[Funland] Trọc phú kiến thức & Tri thức tự thân/Tri thức nguyên bản

XPQ

Xe lăn
cụ cho e tên chuẩn của cái lý thuyết này với " Đăn ninh Cu gơ". Vì e là 1 thằng lọ mọ, cái j cũng phải tự làm đc sau đó mới phân loại xem mình nên tự làm hay thuê cho hiệu quả.
HHH chém giời chém đất nhưng e thấy còn cái cảm đc và quan trọng là ko tấn công cá nhân 1 ai cả, trong khi các vị phản biện thì tấn công cá nhân khá mạnh, chưa nói về vấn đề chuyên môn.
Rồi ngay trên diễn đàn này, kha khá các cụ chê/ chửi bài của HHH y hệt cách HHH chê/ chửi các trọc phú kiến thức, hiếm hoi lắm có 1 2 cụ chỉ ra đc cái đáng khen của bài HHH.

Em thì dốt tiếng Inh lít nên viết ra tiếng Nôm, nhưng cái lý thuyết ấy là Dunning - Kruger bác ạ.

born2go

Xe điện
Tôi thì thấy thích bài của Hoàng vì lối dẫn chuyện dễ hiểu, có logic, và trích dẫn giai thoại bản thân một cách gần gũi và hợp lý. Còn bài phản biện của Hà Thanh Vân không biết là vô tình hay cố ý mà phản biện một bài mang nội dung "phản chủ nghĩa trọc phú kiến thức " bằng phương thức "chủ nghĩa trọc phú kiến thức".
....
Tôi không đánh giá cao Vân, có lẽ đây là một trọc phú kiến thức đích thực với mặc cảm tự ti thấp kém (inferiority complex).
Em cũng đồng ý với nhận định của bác về bài viết của Hoàng, và thật sự thấy rất lạ lùng là tại sao nhiều người lại nhảy dựng lên như thế, thậm chí nó làm em nghi ngờ khả năng đọc hiểu của em.
Nhưng đoạn cuối bác viết có lẽ là lời giải thích hợp lý.

ca_voi_xanh

Xe buýt
1 thằng ất ơ của Đh fullbright, 1 dạng nhái theo tên của Học bổng fullbright nổi tiếng của HK mà cũng làm các cụ tranh cãi quyết liệt quá nhỉ.

Napolong

Xe tăng
Em không theo dõi bài hùng biện, trò chuyện nên không ý kiến,

Em chỉ thấy bọn nào nó đẻ ra cái kiểu KOLs có lẽ đã làm ô nhiễm môi trường thông tin Internet. Nhớ cách đây 5-6 năm, mấy đội PR, Truyền thông kết hợp Công nghệ đưa mấy mô hình Korea về, em đã thấy nó rất lố bịch rồi.

Như người chẳng có chuyên môn về địa chính trị lại đi bàn cái đó, hoặc không phải nghề y thì ko nói chuyện thuốc thang được.

Quảng cáo là quảng cáo, còn chuyên môn là chuyên môn. Tạo ra cái lai tạp là làm sai lệch luôn bản chất của cả hai.

Em xin chia sẻ mí bác một tí kinh nghiệm cá nhân trong tình huống như bác đặt ra. Một vấn đề mình không hiểu rõ, không phải chuyên môn thì dĩ nhiên cá nhân mình mù tịt sao biết ông nào đúng ông nào sai, rồi dễ bị ông nào lợi khẩu nhuận mồm và tự tin hơn ông ấy thuyết phục. Kinh nghiệm của em như sau, cũng có một phần rút ra từ chính em.

