[Funland] Trung Nguyên "tấn công" Trung Quốc

Xedap4banh2

Xe tăng
Anh này giỏi thật.nhưng cc cho e hỏi ngoài mảng siêu thị ra a này có thất bại ở mảng nào nữa ko ạ

anhtrangvn

Xe tăng
Anh này giỏi thật.nhưng cc cho e hỏi ngoài mảng siêu thị ra a này có thất bại ở mảng nào nữa ko ạ
Cụ Vũ theo em biết, ngoài G7mart thì thương hiệu trà gì đó cũng ko thấy thành công. Thương hiệu, mô hình, slogan cũng phải thay đổi đổi lại nhiều lần. Ngày trước, có đợt em thấy cụ ấy muốn đẩy món cafe pha phin thành chất cách uống cafe nhưng cuối cùng đều ko hiệu quả. Bây giờ là một mô hình mới, vẫn dựa trên lõi là cafe, nhưng là sự kết hợp, tương tác hài hòa với công đồng xã hội hơn.
Hi vọng cụ Vũ thành công chứ cụ ấy tan vỡ cả gia đình để theo đuổi tâm huyết rồi. :D

intl

Xe buýt
Nhiều cụ tự hào vì bảng tên tiếng Việt, nhưng đây là điều bình thường cần làm. Theo thương nhân Trung Quốc thì sản phẩm cafe nên để nhãn tiếng Việt, vì người tiêu dùng biết rõ cafe không có xuất xứ từ Trung Quốc, nên họ chuộng các brands ngoại quốc, và ai uống cafe cũng biết Việt Nam là nước trồng cafe nhiều. Khẩu vị hợp hay không thì tính sau, nhưng nhãn Việt tất nhiên được ưa chuộng hơn nhãn Tàu.

hongsonphan82

Xe buýt
Nhiều cụ tự hào vì bảng tên tiếng Việt, nhưng đây là điều bình thường cần làm. Theo thương nhân Trung Quốc thì sản phẩm cafe nên để nhãn tiếng Việt, vì người tiêu dùng biết rõ cafe không có xuất xứ từ Trung Quốc, nên họ chuộng các brands ngoại quốc, và ai uống cafe cũng biết Việt Nam là nước trồng cafe nhiều. Khẩu vị hợp hay không thì tính sau, nhưng nhãn Việt tất nhiên được ưa chuộng hơn nhãn Tàu.
Như vậy là thương nhân TQ họ rất thực tế đúng hem cụ! Chứ không phải kiểu " yêu nước" phong trào như giang cư mận VN là mày qua nước tao thì cái chữ của mày phải nhỏ hơn phải nằm dưới chữ của nước tao.
Thẳng( chính quyền) nào mà để cho bọn Tàu treo chữ kiểu vậy là dân mạng với báo nó tế sống luôn.

Tuongdinh

Xe hơi
E đang nói cửa hàng ở VN, TQ chưa đi e ko biết. Chỗ nhà e cách Starbucks, Highland, Legend đủ cả và thằng Legend này là èo uột nhất.
Theo em biết thì ai mê cafe đích thực thì mới vào Trung Nguyên thôi cụ.

Tuongdinh

Xe hơi
Dân mình thì sính ngoại thôi! uống cafe của Star, High e thấy như nước gạo rang, chả có gì đặc sắc cả. Chỉ được cái decor, vị trí sang cảnh thôi
Đúng rồi cụ, ai thích cafe đích thực thì uống Trung Nguyên thật là khác biệt, nhưng giá cũng chát.

Nowthat

Xe hơi
Ca phê hoà tan G7 khi uống đến đáy cốc có mùi rất khét như nhựa cháy. Giờ em chuyển thử sang loại rang xay sẵn bán trong siêu thị liệu có ổn không cụ nhỉ?

Mr. Toàn

Xe điện
Ca phê hoà tan G7 khi uống đến đáy cốc có mùi rất khét như nhựa cháy. Giờ em chuyển thử sang loại rang xay sẵn bán trong siêu thị liệu có ổn không cụ nhỉ?
Giờ có nhiều cửa hàng rang sẵn cho khách mang về pha mà, mua siêu thị chi cho đắt

dpl

Xe lăn
Tập quán văn hoá và gu ẩm thực của dân TQ( đặc biệt vùng Hoa Nam) rất giống VN.
Thế nên nông sản VN thật ra chỉ cần làm tốt bán cho TQ là hốt bạc rồi.
E hay đi Phước An. Thấy mấy doanh nghiệp xuất khẩu hoa quả sang TQ giàu thật sự chứ ko ảo ảo , chắc là mua bán tiền thật

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ sử sách thì khó có chứng cứ sác thực.
Chứ mấy ảnh chụp từ năm 1900 của các nhiếp ảnh khi Pháp mới đến
Thấy quan lại, dân thường ốm yếu, XH lạc hậu. Nhà của tồng tuyềnh, phố xá bẩn thỉu
Khó có thể nói là đã giầu có, vì ko thể 1 tg nghèo đi mà nó cứ mạt mãi được - mất đi cái phong lưu, cái dáng dấp của dân tộc văn minh được.
Thời Lê, Lý Trần cũng chỉ nói thóc lúa đầy đồng... - cũng chỉ no ấm bụng.
Cái giầu có nó sẽ nâng tầm: Sẽ là tầng lớp tinh hoa phát triển, đi cùng đó là nền văn hóa cao, văn minh tiến bộ....
Sau vài ngàn năm, cụ thủ kể xem Vn có những gì ?
Không giầu có thì đi xâm chiếm sao dc, nhà Minh còn ko dám làm j? Ngày xưa gạo thóc đầy đồng là giầu có, chả lẽ thời đó có dt sao :))

hongsonphan82

Xe buýt
E hay đi Phước An. Thấy mấy doanh nghiệp xuất khẩu hoa quả sang TQ giàu thật sự chứ ko ảo ảo , chắc là mua bán tiền thật
Nhiều năm kinh nghiệm cho em thấy!
Doanh nghiệp làm ăn với Tàu đa số đều giàu nhưng luôn mồm chửi Tàu. Tại sao vậy ?? Do thói xấu của người Việt không muốn thằng khác làm theo mình( chắc sợ bị cạnh tranh mất mối)

Dan du an

Xe cút kít

dpl

Xe lăn
Nhiều năm kinh nghiệm cho em thấy!
Doanh nghiệp làm ăn với Tàu đa số đều giàu nhưng luôn mồm chửi Tàu. Tại sao vậy ?? Do thói xấu của người Việt không muốn thằng khác làm theo mình( chắc sợ bị cạnh tranh mất mối)
:))

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Ở bên Séc, em cũng toàn mang cà phê G7 Trung Nguyên và chè Thái Nguyên để làm quà tặng. Gần như tất cả những người được tặng đều rất thích và đánh giá khá cao hương vị và chất lượng của hai sản phẩm Việt Nam này.

hongsonphan82

Xe buýt
Không giầu có thì đi xâm chiếm sao dc, nhà Minh còn ko dám làm j? Ngày xưa gạo thóc đầy đồng là giầu có, chả lẽ thời đó có dt sao :))
Thực ra Đại Việt thì mức đủ ăn thôi, chứ giàu có sao không thấy công trình to đẹp nào hết vậy?? Đi xâm chiếm được không có nghĩa là giàu đâu. Nhiều khi bọn nghèo quá nên phải đi xâm chiếm để cướp của bọn giàu đó.
Thời xưa bên Tàu nó sợ mấy thằng nghèo du mục chết mịa luôn đó. Bọn đó thấy Trung Hoa giàu nên toàn tính chuyện cướp. Tống ,Minh giàu nhưng bị bọn nghèo nó đè ra nó cướp sạch.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Ai mê cà phê tẩm hương liệu thì vào Trung Nguyên cụ ạ :D
Thật ra uống G7 chỉ là để cho tiện, bởi đó là dạng cà phê instant. Nhưng nếu để so sánh với những loại cà phê instant của một số hãng bên này, thì hương vị và chất lượng của G7 được đánh giá cao hơn. Đấy là cảm nhận của những người em biết.

Tommytep

Xe tăng
Dân TQ em chưa rõ.
Nhưng Nhật, Hàn mà đc biếu cafe G7 thì họ rất thích
dân Thailand cũng rất thích cafe Trung Nguyên cụ à
Trước em có làm cho công ty TQ, mấy chú đồng nghiệp sang mà vác về thì 1 là G7, 2 là cái bánh trứng có phủ lớp sữa mỏng của Kinh đô, có bao nhiêu nó mua cho bằng sạch mang về làm quà. Hy vọng là Qua phát triển tốt ở thị trường tỷ dân này.
G7 giàu nhờ Trung Quốc từ lâu rồi, chứ không phải thị trường nội địa.
trước em cũng có tặng G7 cho đối tác Tàu thì nó rất thích, hỏi nó bảo uống thơm và ngon làm mình nhớ lại những năm đầu 2000 ở VN, pha cốc G7 thấy thơm nức mũi, uống thấy nó đã và ngon; còn mấy cái cafe rang say Sáng tạo 1-2-3 gì đó của Trung Nguyên cũng vậy, bỏ ra hít hà thấy sao mà nó thơm. Nếu so G7 với Netcafe hồi xưa (Netcafe là thương hiệu toàn cầu) thì G7 hơn hẳn, dân ta ngày trước cũng rất chuộng G7, chẳng qua giờ nó bão hòa rồi nên gu thay đổi.