Vịt Tập Bay

Xe tải

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Nghe nói điểm số trong học bạ lại rất quan trọng để xét vào trường tốt khi chuyển cấp, nên phụ huynh cứ cố cho con điểm thật đẹp.

.Bo My

Xe container
Về vấn đề tiêm vac xin cho trẻ em, lúc đầu em cũng băn khoăn nhưng sau đó quyết cho con đi tiêm ,không do dự gì nhiều :
tiêm thì bình thường, nhưng khi có việc xảy ra thì xin anh Tế đừng có nghe tụi Tây nó hót. Đừng nghe mấy chuyên gia quy về tỉ lệ toàn thế giới chỉ phần triệu để bỏ qua.

Việc Bắc giang thì rất khó tin khi cho rằng 4 trường hợp nặng 1 nơi 1 ngày là ngẫu nhiên. Nhưng chưa gì đã có kết luận là không phải do vx Tây rồi, lại không thấy có tin đi xét nghiệm lại thuốc hay mời CA điều tra.

Việc 4 người chết Thanh hóa cũng tương tự nhưng yên tâm hơn vì đã có BCA vào điều tra. Chứ mây ông y tế mà khai láo thì Bộ YT không có nghiệp vụ làm sao biết

Giả sử ở Bắc giang hay vùng sâu xa nào đó có gen hiếm (mình nghi thế, dị ứng cũng là do gen) hoặc thức ăn phản ứng với vx thì cũng phải điều tra cho rõ để tránh.

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Đâu phải mỗi chuyện đi học đâu ạ, nếu con ko, chưa tiêm thì sẽ khó khăn trong nhiều việc khác, vd lên máy bay, đi du lịch...ko biết e nắm thông tin đã chuẩn chưa. Nhưng e sợ là sẽ bị hạn chế 1 số hoạt động công cộng ạ.
Đó có lẽ cũng là lý do khiến nhiều phụ huynh đắn đo, phải ko ạ?
Bọn Anh nó quy định dưới 18 tiêm rồi hay chưa tiêm đều được đối xử tương đương người đã tiêm đủ 2 mũi vaccine khi nhập cảnh !

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Trẻ có vấn đề sức khỏe nhứ béo phì, bệnh nền, suy giảm miễn dịch... được WHO và nhiều nước tiên tiến khuyến cáo cần tiêm trước tiên thì lại bị hoãn để tiêm sau còn trẻ khỏe mạnh bình thường WHO và các nước tiên tiến không khuyến cáo phải tiêm thì lại ồ ạt tiêm trước ...
Có gì đó sai sai rồi ;))

trungduong2211

Xe điện
Em cũng hai đứa đang trong độ tuổi tiêm, cũng lo lắng và phân vân quá.
Nhưng chắc là vẫn phải cho tiêm thôi, không tiêm dù ko nói ra nhưng chắc chắn sẽ là thành phần thiểu số bị hạn chế hoặc gây khó khăn khi tham gia các hoạt động xã hội.
Nói không ai có trách nhiệm thì cũng hơi quá, dịch bệnh diễn biến nhanh và nghiêm trọng, VX đc làm và phê duyệt trong tình trạng khẩn cấp, không thể có thời gian thử nghiệm đủ dài để đánh giá, thực sự không ai muốn tiêm Vx cho con trong thời điểm này cả, nhưng tình hình bệnh dịch khó lường như thế này nhiều khi lựa chọn trong những cái xấu thì lựa chọn cái ít xấu nhất thôi.
Lứa tuổi tiêm hiện tại là từ 12 tới 17, các con học cấp 2, cấp 3 đã tham gia rất nhiều hoạt động cộng đồng, xã hội, đâu chỉ đến trường học rồi về nhà đâu mà nhiều cụ nói đơn giản cho đúp 1, 2 năm cũng được. Nhiều con cấp 3 còn có mục tiêu đi du học. Tới lúc thế giới nó tiêm hết cho lứa 12 tuổi trở lên, tiêm nó mới cho nhập cảnh thì làm sao. Rồi sống chung với dịch, nhu cầu đi lại trong nước cũng dần trở lại bình thường, tiêm thì đi lại thuận tiện, tham gia được mọi tiện ích cuộc sống. Rủi ro khi tiêm là có, vậy nên hoàn toàn là cân nhắc, lựa chọn, quyết định cá nhân, k ai có thể quyết định thay hoặc nói thế này hay thế kia không hay được.

tôi yêu ô tô

Xe container
Quan điểm của tôi là chưa cho trẻ dưới 10 tuổi tiêm vội. Vaccine gì cũng thế, cần có thời gian kiểm nghiệm quan sát, với trẻ nhỏ vấn đề an toàn trong tương lai càng cần thiết. Người lớn liều dc chứ trẻ nhỏ thì ko liều được!

Matnautq

Xe buýt
Có cách nào để cha mẹ cho con đi khám trước khi tiêm tránh rủi ro không các cụ mợ? Nếu có thì bên y tế nên tư vấn cho phụ huynh yên tâm.
Chẳng lẽ cứ hên xui bé nào không may là phải chịu sao? 2 bé hôm qua thấy khổ thân các cháu và gia đình quá.