[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 5

ung_sung_tu_tai

Xe container
Hề hề....

Mấy hom nữa có khi lại có thông tin là giờ bẩu câp tiêm mor rồi, tại Mor bị cấm nên giờ có liều Mor nào về VN đâu.

Cái thông báo đấy từ đâu thế Mợ ơi? Con em hơn 20 tuổi tiêm Mordena cách đây 4 tháng chỉ bị sốt 1 ngày sau tiêm mũi 2. Chỗ nó ở thì già trẻ lớn bé đều tiêm Mordema hết.

LWH

Xe tải
Hê nhô bác, bác mạo danh Trạm cmn trưởng ở chỗ em rồi. Hắn không đủ học thức để nói chuyện tử tế như bác đâu nhé. Chắc bác ở Trạm chỗ F1 nhớn nhà em tiêm thì phải, chắc bác nhầm địa điểm. Cơ mà đến lúc F1 út đi tiêm, em sẽ là đại cnm diện hội bố mẹ vào giám sát nhé, đừng hòng vỗ về em.

Phần ps thì em vãi cmn lái rồi, dự khoa Cơ địa sẽ là một Hot trend mới mất. :D xin chia buồn, nếu mụ bán trà đá lúc đó không nói lộn. :(
Lộn thì không, chỉ là không hóng được kết quả. Nay mụ ấy dẹp quán đi làm giám hộ, lúc tường thuật trực tiếp từ "điểm nóng" thì 1 xử lý tại chỗ ổn, 1 lên xe ưu tiên hú còi. Mong những điều tốt lành nhất sẽ quay trở lại với cháu!

Nay biết thêm thế thì em buôn lại, cho các cụ sắp tiêm cho con lường trước mà ủ mưu hoá giải, chứ đày tớ thì bao giờ chả lắm võ để đối phó với các ông bà chủ. Bảo sao cái việc rất nhỏ là giám hộ kèm vào tận nơi thì ảnh hưởng gì đâu mà cũng không cho?

dungcivic

Xe tăng
Trường hợp F0 tại khu Cụ giống chỗ E thôi. Tiêm 2 mũi nên lượng Virus thấp, khả năng lây nhiễm giảm đáng kể. Các con cũng an toàn hơn dù F0 bị F0.
Ơ, vậy theo lý luận của cụ (và nhiều cụ ở đây) thì:

Người đã tiêm không lây cho người chưa tiêm: Do tác dụng của vaccine nên tải lượng virus thấp
Người đã tiêm lây cho người chưa tiêm: Do người chưa tiêm dễ bị nhiễm virus
Người chưa tiêm không lây cho người đã tiêm: Do tác dụng vaccine tốt ngăn cản lây lan
Người chưa tiêm lây cho người đã tiêm: Do người chưa tiêm là mầm mống lây lan virus ra cộng đồng.

Vậy phải thế nào các cụ mới chịu nhìn nhận vaccine hiệu quả kém đây?

The Tank

Xe điện
Ơ, vậy theo lý luận của cụ (và nhiều cụ ở đây) thì:

Người đã tiêm không lây cho người chưa tiêm: Do tác dụng của vaccine nên tải lượng virus thấp
Người đã tiêm lây cho người chưa tiêm: Do người chưa tiêm dễ bị nhiễm virus
Người chưa tiêm không lây cho người đã tiêm: Do tác dụng vaccine tốt ngăn cản lây lan
Người chưa tiêm lây cho người đã tiêm: Do người chưa tiêm là mầm mống lây lan virus ra cộng đồng.

Vậy phải thế nào các cụ mới chịu nhìn nhận vaccine hiệu quả kém đây?
Mấy công ty vaccine đang mong con Omicron tràn ngập TG để có cớ giải thích. Giống con Delta.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Lộn thì không, chỉ là không hóng được kết quả. Nay mụ ấy dẹp quán đi làm giám hộ, lúc tường thuật trực tiếp từ "điểm nóng" thì 1 xử lý tại chỗ ổn, 1 lên xe ưu tiên hú còi. Mong những điều tốt lành nhất sẽ quay trở lại với cháu!

Nay biết thêm thế thì em buôn lại, cho các cụ sắp tiêm cho con lường trước mà ủ mưu hoá giải, chứ đày tớ thì bao giờ chả lắm võ để đối phó với các ông bà chủ. Bảo sao cái việc rất nhỏ là giám hộ kèm vào tận nơi thì ảnh hưởng gì đâu mà cũng không cho?
Như vậy tại một điểm tiêm chủng, có hơn 1 trường hợp phải xử lý nghiệp vụ.
Hôm nọ, trong lúc đàm đạo với một nhân vật mà em hẹn gặp, có nói rằng có trường còn yêu cầu có xe ưu tiên dựng tại điểm thì mới cho tiêm, còn không cả trường chờ đủ điều kiện an toàn. Đấy, nhiều trường họ sợ vụ gia hạn đến mức yêu cầu đủ luôn. :)

Cá nhân em thì cứ con em tiêm là em không cần đại diện cho ai, mà em làm giám hộ luôn cho rảnh, đỡ lằng nhằng.

