[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

elevonic

Xe lăn
Em thắc mắc tí: Thông thường nếu gia hạn thời gian sử dụng thì chỉ gia hạn từ những lô trước khi xuất xưởng chứ ai lại gia hạn ngay cả lô đã đến tay người dùng nhỉ?

Nếu em nhớ không nhầm, ngày xưa có lô kháng sinh hết hạn được ra văn bản quy định chuyển sang dùng cho thú y cơ.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Chỗ em tiêm mỗi người 1 lọ có nút màu tím. Họ lấy thuốc xong là vứt ngay vào 1 cái túi.. định xin chụp ảnh cũng không kịp. Sáng nay có cụ tra cứu hộ mới biết là tiêm thuốc còn hạn 3 tháng. May quá !
Mỗi người 1 lọ thì có khi chỗ cụ tiêm sino rồi =)) =))

isak

Xe tăng
Em hiểu ý cụ. Vấn đề ở đây không nằm ở tiêm ở trường hay k ở trường. Các cháu vào tiêm, có ai dặn hoặc dạy là nếu nhìn quá date, con có quyền từ chối không?

Con em tiêm 24/11, nó hỏi y tá cho xem lọ thuốc và date rồi chụp lại mới đồng ý cho tiêm. Tự nguyện tiêm và đồng ý tiêm không có nghĩa nhắm mắt chịu đựng để được ban phát cụ ơi.
Có cụ ạ, ngoài điều kiện bảo quản thông thường họ đều làm cả các đk bảo quản khắc nghiệt khác để tính toán và xác định tuổi thọ, đk bảo quản hợp lý và loại trừ các rủi ro có thể xảy ra trong quá trình bảo quản sử dụng.
Trở lại câu hỏi cụ băn khoăn chính: thì cùng lô thuốc này tuỳ theo phân bổ vaccine sẽ được bỏ ra khỏi tủ bảo ôn -80oC, và chuyển cho các cơ sở tuyến dưới bảo quản -20oC, hoặc rã đông và tiêm luôn. Quy trình này theo đúng hướng dẫn của nhà sản xuất và có hạn dùng cụ thể cho từng lọ sau khi đã rã đông và đang lưu thông sử dụng tiêm tại các cơ sở (từ 6h cho đến 30 ngày, tuỳ đk bảo quản). Còn việc gia hạn thêm 3 tháng chỉ áp dụng với những lọ cũng thuộc lô đó nhưng còn đang được bảo quản trong Tủ siêu âm -80oC.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Có mỗi cái việc gia hạn mà nhiều cụ ko hiểu nhể. Tốt nhất kiếm người lớn mà tiêm nốt 2 lô này đi.
Pfizer nó ác chỗ đấy bt bảo quản - 90-60 độ. Sau đó rã đông bảo quản 2-8 độ. Đã rã đôbg là phải tiêm ko đc làm lạnh lại nữa.
Giờ người lớn kiếm người tiêm mũi 2 là khóa vì tiêm hết rồi.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em đi tiêm chủng có F1, họ toàn đưa luôn cả cả vỏ lọ và vỏ hộp cho mình giữ. Chỉ có tiêm Vx là họ không cho cầm về thôi.
Cái này thì em không mấy quan tâm, hôm đi tiêm, họ giơ cho mình xem cái lọ, em gật đầu thì họ mới tiêm.
Chả mấy khi có cơ hội xài hàng ông ngoại, lại còn đc mũi 3 sớm.:-?
Vâng, đối với một số người thì đây là sự tử tế, nhưng đối với trẻ con, thì đây là việc tồi tệ.
Tầm tuổi em với Cụ, thì tiêm giả vaccine cũng được, kiểu nó tiêm cho mình nước cất mà bẩu tau tiêm cho mày vaccine rồi đấy, yên tâm nhé. Mình thấy mình là chiến binh cnm rồi, sợ gì con covid nữa mà không hăng hái lên đường, chữa bệnh kiểu tâm lý ấy.

