[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

VB2016

Xe hơi
Đã có thêm nước nào từ chối chưa các cụ. Hay mỗi Đức từ chối

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Bác có phát hiện thú vị đấy. Tôi vừa dính phát ói máu luôn. Chả là tôi đang thực hiện một thủ tục, dịch vụ công liên quan đến đất đai. Phần các thông tin xác định nhân thân thì ghi CCCD (có gắn chip, mới được cấp) cho nó hiện đại, tất nhiên rồi. Phần nơi cấp tự tin ghi: Hà Nội. Cả tháng sau, cán bộ gọi lên trả lại hồ sơ, khai lại vì nơi cấp là "Cục..." chứ không phải Hà Nội.

(Cục cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội).

Cái này tôi chê tiếng Việt kém ngữ pháp tạo điều kiện cho cán bộ củ hành nhân dân. Cấp bởi: Cục xxx thì đúng, nhưng nơi cấp thì phải ghi là Hà Nội hay Đà Nẵng v.v. mới đúng. Cục thì là của thành phố, tổng cục mới là thuộc trung ương. Ghi thế sai chỗ nào.
Chỗ đó chuẩn phải ghi là: Cơ quan cấp

Speed_demon

Xe tải
Thế ghi đúg ng là ghi như nào cụ nhỉ
- cục cảnh sát
- Cục cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội
Trên CMND của em thì là: Cục Cảnh sát ĐKQL cư trú và DLQG về dân cư (quá dài nên họ cũng phải viết tắt).

camson6

[Tịch thu bằng lái]
E nói đấy, vô tn và trình kém. Nhóm đc giao nv copy mẹ 1 quyển của nước nào đó, giả sử HQ chẳng hạn rồi trình lên phê duyệt này nọ. Nghĩ đơn giản pp bọn này ok thì cứ thế mình theo thôi, chả suy nghĩ nhiều đâu, vh copy mà. Đen lại copy quyển pp của nc nó quyền lực đa phần ko cần xin visa nước nào. Nó dùng pp ko có POB thì méo sao nhưng ng VN ta ko đc vì hầu như đi đâu cũng phải xin Visa cả. Các ông duyệt thì xl cụ còn quan liêu hơn nhiều, để ý gì.
Còn e nói còn gì, cố tình làm gì khi đi xin Visa ngoài quyển Pp còn phải nộp, khai đủ loại giấy và chắc chắn có phần POB :)
Theo e đây là lỗi do dốt, vô tn chứ ko phải chủ ý :)
Có cả hội đồng liên ngành phê duyệt nhé, mới rồi vẫn có vụ tranh luận ghi nguyên quán. nơi sinh trên CCCD, nên ko thể là "do dốt, vô tình" mà bỏ đi cái mục Nơi sinh rất quan trọng luôn có mặt trong hộ chiếu VN mấy chục năm qua và theo thông lệ quốc tế luôn có POB trong hộ chiếu (ko chíp/ có chíp) của tất cả các nước lớn, thành viên HĐBA LHQ như Mỹ, Anh, Pháp (nơi cư trú), Nga, Trung Quốc nhé!
Vụ POB này theo em là sự lập lờ có chủ ý và nhằm phục vụ lợi ích nhóm, cục bộ của 1 số người thôi.

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Thế ghi đúg ng là ghi như nào cụ nhỉ
- cục cảnh sát
- Cục cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội
Dòng đó dài lắm, cụ hỏi mấy cán bụ CA thời cũng phải ngẩn người ra 1 lúc mới đánh vần đúng và đủ được cụ ah.
Chính ra CMT9 số cũ ghi ngắn gọn, dễ hiểu, dễ nhớ hơn:
Ngày.... tháng..... năm
Giám đốc CA TP Hà Nội (TP HCM/ tỉnh Bắc Giang....)

VHH148

Xe tăng
Có cả hội đồng liên ngành phê duyệt nhé, mới rồi vẫn có vụ tranh luận ghi nguyên quán. nơi sinh trên CCCD, nên ko thể là "do dốt, vô tình" mà bỏ đi cái mục Nơi sinh rất quan trọng luôn có mặt trong hộ chiếu VN mấy chục năm qua và theo thông lệ quốc tế luôn có POB trong hộ chiếu (ko chíp/ có chíp) của tất cả các nước lớn, thành viên HĐBA LHQ như Mỹ, Anh, Pháp (nơi cư trú), Nga, Trung Quốc nhé!
Vụ POB này theo em là sự lập lờ có chủ ý và nhằm phục vụ lợi ích nhóm, cục bộ của 1 số người thôi.
Mấy ô đấy đi xin visa chắc cầm mỗi cuốn pp đi xin hả cụ :) Cụ đã đi xin visa bao h chưa ạ :D

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Mấy ô đấy đi xin visa chắc cầm mỗi cuốn pp đi xin hả cụ :) Cụ đã đi xin visa bao h chưa ạ :D
Xin visa trong lsq chỉ là 1 trong các thủ tục cần thiết để nhập cảnh quốc gia khác, trong mục ghi chú kèm visa của lsq (Mỹ, Schengen...) luôn có cảnh báo "người nắm giữ visa này vẫn có thể bị từ chối cho nhập cảnh tại cửa khẩu bởi cơ quan di trú vì những lý do này khác....".
Ai từng xuất/ nhập cảnh nhiều đều biết, cùng 1 cuốn HC VN nhưng những người có nguyên quán Hải Phòng, NA đi dạng cá nhân.... luôn được "ưu ái" giữ lại lâu hơn và thực tế cũng ko thiếu trường hợp đã có visa hợp lệ nhưng vẫn bị cảnh sát BP nước đến ko cho nhập cảnh.
Khi nhập cảnh, dù đã có hộ chiếu/ visa nhưng CSBP các nước vẫn thường đặt ra nhiều câu hỏi với người nhập cảnh dù những dữ liệu họ hỏi đã có đầy đủ trong hộ chiếu, visa, vé máy bay khứ hồi, đặt phòng KS, v.v... , kèm theo đó là kiểm tra hộ chiếu, visa, giấy mời (nếu có) và vẫn lấy lại dấu vân tay, chụp mống mắt ngay tại chỗ (dù những dữ liệu sinh trắc học này đã có đủ trong kho lưu trữ của LSQ nước họ ở VN).

vnposh

Xe container
Trên CMND của em thì là: Cục Cảnh sát ĐKQL cư trú và DLQG về dân cư (quá dài nên họ cũng phải viết tắt).
Sau khi giải thể các tổng cục, Cục Cảnh sát ĐKQL cư trú và DLQG về dân cư thành Cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội (C06).

Bộ phận quản lý về CCCD thành Trung tâm dữ liệu quốc gia về dân cư, hoạt động như đơn vị sự nghiệp thuộc C06.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
E nói đấy, vô tn và trình kém. Nhóm đc giao nv copy mẹ 1 quyển của nước nào đó, giả sử HQ chẳng hạn rồi trình lên phê duyệt này nọ. Nghĩ đơn giản pp bọn này ok thì cứ thế mình theo thôi, chả suy nghĩ nhiều đâu, vh copy mà. Đen lại copy quyển pp của nc nó quyền lực đa phần ko cần xin visa nước nào. Nó dùng pp ko có POB thì méo sao nhưng ng VN ta ko đc vì hầu như đi đâu cũng phải xin Visa cả. Các ông duyệt thì xl cụ còn quan liêu hơn nhiều, để ý gì.
Còn e nói còn gì, cố tình làm gì khi đi xin Visa ngoài quyển Pp còn phải nộp, khai đủ loại giấy và chắc chắn có phần POB :)
Cụ có nghĩ quyển hộ chiếu là bộ mặt Quốc gia không? Nếu cụ nói là không thì em không bàn tiếp. Còn nếu cụ nghĩ là có thì những người có trách nhiệm làm hộ chiếu này từ nhân viên cho tới người kiểm duyệt đều là những người đang làm xấu hình ảnh đất nước.

Vậy mà cụ còn cho rằng họ vô trách nhiệm và trình độ kém do không chủ ý mà copy nhầm theo quyển hộ chiếu của nước có quyền lực hơn. Cụ cũng nghĩ giống họ rằng khi xin visa thì phải nộp đủ hồ sơ, trong đó có cả giấy khai sinh có khi rõ POB. Nhưng chắc cụ cũng như họ đều hiểu rằng khi nhập cảnh thì chỉ cầm có mỗi quyển hộ chiếu theo người, mà hộ chiếu lại không có chíp thì xác minh POB kiểu gì?

Cứ cho rằng hải quan tra trên 7 tờ giấy ra POB và cho cụ vào nước họ. Nhưng rồi khi cụ chẳng may xảy ra chuyện gì đó như tai nạn giao thông, lúc đó cảnh sát giao thông và bên bảo hiểm lập biên bản như thế nào nếu không có POB?

Nói chung các cụ càng thanh minh thì em thấy càng có nhiều vấn đề hơn trong khâu kiểm duyệt một dự án cấp Quốc tế.

P/S: hình như có cụ nào hỏi nhân viên cảnh sát bên Tây phải chăm sóc cho bao nhiêu người dân, thì tiện đây em xin trả lời là bên Séc với tổng dân số là 10,6 triệu dân thì tới cuối năm 2021 thì trên toàn nước Séc có hơn 40 ngàn nhân viên cảnh sát ạ.

Chỉnh sửa cuối:

VHH148

Xe tăng
Cụ có nghĩ quyển hộ chiếu là bộ mặt Quốc gia không? Nếu cụ nói là không thì em không bàn tiếp. Còn nếu cụ nghĩ là có thì những người có trách nhiệm làm hộ chiếu này từ nhân viên cho tới người kiểm duyệt đều là những người đang làm xấu hình ảnh đất nước.

Vậy mà cụ còn cho rằng họ vô trách nhiệm và trình độ kém do không chủ ý mà copy nhầm theo quyển hộ chiếu của nước có quyền lực hơn. Cụ cũng nghĩ giống họ rằng khi xin visa thì phải nộp đủ hồ sơ, trong đó có cả giấy khai sinh có khi rõ POB. Nhưng chắc cụ cũng như họ đều hiểu rằng khi nhập cảnh thì chỉ cầm có mỗi quyển hộ chiếu, mà hộ chiếu lại không có chíp thì xác minh POB kiểu gì?

Nói chung các cụ càng thanh minh thì em thấy càng có nhiều vấn đề hơn trong khâu kiểm duyệt một dự án cấp Quốc tế.

P/S: hình như có cụ nào hỏi nhân viên cảnh sát bên Tây phải chăm sóc cho bao nhiêu người dân, thì tiện đây em xin trả lời là bên Séc với tổng dân số là 10,6 triệu dân thì tới cuối năm 2021 thì trên toàn nước Séc có hơn 40 ngàn nhân viên cảnh sát ạ.

View attachment 7285855
Cụ ko biết đọc à, tôi viết thế mà gọi là thanh minh, tôi đang chửi bọn làm nó dốt, nó vô tn chứ méo giỏi và khôn đến mức cố tình tính toán như các cụ đang thuyết âm mưu. Kiểm duyệt mẹ gì, toàn bọn dốt làm dốt duyệt quen thói quan liêu, xxx làm mọi thứ ở VN chả ai dám ý kiến nên nó thế. Cụ chắc méo ở VN nên đọc chả hiểu tiếng Việt lắm thì phải :)) Tôi đang chửi bọn làm nó n.gu nên mới ra nông nỗi này, chứ khôn mà có ý này nọ còn may chán :))

dongxanh

Xe buýt
Em thì nghiêng về giả thuyết khôn lỏi hơn là dốt. Thường người dốt hay đi copy chứ không sáng tạo. Khi thay đổi HC toàn diện như lần này bao gồm cả màu sắc thì thông tin hiển thị sẽ được bên design bàn rất kỹ về các chi tiết. Trong nhiều loại HC họ tham khảo có rất nhiều HC có POB, nhưng họ lại chọn copy loại thiểu số không có POB như của Hàn quốc . Đặc biệt là trên HC cũ có thông tin này, khi chuyển qua kiểu mới không kèm POB thì thường là cố ý loại bỏ, chứ không phải lỗi sơ sót mà thiếu. VN là một trong những quốc gia chú trọng đến hộ khẩu & giấy tạm trú tạm vắng, thông tin về sinh quán là thông tin vô cùng quan trọng, nên bảo họ dốt em không tin. Chẳng qua khôn ngoan không lại với người ngoài thôi :)

sozinho

Xe buýt
Hỏi lại câu hỏi bác hỏi một bác bên dưới: "Bác đã xin visa bao giờ chưa?"
Em xin visa thì chỉ khai mỗi tờ khai do Âu hoặc Mỹ quy định, làm gì mà "đủ loại giấy tờ" và chỉ dùng duy nhất hộ chiếu để đối chứng khi khai, nếu biết trường POB không tồn tại và không thể tra cứu, giả sử ai đó quê Hà nội, khai TpHCM cũng chẳng ai biết. Mã 7 trang mà mọi người đang bàn thực chất chỉ tra ra nơi cấp đăng ký khai sinh, mà cái này không phải ai cùng trùng với nơi sinh.

MINHKD

Xe điện
Cụ ko biết đọc à, tôi viết thế mà gọi là thanh minh, tôi đang chửi bọn làm nó dốt, nó vô tn chứ méo giỏi và khôn đến mức cố tình tính toán như các cụ đang thuyết âm mưu. Kiểm duyệt mẹ gì, toàn bọn dốt làm dốt duyệt quen thói quan liêu, xxx làm mọi thứ ở VN chả ai dám ý kiến nên nó thế. Cụ chắc méo ở VN nên đọc chả hiểu tiếng Việt lắm thì phải :)) Tôi đang chửi bọn làm nó n.gu nên mới ra nông nỗi này, chứ khôn mà có ý này nọ còn may chán :))
Đủ chữ kí nháy thì tớ kí thôi, suốt ngày họp hành lễ lạt thời gian đâu mà đọc.

Moriarty

Xe container
Em thì nghiêng về giả thuyết khôn lỏi hơn là dốt. Thường người dốt hay đi copy chứ không sáng tạo. Khi thay đổi HC toàn diện như lần này bao gồm cả màu sắc thì thông tin hiển thị sẽ được bên design bàn rất kỹ về các chi tiết. Trong nhiều loại HC họ tham khảo có rất nhiều HC có POB, nhưng họ lại chọn copy loại thiểu số không có POB như của Hàn quốc . Đặc biệt là trên HC cũ có thông tin này, khi chuyển qua kiểu mới không kèm POB thì thường là cố ý loại bỏ, chứ không phải lỗi sơ sót mà thiếu. VN là một trong những quốc gia chú trọng đến hộ khẩu & giấy tạm trú tạm vắng, thông tin về sinh quán là thông tin vô cùng quan trọng, nên bảo họ dốt em không tin. Chẳng qua khôn ngoan không lại với người ngoài thôi :)
E vẫn nghĩ là do dốt và lười nhưng thật ra cũng chả thể phản bác gì cụ đc cả. Giờ này kể cả người nhà cũng đề phòng rồi.

toyota219

Xe điện
Ô hô, thịt tềnh >:) >:) >:)
Người ta cũng huỵch tẹt ra lun. Nhập cảnh hquan thì đầy đủ giấy tờ, máy móc tra cưú- nên dù là hộ chiếu có gắn chip như HQuoc thì mới có thể kiểm tra đc. Đây vì mục đích an ninh nội địa, đâu phải ai cũng có máy móc thbi để mà tra từ cccd. Dân ở hợp pháp lâu dài thì người ta trình cái IDs do bển cấp là xong. Cái họ cần để kiểm tra là người công tác-công việc/ du lịch ngắn ngày:))
Thế nên bị dân tềnh nghi ngờ tẩy trắng cho 1 số, thấy chả oan chút nào.=))

hd-vt

Xe container
E vẫn nghĩ là do dốt và lười nhưng thật ra cũng chả thể phản bác gì cụ đc cả. Giờ này kể cả người nhà cũng đề phòng rồi.
Hình như tiên phong hoặc tiền bối trồng cỏ...nà HD ở bển, danh sách vàng. :))

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Hỏi lại câu hỏi bác hỏi một bác bên dưới: "Bác đã xin visa bao giờ chưa?"
Em xin visa thì chỉ khai mỗi tờ khai do Âu hoặc Mỹ quy định, làm gì mà "đủ loại giấy tờ" và chỉ dùng duy nhất hộ chiếu để đối chứng khi khai, nếu biết trường POB không tồn tại và không thể tra cứu, giả sử ai đó quê Hà nội, khai TpHCM cũng chẳng ai biết. Mã 7 trang mà mọi người đang bàn thực chất chỉ tra ra nơi cấp đăng ký khai sinh, mà cái này không phải ai cùng trùng với nơi sinh.
Chỉ những cụ chưa xin visa bao giờ mới cho rằng "trong hồ sơ nộp lsq có đủ hết giấy tờ, giấy khai sinh, dữ liệu ID...".
Ví dụ xin visa US (du lịch/ công tác ngắn ngày) chỉ cần tự điền tờ khai online DS-160 : tất cả là tự điền (bao gồm nơi sinh, ngày tháng năm sinh...) và duy nhất kèm theo bản scan hộ chiếu. Tuyệt đối KHÔNG PHẢI NỘP CMT/ CCCD và bất cứ loại giấy tờ nào khác.
Khi đến phỏng vấn trực tiếp tại lsq thì hồ sơ phải nộp, phải show DUY NHẤT 1 cuốn hộ chiếu (bản gốc)!
Như vậy thử hỏi với cuốn hộ chiếu tím than mới thì chắc lsq sẽ tra ra nơi sinh bằng "niềm tin" à?
Hồ sơ xin visa Schengen cũng ko yêu cầu nộp CMT/CCCD hay Giấy khai sinh "để đối chiếu" nọ kia gì cả.

