[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Altis 2011

Xe điện
Trường f1 e mai tiêm. Cô vừa chốt ds. 14/28 hs ko đky tiêm. Theo ds của khối f1 nhà e thì tỷ lệ đky tiêm chiếm khoảng 85%. Trường tổ chức tiêm trên tinh thần tự nguyện. Ko có yêu cầu j
Chỗ lớp con em đăng ký gần như tiêm hết. Em rất lo lắng nhưng cũng không dám chia sẻ gì trong group lớp cả vì sợ ảnh hưởng tinh thần các phụ huynh khác. Nhà em chắc cũng tiêm thôi nhưng trên tinh thần trực 24/7, có biến là cho con vào ngay A9 Bạch Mai ah. Nói chung là em nhức đầu suy nghĩ vụ này mấy hôm nay rồi, không dám tâm sự với ai cả.

tunglam28062009

Xe tăng
Chỗ lớp con em đăng ký gần như tiêm hết. Em rất lo lắng nhưng cũng không dám chia sẻ gì trong group lớp cả vì sợ ảnh hưởng tinh thần các phụ huynh khác. Nhà em chắc cũng tiêm thôi nhưng trên tinh thần trực 24/7, có biến là cho con vào ngay A9 Bạch Mai ah. Nói chung là em nhức đầu suy nghĩ vụ này mấy hôm nay rồi, không dám tâm sự với ai cả.
Quan điểm e từ đầu là ko tiêm rồi. Thêm mấy vụ gần đây thì càng ko có j phải lăn tăn cả. Lớp khác trong khối e ko biết thế nào chứ lớp con e cô chủ nhiệm trao đổi rất thoải mái. Ko có 1 tí j về vấn đề bắt buộc phải đky tiêm. Hoàn toàn tự nguyện. E thấy thế là hợp lý. Ai có nhu cầu mong muốn thì tiêm, ko nên đặt điều kiện.

Xolabaque

Xe tăng
F1 nhà E tiêm tuần trước. E vừa nhận thông báo của GVCN: “Cháu nào chưa tiêm hoặc F0 thì cấm đến trường kiểm tra giữa kỳ”. -cách đây 1h.
Bộ chửng giáo dục hay y tế cũng chưa có quyền đó nhé cụ ơi, cụ show cái tên trường và địa chỉ trường đó được không ạ ???

congchi

Xe điện
Bộ y tế thông tin nữ học sinh Huế phải nhập viện sau tiêm vaccine không phải do sốc phản vệ.

Sự thực về nam thanh niên (đã nghỉ học)???? ngất xỉu trong buổi tiêm vaccine 12~17 tuổi tại Bình Dương.

Không hiểu sao thanh niên lại lọt vào buổi tiêm cho các cháu được. Nghỉ học thì tiêm ở điểm học sinh làm gì. :(
Chưa đủ 18 tuổi thi không tiêm ở chổ đó thì tiêm ở chổ nào vậy bác?

LWH

Xe tải
À vâng, em đọc nhầm
Thế thì đúng ra phải nói là "Một trẻ em (nghỉ học)" .... :(

Khổ, nghỉ học một cái báo lại cho mất quyền trẻ em, lớn thành thanh niên luôn. :P
Lều báo nói chung là rất không nhất quán, làm việc chả theo bộ quy tắc nào cả.
Chúng ta thường thấy trên báo những tít như: Cựu giám đốc tham gia đánh bạc trăm tỷ, Cựu chủ tịch Y sắm xế hộp giá bằng 5000 con bò, Ngất ngây với vòng 1 sau đại tu của cựu hoa hậu Z...
Sao lần này lều không giật là Cựu học sinh nhỉ?