- Những ông biết sâu biết rõ về vấn đề nào đấy, thường rất thông thạo các chi tiết vấn đề. Biết trình tự và vai trò của từng chi tiết. Ông nào nói nhiều về các chi tiết là ông nớ giỏi hơn. Còn đúng sai thì tùy vận dụng chứ không phải ông biết nhiều mà đúng hơn ông biết ít.
- Những ông biết sâu biết nhiều, thường lại ít chém gió. Không mấy khi có hứng đem các sở biết của mình ra mua vui cho đứa đối diện. Và thế giới nó có cái lý thuyết gì Đăn ninh Cu gơ, đại ý là không biết, hơi hơi biết, biết một tí thì phải qua một bước là nhận ra rằng mình chả biết cái gì hết rồi bắt đầu mới đến chân dốc của sự học hỏi khai sáng.
Ông nào biết sâu thì thường sau gạch đầu dòng tối thiểu phải 2 dấu + nữa.

• Vodka
Reactions: XPQ

My Hao

Xe điện
Em hiểu tầm quan trọng của việc chiêm nghiệm, trải nghiệm những kiến thức học được để biến chúng thành tri thức của bản thân. Nhưng có một kiến thức mà em méo dám trải nghiệm là "đái vào dây điện", gần 50 năm nay em cứ tự ám thị rằng làm thế sẽ chết mà ko biết đúng hay sai?

Teen

Xe điện
cụ cho e tên chuẩn của cái lý thuyết này với " Đăn ninh Cu gơ". Vì e là 1 thằng lọ mọ, cái j cũng phải tự làm đc sau đó mới phân loại xem mình nên tự làm hay thuê cho hiệu quả.
HHH chém giời chém đất nhưng e thấy còn cái cảm đc và quan trọng là ko tấn công cá nhân 1 ai cả, trong khi các vị phản biện thì tấn công cá nhân khá mạnh, chưa nói về vấn đề chuyên môn.
Rồi ngay trên diễn đàn này, kha khá các cụ chê/ chửi bài của HHH y hệt cách HHH chê/ chửi các trọc phú kiến thức, hiếm hoi lắm có 1 2 cụ chỉ ra đc cái đáng khen của bài HHH.
Sự tình nó thế mới là bình thường mà cụ ơi, khác biệt luôn là số ít, còn chê và thậm chí đọc nhiều bài chê rồi tự diễn biến xong rồi mới chê thì đông đảo lắm :))

gis123

Xe điện
Em hiểu tầm quan trọng của việc chiêm nghiệm, trải nghiệm những kiến thức học được để biến chúng thành tri thức của bản thân. Nhưng có một kiến thức mà em méo dám trải nghiệm là "đái vào dây điện", gần 50 năm nay em cứ tự ám thị rằng làm thế sẽ chết mà ko biết đúng hay sai?
Không sao đâu cụ. Bê chậu xăng đổ vào lửa em thấy bảo còn không sao.

Dream Thai

Xe điện
Chuẩn cụ, có nhưng thứ ta đọc/nghe hồi trẻ ta ko hiểu, giờ già đọc/nghe lại thì có cảm nhận hoàn toàn khác

Đi Jây

Xe buýt
Phản ứng đó làm tôi trộm nghĩ sự ăn chơi phạm tội của hai anh diễn viên quan trọng hơn với xã hội chúng ta so với 1,4 triệu lao động thất nghiệp có nguy cơ trở thành những lao động nô lệ ngoài biên giới.
Sự phản ứng đó cũng làm tôi thêm phần thấu hiểu rằng nhóm người yếu thế và kiệt quệ này trong xã hội không xứng đáng có bất kỳ vị trí nào để được trở thành hype hay trend hay tồn tại lồng lộn trong ký ức xã hội, như trọc phú kiến thức, như lòng xào dưa, như Hồ Hoài Anh, như những niềm vui online mà toàn bộ tâm trí của cộng đồng chúng ta đang nhớ đến và hoang hoải kêu gào.
1 thực trạng đáng buồn

Đi Jây

Xe buýt
bài "Trọc phú kiến thức và Cộng đồng mất trí" ko đi sâu vào "Trọc phú kiến thức", chỉ có 1 vài câu khá đắt đá qua vấn đề này:
Nói tới đây khi nói tới tri thức nguyên bản của anh Hoàng Hối Hận nghe cho sang. Cho dù não các bạn có đẻ ra một đống tri thức nguyên bản mà các bạn éo có tí lương tri với đồng loại, thì tri thức đó tôi trộm nghĩ tôi muốn giật nước xuống WC cho sạch sẽ.