vandinh

Xe container
Con em tiêm ngày 29/11 thì lô đó đã hết hạn chưa các cụ. Con em tiêm ở TTYT Yên Hòa.

thngaylangthang

Xe ngựa
Em cũng ko hiểu vì ko phải chiên ngành, em hóng mọi người bành

elevonic

Xe lăn
Nếu là của cho thì thằng cho cũng là thằng khốn vì nó không thèm quan tâm đến khả năng triển khai tiêm của các nước đang phát triển. Lấy đâu ra điều kiện tiêu chuẩn để bảo quản. Còn nếu là của mua thì em tin một số chú giờ chưa chắc đã vui đâu.
Hồi tháng 6-7 gì đó, Israel “tặng” Palestine hơn 1.4 triệu liều nhưng Palestine đã chối ngay lô đầu 90k trả lơi:: Bọn tao k đủ cơ sở vật chất để bảo quản, hơn nữa hàng cận date nên từ chối.

“the PA cancelled the deal and said it had sent an initial shipment of around 90,000 doses back to Israel. The PA's Health Minister Mai Alkaila said the delivery showed a June expiration date, sooner than the July-August date that had been agreed. read more

isak

Xe tăng
Ở đây em chỉ thắc mắc là tại sao mất tiền lại mua thuốc hết date để tiêm cho trẻ con có thế thôi mà...
Em mua lọ sữa tươi hay được kèm thêm 1 hộp sữa chua gần hết date. Con em về nhìn thấy hộp đấy cũng hay hỏi em câu như cụ hỏi

Khoai Cún

Xe tăng
5-11 tuổi mới là loại khác. Từ 12 trở lên tiêm chung với người lớn !
Vâng, vậy em nhầm vì đang theo dòng 5 đến 11t . Nhưng việc đưa hàng cận date/gia hạn date tiêm cho trẻ em mà k thông báo trước cho phụ huynh là k được.
Sao không dùng lô này tiêm cho người lớn, có giải thích cẩn thận?
Hồi tháng 5 em cũng tiêm astra gần hết date (tiêm ngày 8/5, hạn lô vc là 5/2021) nhưng trước lúc tiêm được tư vấn cẩn thận về hsd và số lô được ghi đầy đủ vào sổ tiêm, ai không đồng ý tiêm có thể ra về ngay. Lúc đó đội em thuộc nhóm bắt buộc phải tiêm vc nhưng vẫn có đến 50% xin hoãn với lí do chờ lô date mới, chả vấn đề gì luôn.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Mình nghĩ là an toàn thôi, các cụ cứ lo quá làm gì. Để yên giữ lại tiêm cho cán bộ với lực lượng vũ trang. Hàng Mỹ đấy. Chả sao cả vì Bộ Y tế cấp phép cơ mà, nhiều chuyên gia của Bộ mà các cụ không tin lại tin mấy bà bán hàng online à. Chết.
Cũng may vì bọn bán hàng online như cụ nói mà bao nhiêu đứa trẻ không phải tiêm vaccine của 2 lô này, em cũng là một thằng bán hàng online mà.
Đúng sai, xấu tốt gì thì cũng phải Minh bạch thông tin, chứ lập lờ đánh lận con đen là không được.
Cụ coi thường online trí của bọn em quá.

5599

Xe buýt
Mỗi người 1 lọ thì có khi chỗ cụ tiêm sino rồi =)) =))
Chết thật !
Cụ lại thông tin không chuẩn rồi. Chính em tiêm lô FK 0115 và FL 1937 mỗi người 1 lọ con con. Ai đến bàn tiêm họ lấy trong cái phích như để đá, rồi lấy thuốc xong phập.

Dan du an

Xe cút kít
Cũng may vì bọn bán hàng online như cụ nói, em cũng là một thằng bán hàng online mà.
Đúng sai, xấu tốt gì thì cũng phải Minh bạch thông tin, chứ lập lờ đánh lận con đen là không được.
Cụ coi thường online trí của bọn em quá.
Chết thật, em không có ý coi thường ai ạ. Em xin lỗi cụ và các cụ mợ nào nghĩ là em coi thường ạ. Em xin phép xoá còm. Thật lòng xin lỗi các cụ mợ ạ.

co.ntt

Racing Girl
Thế này thì liệu có việc dừng ở Thổ đu rồi chuyển về tiêm ở Tỉnh ko các cụ mợ? Con em sang tuần có lịch tiêm mũi 2 rồi :(

toyennha

Xe lăn
Nghèo là ntn? Có nguyên cái quỹ to đùng mấy nghìn tỷ do dân và doanh nghiệp đóng góp, vậy mà đổi lại được gì????????
Cả dân và doanh nghiệp ăn ngay quả vắc xin hết date + giá kit xét nghiệm gấp cả chục lần so với thế giới!
Cụ dừng mắng em. Ngày đầu. Tiền điện thoại em có bao nhiêu em để lại 10k cho có còn lại covid gửi...... tổng em có 15 sim đt như vậy chỉ mong Việt Nam mình có nhiều vac- xì- xin.xịn mà tiêm. Giờ thì lại để quá hạn và tự gia hạn. Giống kiểu hàng hết hạn lột nhãn dán lại vậy

thngaylangthang

Xe ngựa
Thế này thì liệu có việc dừng ở Thổ đu rồi chuyển về tiêm ở Tỉnh ko các cụ mợ? Con em sang tuần có lịch tiêm mũi 2 rồi :(
May thế con em chưa đủ tuổi tiêm :D

Trục

Xe ba gác
Người OF
Chết thật, em không có ý coi thường ai ạ. Em xin lỗi cụ và các cụ mợ nào nghĩ là em coi thường ạ. Em xin phép xoá còm. Thật lòng xin lỗi các cụ mợ ạ.
Nếu không có biến cố vụ tiêm vaccine này, chắc em chỉ vào đây để theo dõi, mà không mấy khi comment đâu.
Em đã đặt lòng tin vào BYT trong suốt thời gian qua, nhưng giờ á, quên đi, tin thì cứ phải biết tường tận nhá.

Cao_Xanh

Xe tăng
Vắc xin mua bao giờ đã cận đát nhanh thế
Thế này là mua vasin cận date về rồi xin gia hạn
Giữa năm 2021 VN đã ký mua 31 triệu liều VX Pfizer với giá ưu đãi (cho nước nghèo) ~7$/liều.. sau đó thì VN đã chi >2600 tỷĐ đặt mua thêm 20 triệu liều VX Pfizer dành cho trẻ em (tính ra thì giá~6,5$/liều)... TIỀN nào CỦA nấy==>> Với giá rẻ thì KH khó có thể được đối xử ~'thượng đế" (hàng tốt, HSD dài, giao đủ/đúng hạn...).;)
NOTE: EU chấp nhận trả giá cao (~20euro/liều) để được đặt điều kiện với Pfizer ưu đãi trong hợp đồng..
P/S: VX Pfizer yêu cầu quy trình bảo quản +vận chuyển (chuyên dụng) nghiêm ngặt (và Mỹ cũng đã viện trợ cho VN 77 tủ lạnh âm sâu rồi).. Pfizer không chấp nhận gia hạn (3 tháng) đối với VX Pfizer đã rã đông (<--60oC) hoặc bảo quản/VC không đúng quy trình...:-?
Tham khảo thêm:

Hạn dùng 11.2021, ngày nhập 25.11.2021, hàng này đồ siêu thị là sale 50%.
.......................................................
....
Mua phải hàng cận date thì cố vớt mà dùng thôi, nghèo nó thế, chả may làm sao thì do cơ địa.
Nói thật em chả tin cái bảo quản theo đúng nhiệt độ ở các cơ sở y tế cấp xã phường đâu, vì có lần đi tiêm em đã thấy họ gọi cái xe chở mấy túi đá viên vào để ướp lạnh
Lô này mua bằng tiền thuế em đóng đấy :)) :))
Không biết hợp đồng thế nào mà nhập về lô sắp hết hạn thế nhỉ
Đây này ạ.
Mới đầu cứ tưởng là vacvin ngoại giao, họ cho mình thì cũng chấp nhận, nhưng đọc báo thì thấy hàng mua cơ mà, sao cận date như vậy? Cấp quyết định ngày 25 cho lô hàng này.
Với nữa kiểu này cứ như là tự mình tăng hạn dùng lên 3 tháng (có xác nhận của hãng) là sao ấy nhỉ. Ít ra là hãng điều chỉnh chứ? Sau đó là việc giữa hãng cung cấp với cơ quan quản lý (bên mua) của mình chứ, sao lại ngược như thế?
Cụ Hài đại diện WHO cho em hỏi cái này: Thế mình múc hàng cận date thế này thì thằng ông ngoại nó có chương trình khuyến mãi gì không nhỉ?
....................................................
Chứ ông ngoại mà chả cho thêm cái gì thì bất công quá nhỉ? ;))
Nghèo là ntn? Có nguyên cái quỹ to đùng mấy nghìn tỷ do dân và doanh nghiệp đóng góp, vậy mà đổi lại được gì????????
Cả dân và doanh nghiệp ăn ngay quả vắc xin hết date + giá kit xét nghiệm gấp cả chục lần so với thế giới!
Cam kết hộ ông bán hàng :D
Mà hình như HĐ mua vaccine có điều khoản miễn trừ trách nhiệm :-?
................................................
Cảm ơn ba cụ! Chứng tỏ bọn Pfizer này nó dư vaccine trong kho ko bán đc mà khi đàm phán nó vẫn bắt bí mình!

• Vodka
Reactions: LWH

5599

Xe buýt
Giữa năm 2021 VN đã ký mua 31 triệu liều VX Pfizer với giá ưu đãi (cho nước nghèo) ~7$/liều.. sau đó thì VN đã chi >2600 tỷĐ đặt mua thêm 20 triệu liều VX Pfizer dành cho trẻ em (tính ra thì giá~6,5$/liều)... TIỀN nào CỦA nấy==>> Với giá rẻ thì KH khó có thể được đối xử ~'thượng đế" (hàng tốt, HSD dài, giao đủ/đúng hạn...).;)
NOTE: EU chấp nhận trả giá cao (~20euro/liều) để được đặt điều kiện với Pfizer ưu đãi trong hợp đồng..
P/S: VX Pfizer yêu cầu quy trình bảo quản +vận chuyển (chuyên dụng) nghiêm ngặt (và Mỹ cũng đã viện trợ cho VN 77 tủ lạnh âm sâu rồi).. Pfizer không chấp nhận gia hạn (3 tháng) đối với VX Pfizer đã rã đông (<--60oC) hoặc bảo quản/VC không đúng quy trình...:-?
Tham khảo thêm:
Cho em hỏi ngu chút:
1. Hàng họ giao là hàng đã được bảo quản ở nhiệt độ -90đô? Hay là họ giao cho mình xong mình cho vào tủ bảo quản như kiểu cho đồ vào tủ lạnh?
2. Thời gian rã đông khoảng bao nhiêu lâu? EM thấy có lô thuốc ghi thời gian rã đông đến khi tiêm phải 20-30 ngày.

Napolong

Xe tăng
Em thấy như thông tin cdc,

vaccine pfizer thông thường, beyond-use date như sau:
Freezer (-25° C to -15° C): Two weeks
▪ Refrigerator (2° C to 8° C): 31 days
▪ After Puncture: 2° C to 25° C for up to 6 hours

vaccine trẻ em có thời hạn 6 tháng khi trữ lạnh sâu, và trong vòng 10 tuần nếu ở điều kiện lạnh. Sau 10 tuần, vaccine cần bị hủy.

Cho nên giải thích vấn đề gia hạn 03 tháng thì phải nói chuyện là đang áp dụng với lô vaccine ở điều kiện nào.