Transit2010

Xe buýt
Em lại mới nhận thông báo cô thứ 2 lớp 7 chuẩn bị tiêm. Lại hồi hộp, lo lắng nhưng vẫn cho con đi tiêm cho yên tâm.

congchi

Xe điện
Lều báo nói chung là rất không nhất quán, làm việc chả theo bộ quy tắc nào cả.
Chúng ta thường thấy trên báo những tít như: Cựu giám đốc tham gia đánh bạc trăm tỷ, Cựu chủ tịch Y sắm xế hộp giá bằng 5000 con bò, Ngất ngây với vòng 1 sau đại tu của cựu hoa hậu Z...
Sao lần này lều không giật là Cựu học sinh nhỉ?
Họ giật tít theo trench họ muốn định hướng.
Muốn lái dư luận theo hướng chỉ trích điểm tiêm thì ghi là "thanh niên", khi đó các thánh đọc "tít" chỉ cần thấy thế là bật auto chưởi.
Trẻ em tuổi teen bị vấn đề gì, muốn lâm li bi đát thì ghi "nam sinh, nữ sinh", mà tuổi đó đứa đếch nào chả là học sinh.

• Vodka
Reactions: LWH

congchi

Xe điện
Trẻ em giờ phải tiêm để không lây nhiễm cho ông bà, cha mẹ và những người có bệnh nền. Đó là cách suy nghĩ của những người lớn phía Bắc.
Phía Nam thì người lớn nghĩ khác. Khi người trong bị dính Covid thì F0 và trẻ em sẽ được khuyến khích chăm sóc trông chừng người bệnh.
Bác xuyên tạc vụ trong Nam này khuyến khích trẻ em chăm F0 bao nào thế?

Pho_vang

Xe hơi
Trẻ em giờ phải tiêm để không lây nhiễm cho ông bà, cha mẹ và những người có bệnh nền. Đó là cách suy nghĩ của những người lớn phía Bắc.
Phía Nam thì người lớn nghĩ khác. Khi người trong bị dính Covid thì F0 và trẻ em sẽ được khuyến khích chăm sóc trông chừng người bệnh.
Phía nam sốt sắng tiêm hơn ngoài bắc đấy, Đặc biệt là nơi vừa có thảm họa,mà vụ này cụ cũng phân biệt thật là tài

bentley8

Xe điện
Ừ thì cân nhắc, nhưng những gì ta đang có, theo tôi, là đủ để Tiêm cho trẻ con.
- Tụi tây nó tiêm rồi.
- Ta đi sau nó rất nhiều mũi tiêm (có lẽ cả trăm triệu mũi tiêm Pfizer), nên thông tin cũng tương đối nhiều.

- Vụ Sốc ở Thanh Hóa và vừa rồi ở Hà Nội, nó khá tập trung và khu trú, đến mức đáng nghi ngờ.
Ví dụ 4 cháu Bắc Giang.
Thông thường thì nếu có 1 vụ ADR Case thế này, nó hay rải rác, ít khi tập trung.
Tương tự là rất nhiều vụ tập trung ở Thanh Hóa, với VeroCell và 4 ca tử vong.
Trong khi vẫn Lô sản xuất đó, chỗ khác, lại không có / chưa có thông tin tiêu cực gì.
Em đồng ý với cụ, sao vero cell tiêm khắp nơi ko sao, lại khu trú vào 1 điểm tiêm thuộc 1 địa phương có cùng vaccine mà không vào điểm khác, địa phương khác. Sao pfizer tiêm cho trẻ toàn SG không sao mà tiêm cho trẻ ở Bắc Giang cũng 1 điểm tiêm lại giống chỗ Thanh Hóa vậy, nên nhớ pfizer bảo quản lạnh khó hơn vero cell nhiều. Liệu có cắt mất quy trình bảo quản nào ko? Với truyền thống tiêm vaccine ăn bớt (như ở CDC HN) nói thẳng ra là không thể loại trừ. Ngoài ra kính trọng ngành Y và bác sĩ thật, chứ ngành này thì siêu che dấu, bao che cho vi phạm và lỗi lầm của đồng nghiệp, vì ai có chuyên môn đâu mà đòi nhảy vào thẩm định.

