[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

Không về nhì

Xe tăng

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Theo iem bức xúc nà đúng, bao tiền từ ngân sách, bao công sức người dân.
Giờ bị thế ai cũng a cay chứ, giải thích kiểu gì cũng không thỏa mãn được.
Giờ thì ngồi hóng xem như nào chừ chạ biết nàm thao.
Em thì đang theo dõi xem bộ ngoại giao Việt Nam trả lời công hàm của phía Đức như thế nào và hướng giải quyết ra sao. Vấn đề chính là người dân Việt Nam cần sự hỗ trợ kịp thời của nhà nước, để hạn chế những rắc rối không đáng có.

nhatthang

Xe tăng
cụ nhầm rồi. trước khi chửi nên tìm hiểu kỹ. thế thôi. chứ chửi cho sướng mồm thì cũng chả giải quyết điều gì, cũng ko nâng tầm mềnh lên được
Nhất trí với Cụ. Chửi cũng được miễn là chửi đúng. Để chửi đúng thì nên tìm hiểu vấn đề trước khi chửi.

Phuongviet281

Xe máy
Hướng giải quyết:
1/ Tất cả các hộ chiếu tiếp theo phôi hộ chiếu xẽ bổ sung nơi sinh
2/ Những hộ chiếu mới từ 1/7 thiếu nơi sinh xẽ đc ưu tiên đổi nhanh ( 3-5) ngày tạo điều kiện thuận lợi cho người dân có nhu cầu nhập cảnh vào đức.
Thế là xong đỡ phải cãi nhau, riêng cái loa phường tốn giấy tốn mực vài năm rồi… lãng phí thời gian ngớ ngẩn và vô bổ
Hướng giải quyết của Cụ Em thấy quá ok, tạo đk thuận lợi cho người dân. Nhưng khổ cái nó lại đụng chạm tới con đường thăng tiến của những cb đã thiết kế, xét duyệt, triển khai mẫu hộ chiếu mới :D

vephiadong

Xe điện
Đảm bảo tiêu chuẩn quốc tế nhé, mẫu mới có gắn chíp nên nơi sinh không cần ghi...

Còn cụ nào có hc cũng mẫu mới, chưa gắn chip thì đợi chờ thôi

Mr. Toàn

Xe điện
Việc "con em vẫn để nguyên quán là QN" là do sự lựa chọn của con em chứ luật nào bắt đâu. Nên cười cợt, nhạo báng, tự hào hay gì gì đó về cái nguyên quán QN ấy cũng là thái độ với chính con mình (hoặc người khai cho con mình mà thôi)
Bắt cụ ạ. Hôm đi khai căn cước công dân, cả bố con em.đều phải khai nguyên quán ở tinht dù cả họ hàng chuyển đi lâu lắm rồi. Con em còn chả biết cái mảnh đất đó thế nào. Họ đối chiếu với hồ sơ cũ, và bắt ghi đúng

cairong_2011

Xe container
Nếu chỉ quá cảnh qua Đức thì liên quan gì đến tụi nhập cảnh Đức hả cụ?
Khi nhập cảnh Đức thì BP Đức phải xác minh để đóng dấu nhập cảnh cụ ạ (ko phải kiểu transit trong phòng chờ cụ nhé). Đi Châu Âu bây giờ là dùng hộ chiếu Schengen, tức là có thể nhập cảnh bất kỳ nước nào thuộc Schengen và đi lại trong đó vô tư.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Sao không để yên form cũ và gắn thêm cái chip vào là xong nhỉ?
Thực ra cái chip là bổ sung cho trường hợp nhập cảnh bằng robot ở một số nước tiên tiến và trong tương lai. Còn bao nhiêu nước đang và chưa phát triển vẫn phải nhập cảnh bằng cơm cơ mà.
Chả hiểu bao nhiêu nhân tài 30 điểm ĐH với các hồng phúc Ngoại giao con nhà nòi là cái thứ gì mà để ra nông nỗi này???
Thích đổi màu bìa thì đổi thôi.
Không làm mà đòi có ăn, có tiền cho con du học... Thì chỉ có... Cụ chưa nghe à? 8->

cunhoang

Xe điện
Hôm nọ có cụ hỏi thì sáng nay em đi bằng hộ chiếu mới nhập cảnh xứ củ sâm ok không vấn đề gì. Chỉ là khâu xuất cảnh và nhập cảnh bị soi kỹ lắm.