Vì vậy em tin và mong là sau Đức, các nước khác cũng sẽ lần lượt từ chối cấp visa cho cái của nợ mập mờ lập lờ khôn lỏi này của các bác!

cairong_2011

Xe container
Chỉ những cụ chưa xin visa bao giờ mới cho rằng "trong hồ sơ nộp lsq có đủ hết giấy tờ, giấy khai sinh, dữ liệu ID...".
Ví dụ xin visa US (du lịch/ công tác ngắn ngày) chỉ cần tự điền tờ khai online DS-160 : tất cả là tự điền (bao gồm nơi sinh, ngày tháng năm sinh...) và duy nhất kèm theo bản scan hộ chiếu. Tuyệt đối KHÔNG PHẢI NỘP CMT/ CCCD và bất cứ loại giấy tờ nào khác.
Khi đến phỏng vấn trực tiếp tại lsq thì hồ sơ phải nộp, phải show DUY NHẤT 1 cuốn hộ chiếu (bản gốc)!
Như vậy thử hỏi với cuốn hộ chiếu tím than mới thì chắc lsq sẽ tra ra nơi sinh bằng "niềm tin" à?
Hồ sơ xin visa Schengen cũng ko yêu cầu nộp CMT/CCCD hay Giấy khai sinh "để đối chiếu" nọ kia gì cả.

Vì vậy em tin và mong là sau Đức, các nước khác cũng sẽ lần lượt từ chối cấp visa cho cái của nợ mập mờ lập lờ khôn lỏi này của các bác!
Thế mà có cụ ngây thơ cho rằng: Nếu ko có POB trong HC thì xì cái CCCD ra cho các bạn xem. Đúng là ếch ngồi đáy giếng. Đi NN ngoài HC (giấy tờ quan trọng nhất) thì mang cái CCCD đi làm gì cho chật ví ?

camson6

[Tịch thu bằng lái]

Vậy mà cụ còn cho rằng họ vô trách nhiệm và trình độ kém do không chủ ý mà copy nhầm theo quyển hộ chiếu của nước có quyền lực hơn. Cụ cũng nghĩ giống họ rằng khi xin visa thì phải nộp đủ hồ sơ, trong đó có cả giấy khai sinh có khi rõ POB. Nhưng chắc cụ cũng như họ đều hiểu rằng khi nhập cảnh thì chỉ cầm có mỗi quyển hộ chiếu theo người, mà hộ chiếu lại không có chíp thì xác minh POB kiểu gì?

Cứ cho rằng hải quan tra trên 7 tờ giấy ra POB và cho cụ vào nước họ. Nhưng rồi khi cụ chẳng may xảy ra chuyện gì đó như tai nạn giao thông, lúc đó cảnh sát giao thông và bên bảo hiểm lập biên bản như thế nào nếu không có POB?

View attachment 7285855
Không chỉ khi nhập cảnh mà khi nộp hồ sơ xin cấp visa Schengen, US đều ko có yêu cầu nộp CMT/CCCD.
Mà giả sử vì HC mới ko có POB nên sau này nếu lsq có yêu cầu nộp CCCD thì đương đơn sẽ phải nộp bản gốc (tránh hàng fake) và cả HC lẫn CCCD sẽ bị giữ từ 10 ngày cho đến vài tuần bên lsq, khi đó đương đơn đi lại trong nước sẽ ko có giấy tờ tùy thân, còn bên lsq sẽ phải thêm công đoạn đọc để so sánh đối chiếu Hộ chiếu vs CCCĐ (tăng phí + kéo dài thời gian xét visa hoặc tệ hơn là sẽ từ chối cấp visa như Đức).

Chỉnh sửa cuối: