[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Việc thống kê em nghĩ nước nào cũng giảm đi cụ ạ.
Em hỏi ý sát hơn 1 chút, đó là số tử vong mỗi ngày ở Nga gần như xúyt xoát nhau trong nhiều ngày, tới nhiều tuần, không lên không xuống trong một thời gian dài, kể cả vào ngày cuối tuần. Như ở các nước phương Tây, số lượng ca nhiễm vào cuối tuần thường thấp hơn ngày thường khá nhiều. Lý do là cuối tuần nhiều trung tâm xét nghiệm đóng cửa nên số mẫu xét nghiệm giảm, khiến số ca xét ra dương tính cũng giảm theo. Nhưng ở Nga không theo mô hình này, mà họ vẫn quyết định công bố số liệu ngang nhau.

Về vấn đề tử vong, cứ cho là Nga và các nước phương Tây đều nói giảm đi, nhưng số bệnh nhân đang điều trị trong bệnh viện, số bệnh nhân bị chuyển biến nặng, số bệnh nhân phải nằm ICU, số bệnh nhân phải dùng ECMO có thống kê đầy đủ để người dân theo dõi thì muốn chỉnh số liệu trong thời gian dài gần như là rất khó. Không biết ở Nga những số liệu như này chính phủ và bộ y tế có công khai không ạ?

asukapvt

Xe hơi
Các ca nhiễm Covid-19 và dẫn tới tử vong thường là do có bệnh nền và do quá tải hệ thống y tế. Nên khi hệ thống y tế vẫn đảm bảo, nhất là bệnh viện nhi vẫn đủ khả năng chữa trị cho trẻ em thì tỷ lệ trẻ em tử vong do Covid-19 rất thấp. Đối với trẻ em khoẻ mạnh và không có bệnh nền thì việc tiêm vắc xin chưa hề cấp bách, kể cả với tình hình dịch bệnh ở Việt Nam hiện nay. Việc các phụ huynh cho trẻ em đi tiêm là điều tốt nếu không xảy ra sự cố, nhưng việc tiêm phòng này không phải là điều tiên quyết. Bởi vẫn chưa có chứng minh rõ ràng là trẻ em đã tiêm và không tiêm tỷ lệ tử vong khi nhiễm Covid-19 là bao nhiêu?

Câu hỏi ở đây là có cần thiết tiêm ngay cho trẻ em hay không, và nếu tiêm thì cần phải tiến hành những bước gì, chẳng hạn như có giấy chứng nhận của bác sỹ nhi? Hay cứ để theo dõi tình hình tiêm phòng cho trẻ em ở những quốc gia phát triển, những nước mà vẫn cho phép trẻ em tới trường học bình thường, nơi mà hệ thống y tế cho trẻ em và người lớn đảm bảo năng lực hơn. Dựa vào những thống kê cụ thể đó mà khuyến khích phụ huynh tự nguyện đưa trẻ em đi tiêm cũng chưa muộn.
Cái vụ tiêm cho trẻ em này thật ra có phải vì an toàn của các cháu đâu. Mục đích cuối là khôi phục kinh tế, khôi phục năng lực sản xuất thì cần phải đưa con cái người lao động đến trường. Chứ còn các nước châu âu với mỹ cũng chưa hẳn là khuyến khích tiêm cho trẻ em. Hoặc nếu có tiêm thì cũng chỉ tiêm một mũi. Làm gì đã có đủ thời gian để nghiên cứu ảnh hưởng lâu dài của vaccine mrna lên sự phát triển của trẻ em. Tiêm từ 16-18 tuổi thì còn châm chước được. Chứ còn bây h em thấy hà nội chẳng hạn bắt đầu tiêm cho lứa 12-15 tuổi. Em thấy như vậy là quá liều. Nhưng các địa phương nhắm mắt ngậm miệng lùa đi tiêm vì có ai đó giao chỉ tiêu phải cho học sinh đi học lại trước tết.

huongdo03

Xe tăng
Cụ nào ở Hà Nội, có con là HS c2 vừa tiêm xong cho e hỏi, khi đi tiêm có phải mang theo bản giấy số định danh cá nhân của con ko ạ?
Như con nhà em thì em gọi cho cậu CAKV xin số định danh xong điền thẳng số đó vào phần khai CCCD. Ko cần phải đi xin giấy tờ gì hết.

VietCK

Xe tăng
Oh như này là sao hả các cụ, thế không do tiêm vacxin thì do cái gì mà cơ thể sốc phản vệ ???