• Vodka
Reactions: QAZ

Ant man

Xe buýt
Thực ra vấn đề ở chỗ ở VN ta ít họ quá, và tên trùng nhau nhiều, nên nếu ko có PO thì sẽ dẫn đến khó phân biệt (mất 7trang đối chiếu gì đó). Như vậy, phải tổng hợp cả 2 yếu tố: PO tuy không phải thông tin bắt buộc nhưng là thông tin quan trọng để sàng lọc đối tượng nhập cảnh, đặc biệt với những nước họ tên trùng lắp nhiều như VN. Mà công nhận thật, sao tên tuổi VN mình trùng nhau nhiều thế ko biết

Quochuy81

Xe buýt
Việc "con em vẫn để nguyên quán là QN" là do sự lựa chọn của con em chứ luật nào bắt đâu. Nên cười cợt, nhạo báng, tự hào hay gì gì đó về cái nguyên quán QN ấy cũng là thái độ với chính con mình (hoặc người khai cho con mình mà thôi)
Cán bộ bắt để nha bác, còn cười là cười cái vô lí đó chứ e chẳng cười gì cái QN đó cả, bác đừng suy bụng ta ra bụng người.

Lucky.Cat

Xe buýt
Mấy đứa nhà e mới làm hc xong, mặc dù có số DDCN rồi mà có thấy in vào hc đâu, mà số DDCN đó chính xác là nơi làm giấy khai sinh mới đúng, 3 đứa nhà e cùng sinh 1 nơi, mà 3 đứa 3 số khác nhau ( 3 số đầu tiên )
3 đứa nhà cụ cùng sinh 1 nơi nhưng có cùng đăng ký khai sinh 1 nơi không. Sinh cùng 1 nơi nhưng đăng ký khai sinh 3 nơi thì sẽ có 3 đầu số CCCD khác nhau.
Nhà mình là ví dụ điển hình.

vihali

Xe container
Đảm bảo tiêu chuẩn quốc tế nhé, mẫu mới có gắn chíp nên nơi sinh không cần ghi...

Hôm qua em đăng kí cấp lại HC online thì vẫn chỉ thấy HC ko gắn chip. Khi nào có thì em lại phải làm lại nhỉ?

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua em đăng kí cấp lại HC online thì vẫn chỉ thấy HC ko gắn chip. Khi nào có thì em lại phải làm lại nhỉ?
Câu trả lời phía ta ở trên cho tuơng lai, vẫn loanh quanh ko hề đúng chủ đề cụ nhể, vấn đề hiện tại bây giờ là hc ko có chip thì cách giải quyết ra sao, ai chịu trách nhiệm, tại sao lại dự định gắn mà chưa gắn.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Như ý kiến của cục là khi gắn chip sẽ tra cứu được nên không cần ghi nơi sinh
Vậy các thông tin khác như giới tình, ngày sinh....cũng tra được bằng chip rồi thì cần ghi nữa. Chắc cần nhõn cái tên cái ảnh và cái chíp thôi.

Câu trả lời phía ta ở trên cho tuơng lai, vẫn loanh quanh ko hề đúng chủ đề cụ nhể, vấn đề hiện tại bây giờ là hc ko có chip thì cách giải quyết ra sao, ai chịu trách nhiệm, tại sao lại dự định gắn mà chưa gắn.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra vấn đề ở chỗ ở VN ta ít họ quá, và tên trùng nhau nhiều, nên nếu ko có PO thì sẽ dẫn đến khó phân biệt (mất 7trang đối chiếu gì đó). Như vậy, phải tổng hợp cả 2 yếu tố: PO tuy không phải thông tin bắt buộc nhưng là thông tin quan trọng để sàng lọc đối tượng nhập cảnh, đặc biệt với những nước họ tên trùng lắp nhiều như VN. Mà công nhận thật, sao tên tuổi VN mình trùng nhau nhiều thế ko biết
Bên bển, trùng cũng nhiều bác ạ.
Ví dụ Thomas Muller ở Đức, hay James Smith ở UK + US + AU.

Hay Đỗ Nam Trung ở Mỹ, có khi cũng đầy.

Trai_Nam

Xe buýt
Cụ thông minh chóng hiểu thật
Ý em là ý tưởng chống ngập bằng lu là tối kiến. Nhà cấp 4, diện tích nhỏ để đâu hay nhà các quan chức nên làm gương trước cho dân noi theo bằng cách để đầy lu trong sân đi rồi coi có được không.

Ant man

Xe buýt
Bên bển, trùng cũng nhiều bác ạ.
Ví dụ Thomas Muller ở Đức, hay James Smith ở UK + US + AU.

Hay Đỗ Nam Trung ở Mỹ, có khi cũng đầy.
Tất nhiên là có trùng nhưng mà khó trùng cụ ạ. Riêng về họ (surname) thì Tây nó đa dạng hơn ta nhiều rồi