Chỉnh sửa cuối:

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Các cháu cấp 2 đã tiêm. Còn lại bọn trẻ cấp 1. Chắc chắn mình sẽ ko cho con tiêm. Vẫn đến trường học bình thường

công nông tàu

Xe container
Em vẫn đợi Sinopharm dành cho trẻ em nhập về, nhưng đợi mãi chưa thấy đâu, chả hiểu sao.
Con em vẫn chưa tiêm mũi nào, mặc dù hôm nay những cháu trong trường đã tiêm mũi 2.
Nhà trường làm phiền ghê lắm, cô giáo thì gọi điện giục suốt, tuần trước 2 buổi lên ngoáy mũi, sau đó có phụ huynh gọi điện lên mắng nhà trường mới thôi lên ngoáy mũi.
Chắc sang tuần sẽ ngoáy tiếp thôi
Chỗ cụ được đến trường rồi ạ? Còn nếu học online thì cháu nó ở nhà có liên quan gì đến trường đâu mà nhà trường bắt lên ngoáy mũi?

tridaulau

Xe tăng
Em nghiêm túc hỏi các cụ cho con đi tiêm:
1. Vác xin tiêm vào có phòng ngừa được lây lan không? Hay chỉ giảm bớt tình trạng tử vong với Người Có Bệnh nền?
2. Các tổ chức, các nước Tây Âu đều khuyến cáo chỉ cần tiêm sớm cho các trẻ có bệnh nền hay béo phì
3. Tỷ lệ trẻ em nhiễm covit chết (chưa tiêm, không bệnh nền) bao nhiêu so với trẻ em
chết do sốc phản vệ???
Con em 8,9 tuổi. Em cũng lo, nhưng lo về sau khi đưa một cái chả có một cái gọi là tạm thời bảo đảm kiểm chứng an toàn nào cả.

114hangbong

Xe lăn
Con mợ dưới 18 tức là 17, hiện nay có chủ trương tiêm trước cho lứa tuổi 15-17, mợ thấy khó quá cháu có thể hỏi cho mợ, mình tiêm là ý thức cộng đồng, tránh bùng phát dịch, đúng chủ trương thì sợ gì, mà nói thẳng ra chẳng chạy gì cả
Em chào cụ. Hôm qua tý là em đã nhắn tin nhờ cụ nhưng do muộn quá nên em bảo sang hôm nay . May sao sáng ra cô em báo ra viện Vệ sinh dịch tễ tiêm vắc xin nên em cho cháu đi tiêm rồi ạ. Lúc trước em hỏi tổ dân phố họ chỉ ra phường, ra phường họ bảo sang hỏi y tế phường, ra y tế phường họ bảo đợi bao giờ có đợt họ gọi làm em chán hết cả người. Cảm ơn cụ nhiều ạ !

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ nhà em nó thế đấy, chả như cụ.

Đứa lớn nhà em 13 tuổi hôm nay nó đã nằng nặc đòi đăng ký đi tiêm mũi 2 & cả mũi 3 rồi dù em bảo phải 3 tuần nữa mới tiêm mũi 2 được.

Nó bảo con chả sợ bố mẹ sợ gì, thân này của con cùng lắm làm thân Na Tra, cốt nhục trả cha-hồn trả xã hội. Bố Mẹ sợ thì cứ giữ chặt lấy cái ghế của bố mẹ mà ngồi.

Bác thấy mình chả bằng đứa trẻ 13 tuổi chưa? Nó biết lo cho cộng đồng cho người lớn, còn bác thì sao bác lo gì cho ai chưa hay lại chỉ giữ ghế ngồi vững giống em? :P
Mới tiêm 1 mũi mà đầu óc đã có vđ rồi à?
Khéo giống cô giáo QB vào đòi tiêm liền 2 phát cho chắc ăn, "đảm bảo an toàn cho xã hội" ;))

Mè Hoa

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ nhà em nó thế đấy, chả như cụ.