Luxipe

Xe hơi
E thấy thông báo hoãn tiêm hs lớp 7-8 rồi.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Oh như này là sao hả các cụ, thế không do tiêm vacxin thì do cái gì mà cơ thể sốc phản vệ ???
Chắc do hệ miễn dịch bị lỗi như cụ nào phát biểu đấy ạ. Nói chung đen thì chịu thôi cụ ạ chứ tin gì mấy cái kết luận này.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Yên tâm !
Không có ai chết vì covid hết... toàn chết vì tim, phổi ngừng hoạt động ;))
Chuyên môn thì kết luận thế là chuẩn rồi chứ gì nữa.
Nghĩa là: K có lỗi về chất lượng vac xin (nhiễm độc, nhiễm bẩn, dị nguyên...), k có lỗi về qui trình tiêm (tiêm quá liều, tiêm sai vi trí, tiêm sai đường tĩnh mạch...).
Nguyên nhân: Sốc phản vệ.
Biết là vx nguy hiểm nhưng kết luận thì cũng phải khách quan.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Kính đề nghị các bác cho em xin thông tin về việc gia hạn lô Pfizer thêm 3 tháng so với ghi trên nhãn.
Tình cờ lô thuốc hết hạn trên nhãn này được tiêm cho trẻ phổ thông với hạn mới +3 tháng.
Lô: 124001
Hết hạn tháng 11 (ghi trên nhãn), đã tiêm cho trẻ từ 12-17 tuổi vào hôm nay 30/11?

Thông tin trên là sai hay đúng ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Chuyên môn thì kết luận thế là chuẩn rồi chứ gì nữa.
Nghĩa là: K có lỗi về chất lượng vac xin (nhiễm độc, nhiễm bẩn, dị nguyên...), k có lỗi về qui trình tiêm (tiêm quá liều, tiêm sai vi trí, tiêm sai đường tĩnh mạch...).
Nguyên nhân: Sốc phản vệ.
Biết là vx nguy hiểm nhưng kết luận thì cũng phải khách quan.
Kết luận là không liên quan đến vaccine thì nó mới khó ngửi. Không liên quan vaccine thì sốc do tới số à ?

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Kết luận là không liên quan thì nó mới khó ngửi. Không liên quan thì sốc do tới số à ?
Do cụ đọc k hiểu thôi. Người ta đã nói là do sốc phản vệ.
Còn nếu nói liên quan tới vac xin nghĩa là vac xin k đảm bảo chất lượng. Nhưng trường hợp này vx đảm bảo.
Như tai nạn giao thông kết luận do k làm chủ tốc độ chứ k ai kết luận liên quan đến xe Camry hay Santafe cả.

VietCK

Xe tăng
Chắc do hệ miễn dịch bị lỗi như cụ nào phát biểu đấy ạ. Nói chung đen thì chịu thôi cụ ạ chứ tin gì mấy cái kết luận này.
Ý e là sao bộ tế có thể đưa ra cái kết luận củ chuối như vậy chứ em có tin đâu

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Do cụ đọc k hiểu thôi. Người ta đã nói là do sốc phản vệ.
Còn nếu nói liên quan tới vac xin nghĩa là vac xin k đảm bảo chất lượng. Nhưng trường hợp này vx đảm bảo.
Như tai nạn giao thông kết luận do k làm chủ tốc độ chứ k ai kết luận liên quan đến xe Camry hay Santafe cả.
À vâng !
Vậy ta cũng có thể kết luận 25k người chết mới được tưởng niệm vừa rồi toàn do nguyên nhân tim, phổi ngưng hoạt động không liên quan gì tới covid ;))

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Cái vụ tiêm cho trẻ em này thật ra có phải vì an toàn của các cháu đâu. Mục đích cuối là khôi phục kinh tế, khôi phục năng lực sản xuất thì cần phải đưa con cái người lao động đến trường. Chứ còn các nước châu âu với mỹ cũng chưa hẳn là khuyến khích tiêm cho trẻ em. Hoặc nếu có tiêm thì cũng chỉ tiêm một mũi. Làm gì đã có đủ thời gian để nghiên cứu ảnh hưởng lâu dài của vaccine mrna lên sự phát triển của trẻ em. Tiêm từ 16-18 tuổi thì còn châm chước được. Chứ còn bây h em thấy hà nội chẳng hạn bắt đầu tiêm cho lứa 12-15 tuổi. Em thấy như vậy là quá liều. Nhưng các địa phương nhắm mắt ngậm miệng lùa đi tiêm vì có ai đó giao chỉ tiêu phải cho học sinh đi học lại trước tết.
Có thể do sợ vx hết đát.

Tran Dinh Son

Xe tải

LWH

Xe tải
Ơ thế sao cụ phải sốc?
Trong lúc con nhà người ta còn đang thập tử nhất sinh chúng nó đã biết là do cơ địa rồi thì họp xong bảo thế có gì bất ngờ đâu.