Twoku

Xe tải
Vâng, thống kê của bộ y tế bên em sống thì chỉ ra rằng tiêm vắc xin tuy không ngăn tuyệt đối được việc lây nhiễm Covid-19, nhưng làm giảm khả năng lây nhiễm là nhìn thấy được. Có điều những thống kê chủ yếu dựa vào số liệu thực tế từ các trường hợp từ 18 tuổi trở lên, còn với trẻ em thì vẫn ít nghiêm cứu hơn. Thành ra bộ y tế lẫn bộ giáo dục vẫn chỉ có những khuyến cáo trẻ em dưới 17 tuổi nếu có bệnh nền thì nên tiêm phòng Covid-19.

Em cũng luôn theo dõi tình hình tiêm phòng cũng như thông tin về việc tiêm vắc xin cho trẻ em ở bên em sinh sống, để cân nhắc việc tiêm cho hai nhóc bé. Các nhóc vẫn thường xuyên phải làm xét nghiệm hàng tuần khi đi học tại trường, nếu đã tiêm thì sẽ không phải làm xét nghiệm nữa. Nhưng cả trường thì chỉ có các cháu bị bệnh nền, có giấy chứng nhận và đồng ý cho tiêm của bác sỹ nhi thì đều đã tiêm. Còn lại thì các cháu vẫn chưa tiêm đồng loạt cả, nhưng việc học hành vẫn triển khai bình thường từ đầu năm. Các hoạt động ngoại khoá, hay tập luyện thể thao vẫn bình thường.

Cháu nào F0 thì được yêu cầu cách ly và học online ở nhà, nhà trường bố trí lịch học online, có thể là học cùng với các bạn lớp khác cũng là F0, nếu cũng phải cách ly ở nhà cùng thời điểm. Nói chung bộ y tế và bộ giáo dục luôn cố gắng tìm phương án tối ưu nhất để hỗ trợ cho các cháu F0 và đảm bảo việc tới trường đối với các học sinh còn lại.
Đúng là chưa có nghiên cứu hoặc số liệu về tác dụng vaccin lên trẻ em nên các nước vẫn rón rén thăm dò. Ở Vn thì nhạc nào cũng nhẩy, miễn có tác dụng trước mắt. Đến thăm Cuba mua liền 5-10t liều mà. Nhà Cháu 2 nhóc 11t và 13t cũng phải nghe ngóng. Cháu cho học online cả năm ngay từ đầu nên có thể đợi được. 2 năm vừa rồi cả nhà đi tiêm phòng cúm từ đầu và thấy ko sụt xịt mỗi khí đổi mùa. Nên Cháu nghĩ Covid cũng như cúm mùa đối với trẻ thôi. Nếu ổn và khi nhóc thứ 2 (11t) được tiêm là Cháu cho đi tiêm cả 2.

Nay em đưa nhóc nhà e đi tiêm ở nhà văn hoá phường. Hq cô giáo có phổ biến số lô và hạn sử dụng 06/2022. Hnay e đưa đi nhưng thầy cô không cho vào cùng. Em có kiến nghị nhưng thấy phụ huynh ở đây có vẻ thờ ơ không ai ý kiến gì cả. Trong khi đó đứa nhà em đã vào trong và đã tiêm xong. Có kể trước khi tiêm cô y tá có đưa lọ cho xem đúng là 06/2032. Và giấy tiêm về đúng lô như cô đã gửi.

Quakhoang

Xe buýt
Như vậy tại một điểm tiêm chủng, có hơn 1 trường hợp phải xử lý nghiệp vụ.
Hôm nọ, trong lúc đàm đạo với một nhân vật mà em hẹn gặp, có nói rằng có trường còn yêu cầu có xe ưu tiên dựng tại điểm thì mới cho tiêm, còn không cả trường chờ đủ điều kiện an toàn. Đấy, nhiều trường họ sợ vụ gia hạn đến mức yêu cầu đủ luôn. :)

Cá nhân em thì cứ con em tiêm là em không cần đại diện cho ai, mà em làm giám hộ luôn cho rảnh, đỡ lằng nhằng.
Thực tế là như tôi thấy các nơi khác họ có cái bảng chỉ dẫn khá chi tiết về cái được gọi là nghiệp vụ sử dụng thuốc. Theo giải thích sơ bộ thì chỉ có hai công thức chính là Pfizer bnt và Comirnaty nhưng hai công thức này lại có mấy đời sản phẩm với buffer khác nhau, thậm chí có vòng đời sản phẩm còn được pha sẵn chứ không phải rã đông mới pha nên nếu tổ hợp lại thì trên thị trường có khoảng hơn chục vòng đời sản phẩm sử dụng hai công thức này.

