[Funland] Tổng hợp tất cả nghiên cứu, sản xuất, mua bán và bình luận về VACCINE điều trị COVID-19

Altis 2011

Xe điện
Làm công chức gần 20 năm em buồn khi đọc những tin này. Việc bắt này chỉ mang tính tình thế, với hệ thống này sờ đâu mà chả có tội. Là HSG QG, tốt no trường hàng đầu ra trg, tiếng Anh tốt, sau 20 năm làm Cc một bộ đầu não, lương em đc nhà nước trả gần 7tr. Với 7 tr đó em sống làm sao ở đất thủ đô, lấy gì nuôi con, tái tạo sức lao động, đừng nói cái gì cao siêu. Thế nên chuyện phải có thêm đồng này đồng kia khi làm việc LÀ TẤT YẾU KHÁCH QUAN, em không cần tiền vì em có công ty gia đình nhưng có phải ai cũng có đc thế đâu, họ phải sống chứ, và cứ thế cứ thế. ĐEN THÔI, ĐỎ QUÊN ĐI.
Thực sự là em ám ảnh 2 hôm nay, em đã họp với anh Trường S vài lần, nhẹ nhàng, ăn nói khúc chiết, cử chỉ toát lên là người làm chuyên môn. Thật sự cám cảnh cho anh. Nếu anh làm chuyên môn thôi, tiền chắc đủ đúc tượng vàng rồi.
Dẫu sao cũng cảm ơn các Anh, tổng thể Hà nội cũng được bình yên qua dịch Co 19, chắc cũng có đóng góp của các Anh. Coi như cũng là rủi ro chính trị.

Vaodoi0087

Xe máy
E nghe bà bán nước chè nc vk a Rồng Xanh bị triệu tập trước rồi, vì nhận...., k biết có chính xác k cccm nhỉ?

Juniordriver

Xe hơi
Làm công chức gần 20 năm em buồn khi đọc những tin này. Việc bắt này chỉ mang tính tình thế, với hệ thống này sờ đâu mà chả có tội. Là HSG QG, tốt no trường hàng đầu ra trg, tiếng Anh tốt, sau 20 năm làm Cc một bộ đầu não, lương em đc nhà nước trả gần 7tr. Với 7 tr đó em sống làm sao ở đất thủ đô, lấy gì nuôi con, tái tạo sức lao động, đừng nói cái gì cao siêu. Thế nên chuyện phải có thêm đồng này đồng kia khi làm việc LÀ TẤT YẾU KHÁCH QUAN, em không cần tiền vì em có công ty gia đình nhưng có phải ai cũng có đc thế đâu, họ phải sống chứ, và cứ thế cứ thế. ĐEN THÔI, ĐỎ QUÊN ĐI.
Thực sự là em ám ảnh 2 hôm nay, em đã họp với anh Trường S vài lần, nhẹ nhàng, ăn nói khúc chiết, cử chỉ toát lên là người làm chuyên môn. Thật sự cám cảnh cho anh. Nếu anh làm chuyên môn thôi, tiền chắc đủ đúc tượng vàng rồi.
Dẫu sao cũng cảm ơn các Anh, tổng thể Hà nội cũng được bình yên qua dịch Co 19, chắc cũng có đóng góp của các Anh. Coi như cũng là rủi ro chính trị.
Chém trên này cũng chỉ cho bon mồm thôi, mấy ai hiểu rõ nội tình mà phán chuẩn. Tội thì rõ rồi nhưng họ cũng có công đấy.

thanh040506

Xe trâu
Cụ vẫn chưa lên lãnh đạo à?

burjkhalifa

Xe hơi
Tội mấy ông này và Việt Á là ăn trên xương máu của đồng bào. Đại dịch covid đâu đâu cũng khó khăn, tất cả căng mình chống dịch, trong khi các đồng chí vẫn khai chi phí láo, bán chênh kiếm lời. Bao nhiêu người dân nghèo phải gồng mình đi xét nghiệm covid liên tục để đi làm, kiếm sống qua ngày còn các ông thì vẫn hò nhau đớp liên tục.