Đứa lớn nhà em 13 tuổi hôm nay nó đã nằng nặc đòi đăng ký đi tiêm mũi 2 & cả mũi 3 rồi dù em bảo phải 3 tuần nữa mới tiêm mũi 2 được.

Nó bảo con chả sợ bố mẹ sợ gì, thân này của con cùng lắm làm thân Na Tra, cốt nhục trả cha-hồn trả xã hội. Bố Mẹ sợ thì cứ giữ chặt lấy cái ghế của bố mẹ mà ngồi.

Bác thấy mình chả bằng đứa trẻ 13 tuổi chưa? Nó biết lo cho cộng đồng cho người lớn, còn bác thì sao bác lo gì cho ai chưa hay lại chỉ giữ ghế ngồi vững giống em? :P
Cụ xem cháu nó có bình thường không đấy

Kiabuoisang

Xe container
Cụ xem cháu nó có bình thường không đấy
Em thấy cháu nó hoàn toàn bình thường và ở đây có 1 số người không bình thường nên mới không dám cho con mình đi tiêm vaccin :)) . Thật là ko dũng cảm bằng trẻ con>:).

Mata

Xe container
Căng và sẽ không có hỗ trợ từ các tỉnh khác nữa. Càng ngày em càng ghét cái 128.... cứ tưởng tiêm phủ rồi tạo bóng bóng mở rộng vùng xanh. Giờ thì trời kêu ai nấy dạ, chưa kể hôm nay có ông bác sĩ đánh tiếng là sắp tới sau khi nhà nước đạt chỉ tiêu phủ 70% vắc xin 2 mũi thì sẽ không miễn phí chữa Covid nữa.
thế thì dã man quá, ko miễn phí tiêm mũi 3 nghe còn hợp lý, chứ ko miễn phí chữa thì người nghèo xác định chết.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn luôn.

Đứa bé con đứa em mà em chơi cùng vừa mới khoảng 18~24 tháng đang bập bẹ mà nó cũng suốt ngày bi bô. "ẮC IN"...."ON IÊM ẮC IN...." rồi...

Sau em phải lấy một cái ảnh kim tiêm + một cái lọ có nắp màu tím ra đê nựng nó đấy..

"À, bé ngoan nào.....ngoan rồi bác cho tiêm vắc xin để bé bảo vệ cộng đồng nhé.....bé ngoan lắm.....bé có nhìn cái lọ nắp tím này không....bác sẽ tìm loại vắc xin nắp tím này tiêm cho bé nhé.....Yêu bé quá đi".

"Úi chùi ui, bác chơm một cái nào....bé thế này mà cháu đã biết lo cho xã hội rồi, sau này lớn lên chắc giúp ích cho cộng đồng lắm đây...để bác ra đăng ký cho cháu yêu tiêm vắc xin diệt con Covid này nhé....cháu tiêm để bảo vệ cộng đồng....con Covid nó chết rồi sau này cháu lớn thì con cháu sẽ không phải tiêm nữa, mình thế là chỉ khổ một đời thôi"....

Yêu quá....chút..chút....

Thế là nín luôn bác ạ!
Đấy trẻ mới có 2 tuổi đấy, thích kim tiêm & cái lọ thuốc nắp tím lắm. :x Con mẹ nó thì lại cứ sợ bác cho gì vào cái lọ tím rồi cháu nó lại cho vào mồm nhầm.

Em phải mắng

- Tiên sư nhà cô, anh nhầm thế nào được mà cô cứ lo, anh đã bảo cháu nó đây là lọ vắc xin rồi mà cô cứ lắm chuyện. Thôi quấy bột cho cháu nó ăn đi tý còn đi tiêm chủng ngoài xã. :x
Thực ra đúng là trẻ lây cho người lớn bác ạ.

Chúng ta đã sai lầm khi tiêm cho người lớn trước nên dịch nó vẫn loang & việc cần thiết là bây giờ phải đẩy mạnh tiêm cho trẻ để bù lại thiếu sót đó.

Nếu nhanh chóng thì bọn trẻ sẽ kịp tiêm mũi 3 trong năm nay + mũi 4 vào quý I năm sau & người lớn + người có bệnh nền sẽ yên tâm hơn khi bọn trẻ không còn là nguồn lây lan nữa.

Em thấy bác ý nói đúng mà, có gì sai đâu?

Trẻ nhỏ hơn cũng nên tiêm sớm vì bố mẹ, ông bà hay ôm ấp gần gũi các cháu mà như vậy không thực hiện được 5K...nếu các cháu nhiễm thì dịch loang sẽ rất nhanh.

Em cũng sốt ruột, chờ bọn nhỏ hơn được tiêm. Mà bọn nhỏ chúng nó cũng háo hức sau khi nghe em giải thích về tác dụng & tác dụng phụ của vaccine, nghe mấy đứa nhỏ luôn mồm ......"bao giờ chúng con được tiêm hả mẹ"....mà mình quặn hết lòng.

Mấy ông người lớn đâu đâu cứ tranh suất tiêm của bọn nhỏ, đáng lên án. :(

Bao giờ bọn nhỏ được tiêm hả bác?
Em đọc mấy bài viết của cụ/mợ mà không biết đây là cụ hay mợ nữa. Nhưng theo em thì trẻ em vị thành niên vẫn đang trong thời gian phải có người bảo hộ về mặt pháp luật, nghĩa là các cháu chưa tự chọn lựa được những điều phù hợp cho bản thân. Nên làm cha mẹ, chúng ta phải thay trẻ em để tìm hiểu, cân nhắc và đưa ra chọn lựa phù hợp nhất.

Em không hiểu ý định post bài của cụ/mợ là gì, nhưng em đọc có cảm giác cụ/mợ cố tình lái ca sang việc khuyến khích cả trẻ 2 tuổi đi tiêm phòng Covid-19.

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn luôn.

Đứa bé con đứa em mà em chơi cùng vừa mới khoảng 18~24 tháng đang bập bẹ mà nó cũng suốt ngày bi bô. "ẮC IN"...."ON IÊM ẮC IN...." rồi...

Sau em phải lấy một cái ảnh kim tiêm + một cái lọ có nắp màu tím ra đê nựng nó đấy..

"À, bé ngoan nào.....ngoan rồi bác cho tiêm vắc xin để bé bảo vệ cộng đồng nhé.....bé ngoan lắm.....bé có nhìn cái lọ nắp tím này không....bác sẽ tìm loại vắc xin nắp tím này tiêm cho bé nhé.....Yêu bé quá đi".
;))
"Úi chùi ui, bác chơm một cái nào....bé thế này mà cháu đã biết lo cho xã hội rồi, sau này lớn lên chắc giúp ích cho cộng đồng lắm đây...để bác ra đăng ký cho cháu yêu tiêm vắc xin diệt con Covid này nhé....cháu tiêm để bảo vệ cộng đồng....con Covid nó chết rồi sau này cháu lớn thì con cháu sẽ không phải tiêm nữa, mình thế là chỉ khổ một đời thôi"....

Yêu quá....chút..chút....

Thế là nín luôn bác ạ!
Đấy trẻ mới có 2 tuổi đấy, thích kim tiêm & cái lọ thuốc nắp tím lắm. :x Con mẹ nó thì lại cứ sợ bác cho gì vào cái lọ tím rồi cháu nó lại cho vào mồm nhầm.

Em phải mắng

- Tiên sư nhà cô, anh nhầm thế nào được mà cô cứ lo, anh đã bảo cháu nó đây là lọ vắc xin rồi mà cô cứ lắm chuyện. Thôi quấy bột cho cháu nó ăn đi tý còn đi tiêm chủng ngoài xã. :x
Đúng bài gớm, tiếng đầu lòng con gọi ... Vác xin.
Mới tiêm 1-2 mũi mà tác dụng phụ nhanh phết.