Trong đó lại có vòng đời chỉ cho >16, có vòng đời chỉ cho 12~15 & có vòng đời cho từ >12. Đại khái thế và bọn tôi nếu đi mua thuốc ngoài thì được giải thích cả về số EUA, số FEI, số Lot lớn & Lot nhỏ, cả về mã vạch và nhận diện rồi mới mang ra cơ sở y tế.

Cho nên thấy các bác tranh cãi nhiều thì tôi thấy ngay cái nghiệp vụ phân định vòng đời thuốc & đối tượng/độ tuổi nhận thuốc qua số FEI hay EUA, dãy Artworks cũng chưa thấy ở đâu đạt cả.

Twoku

Xe tải
Nếu tiêm trẻ em loại công nghệ cũ như Vero, Astra thì mình sẽ cân nhắc khi cả 2 loại được cấp phép toàn diện cho trẻ, còn với công nghệ mới Pfizer thì nhà em xin khiếu.
Nếu các cháu nhà cụ ko phải đến thăm ông bà hàng tuần (Chỉ thỉnh thoảng về quê) thì ok. Ngược lại sẽ là mối nguy cho người già dù ông bà tiêm 2 mũi.

Twoku

Xe tải
Có cụ nào ở nước ngoài cho em hỏi tình hình bên họ kinh tế xã hội du lịch ntn? chứ em thấy ở VN tiêm vaccine gần đủ 70% dân số rồi mà hàng ngày vẫn trên 10k ca nhiễm covid và hơn trăm người chết. Trong khi đó du lịch thì năm nay chết hẳn, không biết năm sau ntn? thiệt hại kinh tế rất lớn.
E thấy tỉ lệ passaway của Hn ít hơn hẳn Hcm. Chắc do tiêm 2 mũi. Hoặc virus đã yếu đi

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Thực tế là như tôi thấy các nơi khác họ có cái bảng chỉ dẫn khá chi tiết về cái được gọi là nghiệp vụ sử dụng thuốc. Theo giải thích sơ bộ thì chỉ có hai công thức chính là Pfizer bnt và Comirnaty nhưng hai công thức này lại có mấy đời sản phẩm với buffer khác nhau, thậm chí có vòng đời sản phẩm còn được pha sẵn chứ không phải rã đông mới pha nên nếu tổ hợp lại thì trên thị trường có khoảng hơn chục vòng đời sản phẩm sử dụng hai công thức này.

Trong đó lại có vòng đời chỉ cho >16, có vòng đời chỉ cho 12~15 & có vòng đời cho từ >12. Đại khái thế và bọn tôi nếu đi mua thuốc ngoài thì được giải thích cả về số EUA, số FEI, số Lot lớn & Lot nhỏ, cả về mã vạch và nhận diện rồi mới mang ra cơ sở y tế.

Cho nên thấy các bác tranh cãi nhiều thì tôi thấy ngay cái nghiệp vụ phân định vòng đời thuốc & đối tượng/độ tuổi nhận thuốc qua số FEI hay EUA, dãy Artworks cũng chưa thấy ở đâu đạt cả.
Dạ, bẩm bác, ở VN không có ai đủ thời gian hoặc trình độ để giải thích cho bác các thông tin về thuốc ợ. ;) trừ khi bác có đủ trình độ để hỏi trình dược viên. Nhưng trình dược viên họ cũng rất mù mờ, thường bác sĩ chuyên khoa I, II mới giải thích được một vài dòng thuốc chi tiết.

Bác đang hiểu nhầm ý em rồi, cái "nghiệp vụ" đây em đề cập là cái sơ cứu cấp cứu cơ. :P

langtubachkhoa

Xe container
Ai bảo là phương tây không có cưỡng chế, luôn tôn trọng mọi quyền tự do công dân nào? Khi cần thiết thì cái gì cũng phải làm hết
New York áp lệnh tiêm chủng chưa từng có tiền lệ ở Mỹ
Thị trưởng New York Bill de Blasio ngày 6/12 tuyên bố lệnh bắt buộc tiêm chủng đối với toàn bộ người làm việc ở lĩnh vực tư nhân trong thành phố

New York City imposes vaccine mandate for all private sector employers, Mayor de Blasio says

New York mayor announces vaccine mandate for private-sector employers

công nông tàu

Xe container
Cái thông báo đấy từ đâu thế Mợ ơi? Con em hơn 20 tuổi tiêm Mordena cách đây 4 tháng chỉ bị sốt 1 ngày sau tiêm mũi 2. Chỗ nó ở thì già trẻ lớn bé đều tiêm Mordema hết.
Em đọc trên báo cụ ạ.

musiclife

Xe tăng
Cái cần là có thuốc, thuốc còn hạn sử dụng theo đúng quy định của nhà sx là quan trọng nhất. Ở đây chỉ đề cập đến tính minh bạch của BYT khi phụ huynh phản ứng mới giải thích

Catmatpat

Xe điện