[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Lít đờ

Xe tải
Phụ huynh bên em có văn bản của Bộ y tế về việc gia hạn lô vacxin này. Gia hạn từ 6 tháng thành 9 tháng. Công văn và các văn bản kèm theo dài 5 trang.
Trường bé nhà em tiêm lô 124001.
Xin phép mod cho em up lên hỏi mọi người xem như vậy có yên tâm ko ạ? Bạn em, nhiều người sáng nay đã cho con tiêm rồi.
Bộ y tế làm hoàn toàn theo khuyến cáo của CDC Mỹ và WHO cụ nhé, nên cứ yên tâm

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em tiêm cũng chả có cái đó. Chỉ có ghi thông tin của mình và loại tiêm nào. Cộp dấu là hết. Một số nơi ghi đầy đủ con lại hầu như không ghi cái đó.
Quá nhiều vấn đề mà chúng ta không được biết.
Haiza, như em tiêm 2 mũi có ghi rõ số lô, hạn sử dụng (nhưng cũng không để ý là hạn sử dụng được gia hạn hay là hạn sử dụng chính thức).

Lít đờ

Xe tải
Bác đại diện cho Bộ Y Tế đúng không ạ?
Nếu đúng thì cho em xin hỏi vài câu hỏi?
Em có đại diện cho Bộ y tế đâu. Mà em theo dõi Bộ trưởng y tế Nguyễn Thanh Long khi trả lời phỏng vấn thì bao giờ cũng có câu: theo CDC Hoa Kỳ, theo WHO

LuckyCar

Xe container
Vắc xin chất lượng tốt, tử vong do người chất lượng kém.
Cụ nói quá hay, chính xác phải là cụ dịch từ tiếng Việt (của thông báo của bộ Y) ra tiếng Việt của người dân quá chuẩn và hay.

công nông tàu

Xe container
Mong các cụ sáng suốt đừng rơi vào hoàn cảnh như em bây giờ. Bố mẹ thì không tiêm trong khi F1 ở xa tự đi tiêm Moderna xong 2 mũi từ tháng 8 rồi. Bây giờ mới có cảnh báo không tiêm Moderna cho người dưới 30 tuổi. 2F1 nhà em sau tiêm bị rụng tóc khủng khiếp, tay vẫn bị đau mỏi. Chưa biết sau này còn bị sao không. Em vào mấy group trên fb hội tìm hiểu Vắc xin, kiến thức trước khi tiêm vắc xin covid 19 càng đọc càng lo lắng. Mong các cụ giữ gìn lấy F1 của mình.

LuckyCar

Xe container
Vừa rồi xẩy ra mấy vụ, học sinh tiêm vaccin nên đắn đo quá! Hôm nay, nhà trường lại phát tờ cam đoan bắt phụ huynh phải ký cam kết trước khi tiêm, ko biết phải ntn? Rất mong nhận được sự tư vấn của cccm ( nên hay ko nên tiêm ).Thanks!
Nhà em đã trả lời cô là chưa tiêm, lý do là cần cân nhắc thêm.

rongme77

Xe hơi
Nhà bạn em 2 cậu con trai, sinh năm 2003 và 2005 vừa bị dính covid. Nhà có 5 người, bà, bố, mẹ đều đã tiêm vacxin. Hai cậu con chưa kịp tiêm thì bị dương tính. Hơn 1 tuần nay rồi, hiện 3 mẹ con vẫn đang ở bệnh viện dã chiến.
Theo lời bạn em, 2 cậu con có triệu chứng khá nặng: sốt + tiêu chảy (cậu lớn), sốt + nôn ( cậu bé). May mà cả 2 ko bị khó thở.
Mẹ vào bệnh viện dã chiến là để chăm cậu em, giờ mẹ xét nghiệm vẫn âm tính.
Bà và bố cách ly tại nhà hiện cũng âm tính, chưa có triệu chứng gì.
Bạn em khuyên tốt nhất nên cho các con lớn lớn tiêm, nếu chẳng may bị nhiễm thì triệu chứng cũng nhẹ hơn.
Em thì nghĩ cần ưu tiên tránh cái rủi ro trước mắt (là ko bị trở nặng nếu bị nhiễm covid ấy) nên quyết định cho con đi tiêm mặc dù rất lo lắng khi đọc tin về các bé ko may.
Giờ lại có cái vụ gia hạn vacxin này. Haizz.

Chỉnh sửa cuối:

kobold_alone

Xe hơi
Mong các cụ sáng suốt đừng rơi vào hoàn cảnh như em bây giờ. Bố mẹ thì không tiêm trong khi F1 ở xa tự đi tiêm Moderna xong 2 mũi từ tháng 8 rồi. Bây giờ mới có cảnh báo không tiêm Moderna cho người dưới 30 tuổi. 2F1 nhà em sau tiêm bị rụng tóc khủng khiếp, tay vẫn bị đau mỏi. Chưa biết sau này còn bị sao không. Em vào mấy group trên fb hội tìm hiểu Vắc xin, kiến thức trước khi tiêm vắc xin covid 19 càng đọc càng lo lắng. Mong các cụ giữ gìn lấy F1 của mình.
Vậy à cụ. Thế sao loại đó tiêm cho bà bầu thì sao nhỉ ? có khi nào đứa bé sinh ra khỏi có lông luôn không ạ ? Chưa ai kiểm chứng hết được tác dụng phụ của các loại vacxin. Họ chỉ đo được nồng độ kháng thể còn lại trong cơ thể sau khi tiêm thôi à.