Đi Jây

Xe buýt
Nhưng những người bị nhốt trong các khu phức hợp đó ở Campuchia phải làm việc gì? - Công việc của họ được mô tả sơ sơ qua trên báo: gọi điện chào mua coin, điện thoại lừa nạp tiền, điện thoại giả hẹn hò nói gửi tiền, điện thoại mời nhấn vào link để phishing tài khoản ngân hàng...
Tôi muốn bạn đọc của tôi dành thời gian ở đoạn này để suy nghĩ một chút: Trong hai năm đại dịch vừa qua, bạn đã nhận được bao nhiêu cuộc gọi lừa đảo qua điện thoại? Bao nhiêu tin nhắn lừa tiền qua Facebook?
Nếu bạn đếm xong rồi, thì tôi chắc bạn đã có câu trả lời. Rất có thể nhiều cuộc dt bạn nghe được và post lên Fb giỡn cho vui như tôi, người bên kia cuộc gọi đang ngồi trong những khu phức hợp đó và gọi cho bạn. Họ không nhận được xu nào sau khi lừa được bạn. Họ bị chích điện hoặc đánh gãy tay nếu không lừa đủ người. Cuối cùng, người thân họ phải "mua" lại họ với giá cả trăm triệu để hồi hương với thân thể tật nguyền và đau đớn.

Đi Jây

Xe buýt
Có 1 điều tra của phóng viên CNA về tình trạng tương tự (lừa tình online) ở Campuchia

250cc

Xe tăng
Em oánh dấu đọc, chứ dài quá :D

H3RoVaRg

Xe đạp
Em xếp lốt phát. Đêm đọc cho dễ ngủ :D

202

Xe container
Tất nhiên, đã không chuyên môn thì sẽ không thể hiểu được nội dung tranh luận.
Nhưng cái câu cuối của bác, họ chỉ nói rất ngắn về chuyên môn mới thực sự làm người đọc không chuyên môn rồi không phán đoán được người viết đúng hay sai.
Thường ai cũng vậy, dù đúng hay sai nhưng càng viết nhiều càng hở. Người đọc chỉ cần tìm những chi tiết mà mình có thể hiểu được để đánh giá người viết. Viết càng dài càng dễ đánh giá. Ở đây em chỉ viết về đánh giá về 2 người đang tranh luận.
Còn nội dung chính của topic này em thấy không sai: đọc nhiều rồi tiêu hóa biến kiến thức đọc được thành của mình sẽ không giống với đọc nhiều để trích dẫn mà không hiểu điều đã trích dẫn.
Với yêu cầu phải qua trải nghiệm chắc sẽ khó với đại đa số các giáo viên - giáo sư đang dậy học. Người ta muốn gắn nghiên cứu trong các trường đại học vào để nâng khả năng trải nghiệm của đội ngũ giảng viên lên, nhưng với hiện trạng nghiên cứu ở VN mình thì chưa thể.
Ngày xưa người ta còn có khái niệm "khả năng tổng hợp". Đó là những người có khả năng đọc và tổng hợp đúng nội dung đã đọc. Đọc nhiều họ rút được ra những kiến thức được nhiều người viết giống nhau để coi đó là đúng hơn những điều ít được khẳng định hơn. Chắc cái khái niệm này vẫn đúng cho bây giờ.
Tại sao sinh viên muốn tốt nghiệp đại học, làm thạc sỹ rồi cả mấy ông NCS làm tiến sỹ đều phải viết và bảo vệ luận án, chính là họ bắt phải rèn luyện kỹ năng đọc, tổng hợp tài liệu (và khẳng định khả năng tổng hợp bằng thực nghiệm ở các ngành tự nhiên - hay dẫn chứng thực tế với các ngành xã hội).
Về cái bài cụ thể này chắc ông ấy được đặt hàng về cả thời gian nên phải cố viết dài!
Khả năng tổng hợp giống như tóm tắt lý thuyết thôi. Ko ăn thua, cứ phải hiểu và có cơ sở. Trải nghiệm thì tùy mức độ. Có thứ để hiểu cần trải, có thứ chỉ cần tư duy là hiểu. Hiểu đc bản chất mới nắm đc vấn đề để áp dụng hay chứng minh.

