[Funland] Tổng hợp tất cả nghiên cứu, sản xuất, mua bán và bình luận về VACCINE điều trị COVID-19

nidea

Xe tăng
Làm với cái tâm sáng & trách nhiệm, đàng hoàng thì chẳng sợ bố con thằng nào. Cũng chẳng sợ không ai bán hay không mua được.

Chỉ vì tâm đen, chưa làm đã ngó nghiêng, đánh tiếng, gợi ý. Hoặc thiếu chuyên môn + lười biếng, ỉ lại... nên mới bị dắt mũi.
Chuẩn cụ. Chưa thấy ông nào làm việc với cái tâm sáng mà bị bắt cả.

Húp sụp sụp

Xe điện
Đô trưởng lúc đó nắm KHCN, trong phạm vi, quyền hạn thì đề tài trình lên có nội dung phù hợp, đáp ứng nhu cầu cấp bách lúc đó, thì phê duyệt.
Sau này, chủ đề tài không thực hiện theo đúng đề tài đã duyệt, mà đi mua sp của người khác, thì đó sai phạm của người thực hiện đề tài. Cơ quan phê duyệt có phần trách nhiệm trong việc giám sát thực hiện đề tài (giai đoạn sau).
Hai việc này khác nhau cụ nhé.
Nhưng cái xứ mình nó thế, đúng sai nó rất mong manh.
Giả sử lúc đó không thông qua, thì bây giờ có khi cũng bị trảm với lý do không kịp thời thông qua đề tài khoa học để SX trong nước, dẫn đến phải nhập ngoại mất xxxx nghìn tỷ, gây thiệt hại kinh tế rất lớn.
Thế nà bị trù dập oan sai hở cụ
Hí hí

banmotnucuoi

Xe lăn
Em thấy một trong những cái chị Tiến làm được nhất là tăng giá dịch vụ khám chữa bệnh. Cái này phải dũng cảm mới dám làm. Nhiều cụ nghĩ tăng giá khám chữa bệnh thì chết dân nghèo. Nhưng thực ra phần lớn dân mình giờ đã có bảo hiểm y tế. Tăng giá khám chữa bệnh thì thu nhập của bệnh viện tăng, y bác sỹ tăng. Người khám chữa bằng bảo hiểm cũng được coi trọng chứ không bị khinh như mẻ thời trước.
Thái độ của y bác sỹ với người bệnh tốt hơn theo em nguyên nhân sâu xa cũng từ cái này.
Thực ra bs làm trong viện lấy cái danh, còn thu nhập vẫn là phòng khám ngoài cụ ạ. Cái tăng giá KCB kia cũng ko quá nhiều so với hơn 10 năm học của họ.
Nhưng tăng giá đủ để bệnh viện tự chủ, đủ tiền thuê đội ngũ y tá hộ lý đông đảo, người nào làm ko tốt thì loại bỏ, và đội ngũ này trc đây là bố láo nhất với người bệnh ở các viện.
Y tá, hộ lý 2 năm học, lương cao hơn công nhân, cv đc xã hội kính trọng, làm phòng khám ngoài vất hơn osin mà vào viện công cứ như mẹ thiên hạ, đấy là ký ức của em về bv thời chị tiến chưa cải tổ bệnh viện.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng vụ tiêm liên tục mũi 3 mũi 4 theo khuyến nghị của nsx và CDC Mỹ thì có mùi đấy, trong khi thông tin các tờ báo khoa học về hiệu quả ngắn hạn và tác dụng phụ của vaccine thì tuyệt nhiên Ko thấy nhắc đến. Vụ vaccine này chắc chắn sẽ khui ra nhiều củi to hơn, thậm chí có thể có củi cỡ cột đình.
To như ông Thăng là cùng chứ gì, 30 niên nhé ;))

Quakhoang

Xe buýt
Nhưng vụ tiêm liên tục mũi 3 mũi 4 theo khuyến nghị của nsx và CDC Mỹ thì có mùi đấy, trong khi thông tin các tờ báo khoa học về hiệu quả ngắn hạn và tác dụng phụ của vaccine thì tuyệt nhiên Ko thấy nhắc đến. Vụ vaccine này chắc chắn sẽ khui ra nhiều củi to hơn, thậm chí có thể có củi cỡ cột đình.
Ồ, ở Âu & Úc họ khui nhiều cột rồi bác ạ. Họ còn đặt tên cho nhiều Mr.Vaccine, nhiều ngài PM Vaccine. Chắc chắn rồi các khuyến cáo của WHO hay CDV theo nửa tháng một vẫn còn nguyên vẹn trên trang của họ.....người dân Âu và Úc họ cứ lấy các bài phát biểu ra rồi ghép với một khuyến cáo thôi.

Tất nhiên dân Âu Úc dù họ thế nào thì tôi tin rằng người dân các nơi cũng sẽ tôn trọng họ thôi. Có lé họ chỉ cố làm linh hồn những đứa trẻ đã ra đi thần tốc được mỉm cười để chúng không còn phải hai tay bưng quả tim tím ngắt vì thiếu máu đến treo trên miệng những kẻ đáng bị nguyền rủa suốt đời vì làm tim bọn trẻ không đập nữa....miệng những kẻ bị nguyền rủa sẽ bị những trái tim trẻ em đó treo làm lệch một bên để người dân Âu-Úc nhận ra và xỉ vả, đúng không nào?

Những kẻ hại trẻ em, những kẻ bị nguyền rủa suốt đời.

DOANH1804

Xe máy
Làm với cái tâm sáng & trách nhiệm, đàng hoàng thì chẳng sợ bố con thằng nào. Cũng chẳng sợ không ai bán hay không mua được.

Chỉ vì tâm đen, chưa làm đã ngó nghiêng, đánh tiếng, gợi ý. Hoặc thiếu chuyên môn + lười biếng, ỉ lại... nên mới bị dắt mũi.
Bác có hiểu em đang nói cá

Em chỉ bàn cái em hiểu cũng như chia sẻ các anh em làm nhà nước khi làm các hồ sơ về giá thuộc ngân sách công. Chả liên quan ăn uống trong đây.
Các cụ đọc còn không hiểu cái ý, chưa bao giờ làm thực tế toàn ngồi nói phét không hoặc thiên kiến làm nhà nước phải xấu.

0962226789

Xe container
Vụ này có khi bắt tất cả các ông đại diện mua Kit test Việt Á ! Vì hoa hồng nó đưa ai chả nhận giờ quy vào nhận hối lộ thù ối ông có khi dựa cột !!

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Làm công chức gần 20 năm em buồn khi đọc những tin này. Việc bắt này chỉ mang tính tình thế, với hệ thống này sờ đâu mà chả có tội. Là HSG QG, tốt no trường hàng đầu ra trg, tiếng Anh tốt, sau 20 năm làm Cc một bộ đầu não, lương em đc nhà nước trả gần 7tr. Với 7 tr đó em sống làm sao ở đất thủ đô, lấy gì nuôi con, tái tạo sức lao động, đừng nói cái gì cao siêu. Thế nên chuyện phải có thêm đồng này đồng kia khi làm việc LÀ TẤT YẾU KHÁCH QUAN, em không cần tiền vì em có công ty gia đình nhưng có phải ai cũng có đc thế đâu, họ phải sống chứ, và cứ thế cứ thế. ĐEN THÔI, ĐỎ QUÊN ĐI.
Thực sự là em ám ảnh 2 hôm nay, em đã họp với anh Trường S vài lần, nhẹ nhàng, ăn nói khúc chiết, cử chỉ toát lên là người làm chuyên môn. Thật sự cám cảnh cho anh. Nếu anh làm chuyên môn thôi, tiền chắc đủ đúc tượng vàng rồi.
Dẫu sao cũng cảm ơn các Anh, tổng thể Hà nội cũng được bình yên qua dịch Co 19, chắc cũng có đóng góp của các Anh. Coi như cũng là rủi ro chính trị.
Tại sao cụ làm 20 năm mà vẫn suy nghĩ là lương 7 triệu sao đủ sống, cụ có biết lương của cụ 7 triệu là do đâu ko chính là do bọn tham quan này đấy bới nếu ko có bọn nó thì lương của cụ đã là 20 triệu rồi chính vì vậy cụ phải cầu cho cụ bạc làm thật manj vào thì cụ mới có ngày lương dc 20-30 triệu một tháng

burjkhalifa

Xe hơi
Bác có hiểu em đang nói cá

Em chỉ bàn cái em hiểu cũng như chia sẻ các anh em làm nhà nước khi làm các hồ sơ về giá thuộc ngân sách công. Chả liên quan ăn uống trong đây.
Các cụ đọc còn không hiểu cái ý, chưa bao giờ làm thực tế toàn ngồi nói phét không hoặc thiên kiến làm nhà nước phải xấu.
Có gì mà không hiểu. Ai chẳng biết cái là nếu theo hướng dẫn, quy định, mấy cái bộ khung hồ sơ mời thầu + chỉ dẫn của từng ngành cụ thể thì --> Hồ sơ theo yêu cầu thì bất cập, phi thực tế, yêu cầu lạc hậu, khuôn mẫu, cách & phương thức định giá, áp giá để mua không thực hiện được; rồi không ai thèm làm, không ai muốn bán...

Nhưng đấy là cán bộ anh em cũng dốt, sếp cũng dốt (hoặc thích ăn, hoặc sợ sai, sợ và sợ...) do cũng không có đủ năng lực, làm cái gì cũng rập khuôn, sáo rỗng & tìm cách làm cho 'thật đúng' hoặc tìm cách 'lách này, lách kia' cho nó thực tế, để nó đủ 'hấp dẫn' để chào thầu. Đó là sự lười biếng, dốt, ỷ lại, thiếu chuyên môn, suốt ngày 'tại thế này, tại thế kia... chứ mình thì ngon' như mình nói ở trên đó... để cố ép mình vào cái phi thực tế. Nói thẳng ra toàn một lũ dốt, nhát chết, suốt ngày sợ sai. Hoặc một lũ tham chỉ chờ có cơ hội làm trái.

Còn có trình độ, dám làm, dám nhận trách nhiệm, dám đề xuất, dám thay đổi, dám dấn thân vì công việc, vì nhiệm vụ & đảm bảo minh bạch, trong sạch, sòng phẳng... thì sẽ khác. Đảng cũng đang có cơ chế & chính sách & đường lối khuyến khích những cá nhân có phẩm chất & cách lãnh đạo như vậy.

thanhtoanngay

Xe buýt
Gặp may là Omicron chứ không thì chưa biết thế nào , tốt mà gọi Y tế phường hàng trăm cuộc không ai nghe , tốt mà giá test nhanh lên gấp 3 lần ...Tốt mà ra đường phải có giấy A4 mặc dù trước đó là thượng thư bộ KHCN ..........Thủ tướng mà không đi thị sát thì toang lâu rồi .
Omicron là sau này chứ. HN khác gì SG đâu, cũng đông dân, SG toang HN thì không

manhthangnguyen

Xe máy
Vụ kit test Việt Á này đầu voi đuôi chuột: Lúc covid mới xuất hiện, khâu xét duyệt đề tài khoa học để cái VA này xuất hiện trên thị trường đã có vấn đề. Lúc đó nổ hàng đầu thế giới, hàng đầu châu Á, một trong số những nước đầu tiên, mấy trăm nước đặt mua gì toé loe…

Nhưng khi đưa kit test VA vào sử dụng, thực sự thấy có vấn đề, đã xuất hiện những ổ dịch test đi test lại nhưng vẫn lọt vẫn sót ca F0 về lây cho cả xóm. Từ đó ở tuyến đầu người ta kêu ca về chất lượng kit test. Bác thủ của Bộ lên tivi lấp liếm rằng âm tính giả dương tính giả, test nhầm bằng que test chỉ thị gì gì đó, rồi trong một lô luôn luôn có những que test kiểu gì cũng ra dương hoặc ra âm, đã thấy mùi khét…

Cái quan trọng nhất trong vụ này chính là cái hệ thống đấu thầu qua mạng của ông Bộ Kế hoạch. Ông BKH đã xây dựng được hệ thống này khiến cho tham quan hết đường: Mọi thông tin về gói thầu, khối lượng mời thàu, yêu cầu về chất lượng, giá trúng thầu của doanh nghiệp trúng thầu đều phải đưa hết lên công khai… Vì vậy nó lồ lộ ra ngay. Các bác nhớ năm ngoái có những thời điểm đi làm 1 test nhanh có khi tốn đến triệu rưỡi, test PCR thì 3 triệu… Các doanh nghiệp y tế khác kêu ca lên cụ Thủ, có doanh nghiệp thì đề nghị tài trợ chống dịch sẵn sàng mua cả trăm nghìn kit test nhanh từ nước ngoài bao luôn tiền ship đến VN nhưng chỉ lấy giá dưới 20k/bộ. Trong khi nhà nước phải bỏ tiền ra mua chỉ định thầu gần 500k/bộ…

Ăn quá dày như thế thì bảo sao không lăn cổ ra chết. Cũng may là vụ vaccine nội còn hãm lại kịp. Chứ không cũng như VA này thì toang cả nước. Tiêm cái thứ không biết chất lượng đến đâu vào trong người thì cả nước thành tật… Vaccine nanocovax suýt nữa thì phê duyệt. Nhưng vì V.A đã có mùi khét nên ở trên không tin bộ Y nữa, bắt phải mang ra cho hội đồng người ta thẩm định thật khách quan khoa học, có an ninh ngồi chứng kiến (không thằng nào dám hối lộ)… Cuối cùng vaccine nội out, nguyên thủ quốc gia phải muối mặt đi xin từng liều vaccine của nước ngoài…

Nên e nghĩ trả giá vậy là đáng…

Chỉnh sửa cuối:

Supercub_90

Xe điện
Bắt nhiều cũng chả giải quyết đc gì mà còn mất người được việc.
Ở cái cơ chế này thì không thể k sai pham, trong số những người bị bắt không phải ai cũng ăn hại, chẳng hạn như bác Tuấn - Bạch Mai.
Bác Tuấn tim và bác Trường Sơn là hai người có chuyên môn cực tốt, chỉ tiếc là đã dùng họ sai việc, lãng phí nguồn lực và bao năm đào tạo, kinh nghiệm.

Mzc

Xe điện
Làm công chức gần 20 năm em buồn khi đọc những tin này. Việc bắt này chỉ mang tính tình thế, với hệ thống này sờ đâu mà chả có tội. Là HSG QG, tốt no trường hàng đầu ra trg, tiếng Anh tốt, sau 20 năm làm Cc một bộ đầu não, lương em đc nhà nước trả gần 7tr. Với 7 tr đó em sống làm sao ở đất thủ đô, lấy gì nuôi con, tái tạo sức lao động, đừng nói cái gì cao siêu. Thế nên chuyện phải có thêm đồng này đồng kia khi làm việc LÀ TẤT YẾU KHÁCH QUAN, em không cần tiền vì em có công ty gia đình nhưng có phải ai cũng có đc thế đâu, họ phải sống chứ, và cứ thế cứ thế. ĐEN THÔI, ĐỎ QUÊN ĐI.
Thực sự là em ám ảnh 2 hôm nay, em đã họp với anh Trường S vài lần, nhẹ nhàng, ăn nói khúc chiết, cử chỉ toát lên là người làm chuyên môn. Thật sự cám cảnh cho anh. Nếu anh làm chuyên môn thôi, tiền chắc đủ đúc tượng vàng rồi.
Dẫu sao cũng cảm ơn các Anh, tổng thể Hà nội cũng được bình yên qua dịch Co 19, chắc cũng có đóng góp của các Anh. Coi như cũng là rủi ro chính trị.
Làm cc cấp Bộ mà cụ k có vươn lên thì cụ làm làm gì? Sao k nghỉ mà làm riêng cho khoẻ?

bentley8

Xe điện
Ông Rồng này làm Q.BT thời gian vì thiếu năng lực, thiếu quyết đoán, chậm chạp (cuộc họp bị bác thủ vổ thẳng mặt). Nói chung chị tiêm bị chuyển, BYT hết người mới chấp nhận cho Rồng lên, chứ chị tiêm mà chống dịch thì ngon ngay, đúng nghề đúng chuyên môn
Anh rồng này từ trước đến giờ nhìn mặt em chưa bao giờ thấy có thiện cảm. Ko tạo được vẻ liêm chính, thẳng thắn cho người đối diện, nhưng loại này mà lươn lẹo, phục vụ sếp thì nhất.

jazzzzz

Xe lăn
Sai.
VN theo "zero covid" khi chưa có vaccine là biện pháp duy nhất đúng.
Xét về kết quả thì VN vẫn thuộc nhóm những nước tốt.
Tốt nhất là TQ, tệ nhất có lẽ là Mỹ.
Thủa ban đầu anh Ý còn thảm hơn nhiều, con đó còn nhẹ chứ delta thì cũng khiếp luôn.

sakai_yo

Xe lăn
Em thấy cụ thứ Sơn nhiều công lao chống dịch, thật buồn cho cụ ấy còn mấy vị kia thì.

jazzzzz

Xe lăn
Em có theo dõi fb của chị, khi dịch thì vẫn thấy đúng chất chuyên môn hơn đấy là kêu gọi tăng cường y tế cơ sở, sẵn sàng điều trị...
Bs là vậy có bệnh là chữa, ko có bệnh thì nằm nghỉ ngơi nó tự phục hồi. Và chắc chắn với chị vacxin là niềm đam mê
Chị này đc quốc tế đánh giá cao hồi chống Sars, bài bản và khoa học. Sau đó là xây dựng hệ thống y tế dự phòng, đầu tư cho y tế cơ sở…. Nâng vị trí xếp hạng của VN mấy chục bậc.

sthd

Xe lăn
Anh rồng này từ trước đến giờ nhìn mặt em chưa bao giờ thấy có thiện cảm. Ko tạo được vẻ liêm chính, thẳng thắn cho người đối diện, nhưng loại này mà lươn lẹo, phục vụ sếp thì nhất.
cái này thì được cả bộ đôi luôn
và có lẽ chết vì cái này, chứ không hẳn là vì tiền

joienguyenvn

Xe hơi
Bác Tuấn tim và bác Trường Sơn là hai người có chuyên môn cực tốt, chỉ tiếc là đã dùng họ sai việc, lãng phí nguồn lực và bao năm đào tạo, kinh nghiệm.
Dùng sai việc gì? Nếu ko ăn tiền thì ko bị tóm đâu. Giờ đang thanh trừng tham nhũng. Cứ dính đến ăn tiền mới bị đập.