UFA

Xe điện
Con bé lớn nhà e ( 2009) mới tiêm hôm t7, trộm vía chưa thấy gì, còn thằng 2010 cũng thấy trường lấy danh sách rồi mà kiểu này là em cũng cancel cả 2 luôn, đọc thấy ghê quá

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Em có đại diện cho Bộ y tế đâu. Mà em theo dõi Bộ trưởng y tế Nguyễn Thanh Long khi trả lời phỏng vấn thì bao giờ cũng có câu: theo CDC Hoa Kỳ, theo WHO

VN mình đã có 1 nghiên cứu độc lập nào về covid virus đâu nhể. Gần như 100% nghe theo WHO và nghiên cứu của một số nước.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Nói chua cay 1 chút là tiêm vaccine là vì cả mình và cộng đồng. Tiêm sẽ có người bị phản ứng và chết và cái đấy phải chấp nhận.
Tuy nhiên chỉ chấp nhận khi nó đúng là phản ứng của cơ thể với vaccine.
hiện tại vụ Verocell mấy chục người bị sốc phản vệ, 4 người die cùng 1 chỗ, cái này phải điều tra rõ, vì lý do tại vaccine phản ứng cả được mấy chục người thế này rất thấp.
vụ tiếp theo là 2 cháu tử vong tại HN và BG, cũng cần điều tra rõ.
Em ko lo vaccine, chỉ lo khâu tiêm và bảo quản của Việt Nam mình.
Chính xác, cái vụ bảo quản âm mấy chục độ thì em ko tin tưởng vào hệ thống bảo quản của mình lắm đâu, hên xui lắm.

HTDA

Xe buýt
Không biết có phải quy trình tiêm ngày 1 giản lược ko. Em là viên chức đc cơ quan cho đi tiêm Astra vào hồi tháng 6, khi tiêm được đo huyết áp, rồi người tiêm giới thiệu vx, nơi sản xuất, hạn, trong phiếu ghi rõ lô...
Vậy mà giờ đây tiêm cho các con thì bố mẹ không được vào (con e học cấp 3), tự vào kiểm tra sk, rồi tiêm, nhận phiếu, chỉ ghi tên vx, lô thuốc mà chả thấy hạn gì. Hỏi chúng nó cũng ko biết.
Cu nhà em tiêm về, ngoài đau tay, cũng bị khó thở, tức ngực mất 1 ngày khiến bố mẹ tá hỏa đi siêu âm, xét nghiệm.
Thấy bảo mũi 2 nặng hơn nên e đang run đây, ko biết có cho tiêm tiếp ko

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thằng cu nhà em 13 tuổi, có tiền sử hen phế quản. Mấy hôm nay ngủ khò khè,đặt tay vào lưng thấy hơi rít rít.

Mấy hôm trước em cho cháu uống một viên singular trước khi đi ngủ (Đã dừng 4-5 hôm rồi).

Mai các cháu tiêm ở trường. Em hơi rối ko biết có nên cho con tiêm ko. Các bác khuyên em với ạ.
Em chẳng quen ai bác sỹ, em đăng ký hết cho con rồi nhưng giờ thấy lo lo, :(
Cụ nghe em, stop. Ko tiêm chưa chắc đã sao.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Hãng nó cho phép chắc là ổn. Quan trọng là điều kiện bảo quản có đảm bảo như yêu cầu không thôi ợ.
Hãng giời nó cũng vì lợi nhuận hết cụ à, tốt nhất là ko dùng thuốc hết hsd.

trxuanduc

[Tịch thu bằng lái]
Ko biết cụ nào đưa chưa.
Tài thật... Bây giờ mấy ông chức năng của Việt nam tài giỏi hơn cả nhà sản xuất, tự ý cho phép thời hạn sử dụng của thuốc mẹn,,, đúng là chỉ có tại Việt Nam mà thôi....

Không về nhì

Xe tăng
Bình Phước: Xác minh nguyên nhân bé trai 12 tuổi tử vong sau tiêm vắc xin Covid-19

quanduideple

Xe tải
Hãng giời nó cũng vì lợi nhuận hết cụ à, tốt nhất là ko dùng thuốc hết hsd.
Chuẩn cụ.ko tin thằng nào hết.3 cháu tử vong liên tiếp gần đây, hôm nay lòi ra cái vụ vaxin cận date xin gia hạn.Liệu có mối liên quan nào giữa các sự kiện này hay ko?