Ăn chỗ khác đi, ăn mấy dự án nhà cửa, đất đai, nhà máy, ăn của các tập đoàn, xí nghiệp, công ty, etc. Đây lại đi ăn trên dịch bệnh, ăn vào bát cơm của từng người dân, lại đúng vào thời điểm căng thẳng khó khăn nhất. Bất chấp như thế thật khốn nạn và không thể dung thứ!

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Nói vậy oan cho mấy vạn mạng, vx TQ về rất muộn khi đã có nhiều vx khác và cũng chết nhiều rồi. Gần 3 tháng ko có gì chống đỡ cả và hệ thống y tế quá tải sụp đổ. Nên xét lại VN nói chung tiếp cận vx rất muộn, dù sau này đã sửa sai kịp để phổ cập nhanh mở cửa sớm.
Hà Nội có chủng Delta trước SG, có vaccine muộn hơn SG, sao không sụp đổ mà SG lại sụp đổ?

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Chị Tiến làm được việc mà em thấy ấn tượng nhất là thái độ, cung cách phục vụ của đội ngũ bác sĩ, y tá trong các bẹnh viện công đối với bệnh nhân, tốt hơn rất nhiều so với trước đó.
Em thấy một trong những cái chị Tiến làm được nhất là tăng giá dịch vụ khám chữa bệnh. Cái này phải dũng cảm mới dám làm. Nhiều cụ nghĩ tăng giá khám chữa bệnh thì chết dân nghèo. Nhưng thực ra phần lớn dân mình giờ đã có bảo hiểm y tế. Tăng giá khám chữa bệnh thì thu nhập của bệnh viện tăng, y bác sỹ tăng. Người khám chữa bằng bảo hiểm cũng được coi trọng chứ không bị khinh như mẻ thời trước.
Thái độ của y bác sỹ với người bệnh tốt hơn theo em nguyên nhân sâu xa cũng từ cái này.

Sonduong.BMV

Xe container
Kể ra cho cụ Ngọc Anh với cụ Chung nằm chung phòng giam, tâm sự với nhau chắc đồng cảm nhiều đấy nhỉ :D
Lại cho cùng phòng nữa thì bắt làm gì (chắc trước đó cũng bàn bạc kỹ rồi) nhưng giờ là lúc làm rõ để quy trách nhiệm thôi.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
E thì chỉ thấy đây là cách chống dịch phản khoa học, gây thiệt hại đủ bề, dân và doanh nghiệp quá khó và kết quả thì vẫn toang
Sai.
VN theo "zero covid" khi chưa có vaccine là biện pháp duy nhất đúng.
Xét về kết quả thì VN vẫn thuộc nhóm những nước tốt.
Tốt nhất là TQ, tệ nhất có lẽ là Mỹ.

Sonduong.BMV

Xe container
Em thấy một trong những cái chị Tiến làm được nhất là tăng giá dịch vụ khám chữa bệnh. Cái này phải dũng cảm mới dám làm. Nhiều cụ nghĩ tăng giá khám chữa bệnh thì chết dân nghèo. Nhưng thực ra phần lớn dân mình giờ đã có bảo hiểm y tế. Tăng giá khám chữa bệnh thì thu nhập của bệnh viện tăng, y bác sỹ tăng. Người khám chữa bằng bảo hiểm cũng được coi trọng chứ không bị khinh như mẻ thời trước.
Thái độ của y bác sỹ với người bệnh tốt hơn theo em nguyên nhân sâu xa cũng từ cái này.
E thấy thời chị Tiến công tác KCB và quan hệ BS cũng đỡ hách dịch với B nhân hơn.

DOANH1804

Xe hơi
Chưa làm, không va chạm với cơ chế thì nghĩ đơn giản, ngây thơ thế thôi.

Ví dụ, trong văn bản quy định là giá kế hoạch không được cao hơn giá trúng thầu của các gói đã có kết quả.

Cụ làm bộ hồ sơ thầu công khai minh bạch giá thấp theo đúng quy định... chả công ty nào tham gia, vì cái giá trúng thầu năm ngoái năm nay nó tăng mấy chục phần trăm rồi. Nhìn ra xã hội xem xăng, thép, nguyên liệu nhựa và cả thịt lợn... có những lúc nhảy múa thế nào?

Gần đây tình trạng thiếu thuốc men vật tư có một nguyên nhân là các Sở và bệnh viện vỡ thầu một loạt vì duyệt giá kế hoạch quá thấp. Mỗi quy trình làm thầu từ chuẩn bị hồ sơ, làm giá, duyệt giá từ bệnh viện sang sở sang ủy ban... ít nhất mất 1-2 tháng.

Duyệt giá cao.. ấy chết cái này bây giờ nhạy cảm lắm, đồng chí chờ xem xét thật kỹ nhé. Cái này phải họp liên ngành...

Vòng qua vòng lại, bệnh nhân ra ngoài mà mua, ví dụ thế này:

Làm dự toán nhà nước cực kỳ khổ, mua thì không được mya. Hỏi giá được lần đầu, lần sau hỏi lại chả ma nào báo.
Duyệt thấp thì không ai mua, duyệt cao thì dễ ăn còng. Nói chung các bác tư nhân cứ chém cứ chào giá là xong chứ có biết cái khổ của anh em làm hồ sơ đâu.
Chấm mút không đến phần, sai thì lãnh đạn.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
E thấy thời chị Tiến công tác KCB và quan hệ BS cũng đỡ hách dịch với B nhân hơn.
Mấu chốt là tiền công KCB cho bệnh nhân tăng lên. Vì thế y bác sỹ cũng bắt đầu đối xử với bệnh nhân như khách hàng. Em nhớ có thời gian nhiều bệnh viện còn mang cả xe ô tô về các vùng quê mời người dân có bảo hiểm đi KCB. Nói chung nói thì bảo thực dụng, coi trọng đồng tiền. Nhưng bác sỹ đói mà phải niềm nở với bệnh nhân thì khó lắm.

trungduong2211

Xe điện
Gặp may là Omicron chứ không thì chưa biết thế nào , tốt mà gọi Y tế phường hàng trăm cuộc không ai nghe , tốt mà giá test nhanh lên gấp 3 lần ...Tốt mà ra đường phải có giấy A4 mặc dù trước đó là thượng thư bộ KHCN ..........Thủ tướng mà không đi thị sát thì toang lâu rồi .
Delta xuất hiện đầu tiên ở Yên Bái, lan xuống Hà Nội, vào Đà Nẵng rồi sau đó mới tới SG. HN, ĐN bị trước giữ ổn, Sài Gòn dính sau vỡ tan tác là do đâu?

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn

E thắc mắc, nếu giỏi như vậy sao cứ bám NN để lấy 7tr!?

burjkhalifa

Xe hơi
Làm dự toán nhà nước cực kỳ khổ, mua thì không được mya. Hỏi giá được lần đầu, lần sau hỏi lại chả ma nào báo.
Duyệt thấp thì không ai mua, duyệt cao thì dễ ăn còng. Nói chung các bác tư nhân cứ chém cứ chào giá là xong chứ có biết cái khổ của anh em làm hồ sơ đâu.
Chấm mút không đến phần, sai thì lãnh đạn.
Làm với cái tâm sáng & trách nhiệm, đàng hoàng thì chẳng sợ bố con thằng nào. Cũng chẳng sợ không ai bán hay không mua được.

Chỉ vì tâm đen, chưa làm đã ngó nghiêng, đánh tiếng, gợi ý. Hoặc thiếu chuyên môn + lười biếng, ỉ lại... nên mới bị dắt mũi.