[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

Mata

Xe container
Chắc chắn là phải dùng rồi cụ. Chỉ là dùng cho ai và ai chấp nhận dùng thôi.
Như trước đây VeroCell lúc đầu dân cũng bỏ về và về sau cũng tiêm được hết.
Còn vụ này, nếu còn cố dùng cho các cháu em tin là thất bại, vì phụ huynh đợt này rất quyết liệt và em ủng hộ nên như thế.
Giờ chắc mang về các tỉnh tiêm cho thanh niên thôi chứ trên HN mọi người tẩy chay hết rồi.
Chứ tiêm cho trẻ nhỏ và người già thì dã man quá.
Cũng khổ cho ai phải tiêm cái lô này :(

Cao_Xanh

Xe tăng
Giá tạm tính 23,15 USD một liều thì tiền cũng không ít đâu
Tháng 9/2021 CP VN đã quyết định chi hơn 2652 tỷ VNĐ để mua 20 triệu liều VX Pfizer dành cho trẻ em =tính ra thì giá ~132600đ/liều (~6,5USD/liều)... Đây là giá ưu đãi cho quốc gia đang phát triển (nghèo) nên bên mua cũng đành phải chấp nhận 1 số hạn chế, bất cập (hàng tồn/cận date, giao k0 đúng hạn...) nhưng chất lượng chắc vẫn ổn thôi...;)
P/S: VX Pfizer thương mại giá thị trường quốc tế cao hơn nhiều, VD: bán cho CP Mỹ ~18$/liều, EU >20 $/liều... Mời CCCM xem thêm #31839 (page 1592).
Chính phủ chi hơn 2.652 tỉ đồng mua 20 triệu liều vắc xin cho trẻ em của Pfizer - Tuổi Trẻ Online (tuoitre.vn)

H công khai giá trị hợp đồng 2 lô vx trên thì tốt nhỉ?
Khoan nói về chất lượng, (có ý kiến chuyên gia lý giải tất cả vc đều đc Phê duyệt khẩn cấp, nên sau 1 thời gian áp dụng đủ dài, vừa test vừa nghiên cứu tiếp, thì có thể phê duyệt lại cái thời hạn dài hơn), e chỉ thắc mắc là:
- Tại sao chúng mua vc bằng tiền, chứ ko phải xin - mà lại phải chơi cái cận date nhỉ?
...................................................
Nếu là của cho thì thằng cho cũng là thằng khốn vì nó không thèm quan tâm đến khả năng triển khai tiêm của các nước đang phát triển. Lấy đâu ra điều kiện tiêu chuẩn để bảo quản. Còn nếu là của mua thì em tin một số chú giờ chưa chắc đã vui đâu.

VCHDHN

Xe container
Không ai chịu trách nhiệm gì từ nhà SX thuốc đến công đoạn cuối là người tiêm.Tất cả do phụ huynh và trẻ được tiêm phải gánh hết. Toàn bộ các chỉ đạo, liên quan đến việc tiêm cho trẻ loanh quanh chỉ là gia đình cam kết chịu trách nhiệm. Trong khi không cho phụ huynh, người phải chịu hoàn toàn trách nhiệm về tính mạng, sức khỏe của con họ bén mảng vào khu vực tiêm. Ngày xưa thời bố mẹ chúng nó cũng tiêm chủng các kiểu mà k cần ai giám sát nhưng nó khác, không hỗn mang lưu manh như bây giờ. Em thấy cần thiết phải cho phụ huynh giám sát trong quá trình tiêm:)

Tấu hài

[Tịch thu bằng lái]
Liên tục sử dụng âm binh tổ lái chủ đề, chửi bới chính quyền. Đã bị tịch thu tài khoản và thông báo sẽ tịch thu bất kỳ tài khoản liên quan cũng như được lập mới.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Giờ chắc mang về các tỉnh tiêm cho thanh niên thôi chứ trên HN mọi người tẩy chay hết rồi.
Chứ tiêm cho trẻ nhỏ và người già thì dã man quá.
Cũng khổ cho ai phải tiêm cái lô này :(
Với người lớn ở VN nhất là ở miền Bắc thì thế nào cũng được, vero cùng ừ, hết date cũng xong... nhưng với trẻ con lại khác ngay.
Nhịn ăn nhịn mặc, hy sinh đủ thứ để dành cái tốt nhất cho con, cho cháu nó là thiên kinh, địa nghĩa rồi :P

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: m4s

5599

Xe buýt
Bây giờ mới đọc kỹ cv số 12926 của Cục dược gửi Pfizer VN thì thấy rằng:
1. Công ty Pfizer đã đề nghị Cục dược tăng hạn thêm 3 tháng vào ngày 06/10/21.
2. Căn cứ để Cục dược tăng hạn 3 tháng là từ kết luận của Hội đồng tư vấn cấp giấy lưu hành thuốc ngày 30/9 và ý kiến chỉ đạo của Lãnh đạo Bộ.
Em cảm thấy có cái gì không ăn khớp với nhau và còn nhiều thắc mắc. Cụ nào nắm được thì giải ngu giúp em với:
1. Ngày 30/9 Hội đồng tư vấn đã có kết luận về việc tăng thêm 3 tháng (cái này em đoán vì Cục dược có căn cứ từ đây). Điều này rõ ràng HĐTV phải biết rằng có thể có lô Vc có thể quá hạn, nên mới họp và kết luận. Vì em đoán rằng chả có HĐTV lại bỏ thời gian đi gia hạn sản phẩm của NSX nào đó.
2. Trong khi đó, thì Viện dịch tễ (đv nhập khẩu) thì lại cho biết do không kịp thời gian nên chưa kịp công bố đầy đủ thông tin.
Hai thông tin này quá mâu thuẫn! Vì hình như mọi việc đã biết trước ít nhất là 2 tháng, sao lại không có thời gian?
3. Ngày 06/10 bên Pfizer có văn bản đề nghị Cục dược đc gia hạn thêm 3 tháng. Nếu đóng vai trò của nhà Sx, người bán thì phai công bố thông tin rõ ràng rằng sản phẩm của tôi hạn dùng phải được 9 tháng, áp dụng cho những lô cụ thể. Sao lại đi đề nghị khách hàng chấp thuận rồi sau đó với gia một văn bản chứng nhận gia hạn. Khi bên mua đồng ý rồi thì ban hành cái giấy gia hạn để làm gì? Giả sử bên mua không đồng ý thì có nghĩa là lô hàng này vẫn chỉ có hạn 6 tháng?
4. Sao trong văn bản của Cục dược lại thực hiện ý kiến chỉ đạo của bộ. Tưởng rằng những việc cấp phép này thì phải căn cứ theo các tiêu chuẩn, các bằng chứng khoa học..

Kính nhờ các cụ uyên thâm giải thích cho em bớt ngu

Chỉnh sửa cuối:

Matnautq

Xe tải
Hôm nay nhà em mới lấy tờ giấy chứng nhận tiêm ra xem, nhà em tiêm Astra và Vero.
Trên giấy chỉ có ngày tiêm và loại vaccine, không có số lô và hạn sử dụng ạ.

tranvanlong

Xe điện
Em vừa check thử theo link cụ gửi, mà em tiêm mũi 2 cả tháng rồi, nó mới nổi có mũi 1. Giờ em ngoài cái giấy in ra thì không ở đâu có đủ thông tin tiêm 2 mũi.
Em tiêm mũi hai ngày 16/8 mà đến giờ chả cái App nào xác nhận em đã tiêm đủ hai mũi, ngoài cái giấy bệnh viện cấp cho :).

zoro1970

Xe điện
Ko hiểu nổi VC họ nghiên cứu tính toán từng ml mà sao liều tiêm cho trẻ e không khác gì người lớn ? 18 cháu tiêm nhầm sk ra sao rồi nhỉ ?

Dan du an

Xe cút kít
Bây giờ mới đọc kỹ cv số 12926 của Cục dược gửi Pfizer VN thì thấy rằng:
1. Công ty Pfizer đã đề nghị Cục dược tăng hạn thêm 3 tháng vào ngày 06/10/21.
2. Căn cứ để Cục dược tăng hạn 3 tháng là từ kết luận của Hội đồng tư vấn cấp giấy lưu hành thuốc ngày 30/9 và ý kiến chỉ đạo của Lãnh đạo Bộ.
Em cảm thấy có cái gì không ăn khớp với nhau và còn nhiều thắc mắc. Cụ nào nắm được thì giải ngu giúp em với:
1. Ngày 30/9 Hội đồng tư vấn đã có kết luận về việc tăng thêm 3 tháng (cái này em đoán vì Cục dược có căn cứ từ đây). Điều này rõ ràng không phải HĐTV phải biết rằng có thể có lô Vc có thể quá hạn. Vì em đoán rằng chả có HĐTV lại bỏ thời gian đi gia hạn sản phẩm của NSX nào đó.
2. Trong khi đó, thì Viện dịch tễ (đv nhập khẩu) thì lại cho biết do không kịp thời gian nên chưa kịp công bố đầy đủ thông tin.
Hai thông tin này quá mâu thuẫn! Vì hình như mọi việc đã biết trước ít nhất là 2 tháng, sao lại không có thời gian?
3. Ngày 06/10 bên Pfizer có văn bản đề nghị Cục dược đc gia hạn thêm 3 tháng. Nếu đóng vai trò của nhà Sx, người bán thì sao công bố thông tin rõ ràng rằng sản phẩm của tôi hạn dùng phải được 9 tháng, áp dụng cho những lô cụ thể. Sao lại đi đề nghị khách hàng chấp thuận rồi sau đó với gia một văn bản chứng nhận gia hạn. Khi bên bán đồng ý rồi thì ban hành cái giấy gia hạn để làm gì? Giả sử bên mua không đồng ý thì có nghĩa là lô hàng này vẫn chỉ có hạn 6 tháng?
4. Sao trong văn bản của Cục dược lại thực hiện ý kiến chỉ đạo của bộ. Tưởng rằng những việc cấp phép này thì phải căn cứ theo các tiêu chuẩn, các bằng chứng khoa học..

Kính nhờ các cụ uyên thâm giải thích cho em bớt ngu
Nghe như cụ nói cháu cũng thấy rối tinh cả lên là sao. Chỉ cần đưa ra các bằng chứng đã trao đổi với hãng trước khi mua là ok. Thuốc gần hết date và sắp được gia hạn hoặc mới được gia hạn thì bên bán chắc chắn phải thông báo cho mình. Trường hợp mình biết mà vẫn mua thì chắc chắn phải có ý kiến chỉ đạo của cấp cao chứ mấy ông đi mua sao dám quyết. Còn nếu tự ý quyết thì đơn giản rồi ạ. Dễ khép vào thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trong rồi. Còn nếu bên bán cố tình lờ đi và đưa mình hàng gần hết date thì ông nào nhận ông đấy chịu trách nhiệm thôi. Em chả tin thuốc này mà lại bị bên bán nó lừa nhẹ nhàng thế được. Mấy triệu liều khâu bảo quản cũng là khủng khiếp chứ có phải một va li xách tay đâu.

New car 2023

Xe điện
Ko hiểu nổi VC họ nghiên cứu tính toán từng ml mà sao liều tiêm cho trẻ e không khác gì người lớn ? 18 cháu tiêm nhầm sk ra sao rồi nhỉ ?
Tính toán kỹ mà bác, liều trẻ em chỉ bằng 1/3 liều người lớn, nếu tôi không nhầm.

mmxhung

Xe điện
Giờ muốn tiêm liều thứ 3 (liều tăng cường) bằng vaccine được gia hạn có được không nhỉ, chứ vứt đi thì phí quá, tiền đóng góp của dân đấy chứ có phải nước lã đâu mà đổ đi dễ thế.

New car 2023

Xe điện
Hôm nay nhà em mới lấy tờ giấy chứng nhận tiêm ra xem, nhà em tiêm Astra và Vero.
Trên giấy chỉ có ngày tiêm và loại vaccine, không có số lô và hạn sử dụng ạ.
Tôi ngạc nhiên vì 2 điểm:
Bác tiêm 2 vaccine khác nhau. Hình như chỉ AstraZeneca-Pfizer và Moderna-Pfizer được chấp nhận.

Và quả không có số lô nữa. Hạn dùng thì không cần.

zoro1970

Xe điện
Tính toán kỹ mà bác, liều trẻ em chỉ bằng 1/3 liều người lớn, nếu tôi không nhầm.
Vẫn vậy cụ nhé

Matnautq

Xe tải
Tôi ngạc nhiên vì 2 điểm:
Bác tiêm 2 vaccine khác nhau. Hình như chỉ AstraZeneca-Pfizer và Moderna-Pfizer được chấp nhận.

Và quả không có số lô nữa. Hạn dùng thì không cần.
Ah chắc em viết ko rõ bác hiểu nhầm. Nhà em 2 người tiêm Vero, 1 người tiêm Astra và trên phiếu thì chỉ có tên vaccine và ngày tiêm. Cả 3 phiếu đều ko có số lô và han dùng.

5599

Xe buýt
Nghe như cụ nói cháu cũng thấy rối tinh cả lên là sao. Chỉ cần đưa ra các bằng chứng đã trao đổi với hãng trước khi mua là ok. Thuốc gần hết date và sắp được gia hạn hoặc mới được gia hạn thì bên bán chắc chắn phải thông báo cho mình. Trường hợp mình biết mà vẫn mua thì chắc chắn phải có ý kiến chỉ đạo của cấp cao chứ mấy ông đi mua sao dám quyết. Còn nếu tự ý quyết thì đơn giản rồi ạ. Dễ khép vào thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trong rồi. Còn nếu bên bán cố tình lờ đi và đưa mình hàng gần hết date thì ông nào nhận ông đấy chịu trách nhiệm thôi. Em chả tin thuốc này mà lại bị bên bán nó lừa nhẹ nhàng thế được. Mấy triệu liều khâu bảo quản cũng là khủng khiếp chứ có phải một va li xách tay đâu.
Rõ ràng việc này các bên để đã biết nội dung. Chỉ cần thông tin rõ ràng ngay từ đầu thì đâu có bị như cảnh hiện nay. Cứ văn bản này, công văn kia nhưng khớp chúng lại thì nó cứ vênh váo lạ thường.

phamhungbs

Xe điện
Cái này thì e thấy đúng đấy, cty e mấy trăm công nhân đi tiêm chẳng mấy quan tâm tiêm vaccine gì được tiêm là sướng lắm rồi vô phòng tiêm vạch tay lên là xong làm gì có xem lọ vaccine chứ đừng nói đến xem date với lô. Bản thân e cũng thế thôi đến mũi 2 sau vụ tiêm nhầm cho trẻ sơ sinh lúc tiêm e mới xem lọ vaccine vì e tiêm verocell sợ cô y tá nào tốt bụng tiêm pfizer cho thì công cốc.
Cụ ở đâu vậy cụ :) Ngoài đời chắc cụ là người dễ gần, dễ mến.

hauyenhd

Xe container
Cụ ở đâu vậy cụ :) Ngoài đời chắc cụ là người dễ gần, dễ mến.
E ở HD cụ ơi, quả thực là lâu rồi e k để ý đến covid với vaccine nữa vì chán quá rồi thỉnh thoảng vào lội thớt các cụ mới đọc được thông tin thôi.

New car 2023

Xe điện
Vẫn vậy cụ nhé
Cảm ơn bác. Tôi nhầm.
Tụi 5-11 tuổi mới dùng loại khác (nắp màu khác).
Tụi 12-17 tuổi dùng chung với người lớn:

• Ages 12 through 15. The FDA has given emergency use authorization to a Pfizer-BioNTech COVID-19 vaccine for this age group. This vaccine involves two injections, given three weeks apart. It contains the same dose as the Pfizer-BioNTech COVID-19 vaccine for people ages 16 and older. The second dose can be given up to six weeks after the first dose, if needed. Research has shown that this vaccine is 100% effective in preventing COVID-19 in children ages 12 through 15.
  • Ages 16 and older. The FDA has approved a Pfizer-BioNTech COVID-19 vaccine, now called Comirnaty, for this age group. This vaccine involves two injections, given three weeks apart. The second dose can be given up to six weeks after the first dose, if needed. This vaccine is 91% effective in preventing severe illness with COVID-19 in people age 16 and older. Early research also suggests that the vaccine is 96% effective at preventing severe disease with COVID-19 caused by the delta variant, the most common COVID-19 variant in the U.S right now.
link: COVID-19 vaccines for kids: What you need to know - Mayo Clinic

Không có cụ tấu hài thấy nó buồn buồn nhỉ. Các cụ không tiêm thì đề nghị anh Rồng chuyển vô SG để tụi em tiêm mũi 3, mũi 4 xem cái VX ông ngoại nó dư lào