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Thằng này là thằng nào và đọc để làm gì? Còn thích thì cứ chém thoải mái, em có bao giờ đọc, nghe ba cái tào lao này đâu.

wildcat74

Xe điện
Tri thức là tri thức, làm gì có tự thân với chả nguyên bản.

Big Bang

Xe điện
Tất nhiên, đã không chuyên môn thì sẽ không thể hiểu được nội dung tranh luận.
Nhưng cái câu cuối của bác, họ chỉ nói rất ngắn về chuyên môn mới thực sự làm người đọc không chuyên môn rồi không phán đoán được người viết đúng hay sai.
Thường ai cũng vậy, dù đúng hay sai nhưng càng viết nhiều càng hở. Người đọc chỉ cần tìm những chi tiết mà mình có thể hiểu được để đánh giá người viết. Viết càng dài càng dễ đánh giá. Ở đây em chỉ viết về đánh giá về 2 người đang tranh luận.
Còn nội dung chính của topic này em thấy không sai: đọc nhiều rồi tiêu hóa biến kiến thức đọc được thành của mình sẽ không giống với đọc nhiều để trích dẫn mà không hiểu điều đã trích dẫn.
Với yêu cầu phải qua trải nghiệm chắc sẽ khó với đại đa số các giáo viên - giáo sư đang dậy học. Người ta muốn gắn nghiên cứu trong các trường đại học vào để nâng khả năng trải nghiệm của đội ngũ giảng viên lên, nhưng với hiện trạng nghiên cứu ở VN mình thì chưa thể.
Ngày xưa người ta còn có khái niệm "khả năng tổng hợp". Đó là những người có khả năng đọc và tổng hợp đúng nội dung đã đọc. Đọc nhiều họ rút được ra những kiến thức được nhiều người viết giống nhau để coi đó là đúng hơn những điều ít được khẳng định hơn. Chắc cái khái niệm này vẫn đúng cho bây giờ.
Tại sao sinh viên muốn tốt nghiệp đại học, làm thạc sỹ rồi cả mấy ông NCS làm tiến sỹ đều phải viết và bảo vệ luận án, chính là họ bắt phải rèn luyện kỹ năng đọc, tổng hợp tài liệu (và khẳng định khả năng tổng hợp bằng thực nghiệm ở các ngành tự nhiên - hay dẫn chứng thực tế với các ngành xã hội).
Về cái bài cụ thể này chắc ông ấy được đặt hàng về cả thời gian nên phải cố viết dài!
Một số trường ở nước ngoài, họ mời chính những người đang đi làm làm giảng viên. Kết quả là sinh viên hòa nhập rất nhanh khi ra xã hội

coolpix8700

Xe ngựa
Một số trường ở nước ngoài, họ mời chính những người đang đi làm làm giảng viên. Kết quả là sinh viên hòa nhập rất nhanh khi ra xã hội
Ở ngay VN mình thì cái mô hình của ngành y tế vốn đã và đang tồn tại từ xưa đến nay rồi. Tác dụng thì ai cũng biết, nhưng áp dụng mở rộng ra các lĩnh vực khác cần có đầu óc.
Rất tiếc ngành giáo dục mình từ khá lâu rồi đã không có ý muốn chọn học sinh đạt điểm cao để làm giáo viên phổ thông, giữ sinh viên xuất sắc lại làm giáo viên đại học. Nhiều người này sau này tiến lên nắm các chức vụ quản lý trong cả hệ thống sẽ khó có thể làm được những việc tầm vĩ mô như vậy. Nhìn các cuộc cải cách cái ngành này đã đặt ra sẽ thấy rất rõ!

Chỉnh sửa cuối: