[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

xukthal.

Xe lăn
Ôi may, tháng trước em làm xong HC thì đúng vào đợt cuối cùng nên vẫn mẫu cũ. Em cứ bảo tiếc thế chờ thêm được sang hc mới cho oách. Thế này thì mẫu cũ vẫn ngon nhỉ.
Vẫn có giá trị đến hết hạn HC cụ ạ, đừng doạ e sợ :D
Cụ cho em xin cái link về vụ 1/7 này với. HC của em mẫu cũ, giờ chả biết nên vui hay buồn.
Thôi, bác đừng troll mợ Yến. ;))
Đây nhé : ....công bố cả thế giới là hộ chiếu mẫu cũ cấp sau 1/7/2022 là vô hiệu!
Mợ Yến mà làm HC sau 1/7 thì nghỉ đi Đức nhé, em ko dọa đâu :))

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Đây nhé : ....công bố cả thế giới là hộ chiếu mẫu cũ cấp sau 1/7/2022 là vô hiệu!
Mợ Yến mà làm HC sau 1/7 thì nghỉ đi Đức nhé, em ko dọa đâu :))
Đừng doạ em nhé, em đang làm đẹp hc có việc mà không có giá trị thì toi :P

Tứ Vô Lượng

Xe container
CCCD thì ghi quê quán, nhưng tờ khai (điều tra) thông tin công dân trước đó thì ghi là nguyên quán. Công an khu vực giải thích đó là một, bác ah.

Cái này VN cũng một mình một kiểu. ID, kể cả bằng lái xe các nước nó cũng ghi nơi sinh thôi.
Nguyên quán là theo nơi sinh ông bà quê quán là theo nơi sinh bố mẹ à cụ? Nếu bố vs mẹ khác nơi thì ghi theo ai? Cũng dị nhỉ các cụ cứ nói ko nên phân biệt vùng miền thế mà vẫn quản dân theo quê gốc

search

Xe điện
VN mình dùng từ Quê Quán, Nguyên Quán rât tối nghĩa. Rất nhiều nhầm 2 cái này, và em cũng từng nhầm. Lẽ ra chỉ ghi Nơi Sinh (Place of Birth) thôi.
Nguyên quán :)) ngớ ngẩn, như con em hay em luôn bh vẫn ghi nguyên quán ở tận đâu nhưng chẳng biết gì về chỗ đó hết. Chuẩn ng ta chỉ ghi nơi sinh là tìm đc thông tin gốc chứ nguyên quán có giá trị dek gì. Đây là các cụ bên Đẳng muốn truy gốc gác 3 đời a nào muốn vào thôi chứ ng bt thì chả liên quan đek gì.

ngominh

Xe điện
Nguyên quán là theo nơi sinh ông bà quê quán là theo nơi sinh bố mẹ à cụ? Nếu bố vs mẹ khác nơi thì ghi theo ai? Cũng dị nhỉ các cụ cứ nói ko nên phân biệt vùng miền thế mà vẫn quản dân theo quê gốc
Ghi theo 1 bên thôi cụ lấy họ bố thì ghi của bố. Họ mẹ thì ghi của mẹ
Cái này hình như do vào 1 số cơ quan soi lý lịch đến tận 3 đời thì phải :)))

onlinefisher

Xe điện

Thanhz

Xe tăng
Mẫu mới (trái) không có nơi sinh.

CCCD gắn chip cũng không có nơi sinh mà lại ghi nguyên quán.

Tác phẩm của BCA.
Sau chỉ cần có in mỗi ID thôi. Hoặc xem chịp hoặc tra cứu, có cả rồi in làm gì tốn mực.

Lái xe máy

Xe tăng
Cay quá em phải đi xếp hàng mất 3 hôm mới lấy được số để làm vì hộ chiếu cũ của em hết hạn. Cuối cùng giờ khéo lại phải đi làm lại.
Sau này 2 thằng f1 nhà em. Giấy khai sinh ghi.
Nơi sinh; Bệnh viện Phụ sản.
Nơi sinh; Bệnh viện 108.
Không ghi quận hay Thành phố 😅
E thấy cái này vô lí vãi lái. Nơi sinh đáng ra phải là nơi ở thì lại toàn ghi Bệnh viện trong Giấy khai sinh. Nhà em 2 f1 cũng toàn thêd

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Gớm, có cái đơn giản thế mà các bác cũng không biết.
Để êm giải thích cho:
Quê quán: có định nghĩa hẳn hòi, theo Luật hộ tịch, Luật số: 60/2014/QH13, nhá.
Điều 4.8:
8. Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh.

Còn Quê quán của cha hoặc mẹ cái đồng chí cá nhân kia là gì thì Luật này chưa giải thích, để tôi hỏi cơ quan cấp trên.

Nguyên quán à? Không gì đơn giản hơn thế:
Theo thông tư 36/2014/TT-BCA thì:

Điều 7.2.e bẩu:
"e) Mục “Nguyên quán”: Ghi nguyên quán theo giấy khai sinh. Trường hợp không có giấy khai sinh hoặc giấy khai sinh không có mục này thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của ông, bà nội hoặc ông, bà ngoại. Nếu không xác định được ông, bà nội hoặc ông bà ngoại thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của cha hoặc mẹ. Phải ghi cụ thể địa danh hành chính cấp xã, cấp huyện, cấp tỉnh. Trường hợp địa danh hành chính đã có thay đổi thì ghi theo địa danh hành chính hiện tại; ".

Đấy, rất rõ ràng và đơn giản, Giấy khai sinh có hết, nhá.

Còn ghi nguyên quán trong giấy khai sinh như thế nào, Thông tư 36/2014 không có nghĩa vụ và/hoặc thẩm quyền giải thích, nhá.

Còn "nguồn gốc, xuất xứ của ông, bà nội hoặc ông, bà ngoại." là gì: Thông tư 36/2014 không có nghĩa vụ và/hoặc thẩm quyền giải thích, nhá.

Any questions?

Nongdantb

Xe buýt
Có cái Nơi sinh của ng ta thì Delete cm nó đi rồi mà trong hồ sơ gửi di thì khai sinh, hộ khẩu các thứ có nơi sinh đầy đủ. Nước ngoài nó làm gì có cơ sở dữ liệu dân cư của các ông mà nó tra ra 1 phát ăn ngay.
Nó thấy lằng nhằng nên nó tạm chặn thôi.
Đúng là một lũ đầu có 2 sừng, mít có đuôi.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Sau vụ anh cuốc nó làm chắc đoạn nhập cư thì các nuớc giàu khác cũng sẽ có các biện pháp giới hạn khác nhau, như kiểu họ cửa trên mình cửa duới thích ngoại tệ phải làm đúng, ko thì nghỉ có thế thôi. :D
Sai hoặc "chưa thống nhất" có thể có, quan trọng là các bác ý nhận lỗi và sửa sai thế nào thôi, thời này mà sai nhiều lại hành dân thì mấy mà toang. :D
Hộ chiếu ngoại giao ko biết có cải tiến gì ko chứ các cốp đi họp về môi truờng bên eu mà ko vào đuợc mới là hết hơi. :))

Nongdantb

Xe buýt
E thấy cái này vô lí vãi lái. Nơi sinh đáng ra phải là nơi ở thì lại toàn ghi Bệnh viện trong Giấy khai sinh. Nhà em 2 f1 cũng toàn thêd
Cái này từ năm 9 mấy nó cũng ghi kiểu thế rồi cụ, nhiều pha còn ghi cả tuổi âm lịch vào GKS đến lúc làm hồ sơ đi nước ngoài sửa sml luôn.

kienvinh

Tháo bánh
Nếu mấy cơ sở y tế đó lại có hơn một địa chỉ địa lý nữa thì thành ra... nơi sinh không xác định.

Con tôi sinh ở BV Việt Pháp, giấy khai sinh nó cũng ghi như thế. Tôi lên phường cãi mãi: BV Việt Pháp có cơ sở ở Phương Mai và Trung Hòa Nhân Chính, ý các bác là thế lào? Giấy chứng sinh ghi thế nào thì phải ghi vào giấy khai sinh như thế chứ.

Trong các sáng tạo của ngành công an thì còn có sáng tạo chói lòa sau đây nữa, cũng mới phát hiện ra đợt làm CCCD gắn chip.

Nơi sinh của công dân không khai, không quản lý nữa mà thay vào đó là nơi đăng ký khai sinh.

Ví dụ một công dân được sinh ra ở Mù Căng Chải. Gia đình có một người, bố hoặc mẹ có hộ khẩu ở Hà Nội. Mang giấy chứng sinh ra Hà Nội để khai sinh. Công an chỉ quản lý cái mẩu thông tin: nơi đăng ký khai sinh: Hà Nội này. Thông tin nơi sinh là Mù Căng Chải không được ghi ở bất cứ đâu nữa.

patuana76

Xe điện
3 số đầu là nơi sinh!
May cả nhà em 001, bọn trẻ con đi xin visa đi học đỡ mệt bao nhiêu rồi!

Bắt bọn Đức cớp phải thuộc 7 trang mã khi tra soát nhân thân - phải thuộc bảng như chú CA hộ khẩu nhà mình - thì có cái công hàm trên. Sắp tới khéo thêm đôi ba nước cùng hệ thống E-visa nó từ chối tiếp!
Thế giới nó code Nơi sinh vào ID Card của nó lâu rồi. Nhưng đây là giấy tờ nội bộ của đất nước chúng nó nên chúng nó không bắt các nước khác phải học thuộc lòng bảng code đó như bảng cửu chương.
Vậy nên, dù thông tin về Nơi sinh đã được mã hóa thì nó vẫn ghi đủ trong Hộ chiếu.
May mà xảy ra việc này sớm để còn sửa. Nếu không có khi sắp tới cái Hộ chiếu của mình còn cải tiến tiếp, bỏ cả mục Giới tính ấy chứ (vì cũng đã được code trong số định danh cá nhân của CCCD rồi).

Chỉnh sửa cuối:

xukthal.

Xe lăn
Sau này 2 thằng f1 nhà em. Giấy khai sinh ghi.
Nơi sinh; Bệnh viện Phụ sản.
Nơi sinh; Bệnh viện 108.
Không ghi quận hay Thành phố 😅
Cái món Nơi sinh : Bệnh Viện X, Nhà hộ sinh A...này là đặc sản của HN thời bao cấp :)) Chứ các tỉnh có bh ghi thế đâu, toàn ghi xã-huyện-tỉnh thôi và cái này thường trùng với Quê quán. Như em sinh ở huyện khác nhưng vì ông bà làm GKS ở quê nên vẫn ghi nơi sinh ở quê :))

fantasy0178

Xe tăng
Giờ má em mới căng đây cụ!! Ba má em ly dị năm 82. Có quyết định đàng hoàng. Ông đã có 2 bà # . nhưng mà giấy li dị má em làm mất. Mịa sau này bà bán nhà nó lại đòi ông ký giấy thì vui :(
Làm trích lục quyết định ly hôn của Tòa án là đc mà cụ, e cũng bị mất và làm trích lục là xong

MinhLe153

Xe buýt
Nếu mấy cơ sở y tế đó lại có hơn một địa chỉ địa lý nữa thì thành ra... nơi sinh không xác định.

Con tôi sinh ở BV Việt Pháp, giấy khai sinh nó cũng ghi như thế. Tôi lên phường cãi mãi: BV Việt Pháp có cơ sở ở Phương Mai và Trung Hòa Nhân Chính, ý các bác là thế lào? Giấy chứng sinh ghi thế nào thì phải ghi vào giấy khai sinh như thế chứ.

Trong các sáng tạo của ngành công an thì còn có sáng tạo chói lòa sau đây nữa, cũng mới phát hiện ra đợt làm CCCD gắn chip.

Nơi sinh của công dân không khai, không quản lý nữa mà thay vào đó là nơi đăng ký khai sinh.

Ví dụ một công dân được sinh ra ở Mù Căng Chải. Gia đình có một người, bố hoặc mẹ có hộ khẩu ở Hà Nội. Mang giấy chứng sinh ra Hà Nội để khai sinh. Công an chỉ quản lý cái mẩu thông tin: nơi đăng ký khai sinh: Hà Nội này. Thông tin nơi sinh là Mù Căng Chải không được ghi ở bất cứ đâu nữa.
Con em cũng trong trường hợp này. Đẻ ở quê, khai sinh ở HN. Giờ mã định danh mấy 022 hay 001 ko biết