[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

lighting

Tháo bánh
Tư duy ngu thì phải chịu thôi, bây giờ chưa có chip thì cứ để, sau tháng 10 có chip tích hợp trong đó thì thôi, lại cứ gân cổ lên cãi. Cứ bảo bạn làm khó mình, trong khi những HC cũ họ có khó khăn gì đâu? Mà ông Hungary cũng bắt đầu rồi
Chuyện "sai sót" này là chuyện lớn chứ không phải chuyện nhỏ, liên quan tới cả bộ mặt quốc gia

NN VN không thể "im lặng" cho qua chuyện được, cần phải giải thích rõ ràng và quy trách nhiệm đến cấp chịu trách nhiệm

Arabia

Xe tăng
Cụ có chịu bay ghế + nhận trách nhiệm cho trăm tỷ làm hộ chiếu không mà gáy to thế? ;))
Sự tình chưa chắc đã nghiêm trọng đến độ bay ghế. Còn cái gì ko hợp lý thì cần phải sửa, kể cả làm lại hộ chiếu, nếu ở vị trí người dân em cũng sẵn sàng chi tiền để làm lại. Cuộc sống mà, còn hơn có nguy cơ phải chịu rủi ro như thế kia.

toyota219

Xe điện
Có mấy ông lương qua tụi HQ cũng chịu. Nc người ta có phốt như mềnh đâu.
Mà theo e đọc hiểu cái này để thuận tiện kiểm tra những người qua nc họ trong tgian ngắn hạn. Người cư trú hợp pháp thì có ID bển thì có j phải lo.
Chung quy lại thuyết tẩy cho vài tỉnh không phải không có lý🤣🤣🤣🤣

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Tư duy ngu thì phải chịu thôi, bây giờ chưa có chip thì cứ để, sau tháng 10 có chip tích hợp trong đó thì thôi, lại cứ gân cổ lên cãi. Cứ bảo bạn làm khó mình, trong khi những HC cũ họ có khó khăn gì đâu? Mà ông Hungary cũng bắt đầu rồi
Thế là vẫn quyếc liệc đòi giấu tiệt nơi sinh bản quán à?
HC Tây Tàu gắn chip vẫn đều ghi nơi sinh, HC Nga (gắn chip) thậm chí còn ghi cả tp + nước sinh (USSR).

Patriots

Xe lăn
Thế là vẫn quyếc liệc đòi giấu tiệt nơi sinh bản quán à?
HC Tây Tàu gắn chip vẫn đều ghi nơi sinh, HC Nga (gắn chip) thậm chí còn ghi cả tp + nước sinh (USSR).
Chắc cụ hiểu nhầm, ý tôi là chưa có chip thì cứ để nơi sinh đầy đủ

HoaMaudon

Xe tăng
.......
Nhận mẹ nó là lỗi đánh máy đi cho êm dịu.
Cụ cho em hỏi ngu 1 câu ạ, thế như Cụ nói thì tiền in phôi, thiệt hại về vật chất, chi phí sẽ là ai chịu ạ?
Có người chịu không ạ?
Hay là thuế dân chịu rồi người làm lỗi, sai kia cùng lắm là chậm lên lương, mất 1 năm chiến sỹ thi đua, mất 1 năm hoàn thành tốt nhiệm vụ ạ?

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi ngu 1 câu ạ, thế như Cụ nói thì tiền in phôi, thiệt hại về vật chất, chi phí sẽ là ai chịu ạ?
Có người chịu không ạ?
Hay là thuế dân chịu rồi người làm lỗi, sai kia cùng lắm là chậm lên lương, mất 1 năm chiến sỹ thi đua, mất 1 năm hoàn thành tốt nhiệm vụ ạ?
Thì cũng như CMT 12 số mẫu mới vừa thay được 1 năm đã quoay ngoắt sang bắt dân xếp hàng vài tiếng đi lăn tay làm CCCD mới đến giờ chưa xong ấy, có sao đâu, vẫn ngạo nghễ dc mà ;))

HoaMaudon

Xe tăng
Thì cũng như CMT 12 số mẫu mới vừa thay được 1 năm đã quoay ngoắt sang bắt dân xếp hàng vài tiếng đi lăn tay làm CCCD mới đến giờ chưa xong ấy, có sao đâu, vẫn ngạo nghễ dc mà ;))
Nhắc đến CCCD chip
Cụ cho em hỏi thêm ý này nữa ạ
Khi cả nhà em được CAKV báo ra làm CCCD chip, bao gồm cả F1 đủ 15 tuổi, thì em nhớ là các thông tin đã cực kỳ chi tiết lên hệ thống ạ, ví dụ như với em là thông tin bố mẹ đẻ, nơi sinh, nguyên quán, con đẻ ...
Vậy cái dữ liệu khổng lồ đó để làm gì ạ?
Cái mã định danh gì đó của mỗi cá nhân có được tích hợp full các dữ liệu đó không ạ?
Và việc tích hợp cái đó sang Hộ chiếu có khó khăn lắm không ạ?

cuhaifus

Xe container
Sao mình k có biện pháp trả đũa nhỉ.
Mình ko trả đũa được vì bọn nó ko trốn lại bên mình cụ ạ, nơi sinh bắt buộc phải có vì Hàn, Đức và 1 số nước bị dân 1 số huyện thành, tỉnh nào đó chuyên môn trốn ở lại nên chặn luôn từ gốc cho lành. Là em đoán thế nhé

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Nhắc đến CCCD chip
Khi cả nhà em được CAKV báo ra làm CCCD chip, bao gồm cả F1 đủ 15 tuổi, thì em nhớ là các thông tin đã cực kỳ chi tiết lên hệ thống ạ, ví dụ như với em là thông tin bố mẹ đẻ, nơi sinh, nguyên quán, con đẻ ...
Cái mã định danh gì đó của mỗi cá nhân có được tích hợp full các dữ liệu đó không ạ?
Cụ hỏi thế chắc đến cả BT xxx chưa chắc đã trả lời dc :D.
Nó cũng tương tự như việc bắt nộp Sổ hộ khẩu giấy để thay bằng Giấy xác nhận của CAKV kèm theo CCCD ấy, ý tưởng là 4.0 nhưng người và phương tiện thực hiện kiểu 0.4 :D

E chỉ nói cụ thể việc của e mới đây: hí hửng mang CCCD gắn chíp (đã thử scan trên Zalo có nhập số liệu CMT9 số cũ) ra làm thủ tục cập nhật dữ liệu trên sổ đỏ thì Cơ quan nhà đất tp vẫn yêu cầu e phải nộp bản giấy photo sao y cả CCCD chíp lẫn CMT9 số (dĩ nhiên là mất phí, chưa kể thời gian đi tìm quán photo + VP công chứng) ;)) .

123qwerty

Xe buýt
Nó cũng tương tự như việc bắt nộp Sổ hộ khẩu giấy để thay bằng Giấy xác nhận của CAKV kèm theo CCCD ấy, ý tưởng là 4.0 nhưng người và phương tiện thực hiện kiểu 0.4 :D

E chỉ nói cụ thể việc của e mới đây: hí hửng mang CCCD gắn chíp (đã thử scan trên Zalo có nhập số liệu CMT9 số cũ) ra làm thủ tục cập nhật dữ liệu trên sổ đỏ thì Cơ quan nhà đất tp vẫn yêu cầu e phải nộp bản giấy photo sao y cả CCCD chíp lẫn CMT9 số (dĩ nhiên là mất phí, chưa kể thời gian đi tìm quán photo + VP công chứng) ;)) .
Bởi vậy, 4.0 mồm thôi
Thủ tục các ông ấy có đi làm éo đâu mà biết.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Tra cái list 7 trang chỉ cho ra nơi đăng ký khai sinh.

Giấy khai sinh mới cho biết nơi sinh.
Nơi sinh e HN, nơi ở (địa chỉ thường trú) là LB Nga, may hộ chiếu đời cũ của e nó vẫn đề nơi sinh HN đỡ mất công cán bụ BP tra xét :))

starview

Xe tăng
Thớt đã 50 trang rồi.
Chỉ mong cho dù lỗi của ai hay không ai có lỗi thì nhà nước cũng cấp hộ chiếu có ghi rõ nơi sinh cho dân được nhờ.

• Vodka
Reactions: QAZ

kienvinh

Tháo bánh
Ơ. Thế mà cơ quan NN lí giải là có trong mã vạch, tra list là ra hết rồi.
Nhập nhèm thông tin này tôi cho là rất không ổn.

Trước nay toàn quản lý thông tin "nơi sinh" của công dân, ghi vào trong hộ khẩu. Nay lại chỉ quản lý thông tin "nơi đăng ký khai sinh" và bỏ hộ khẩu đi.

vephiadong

Xe điện
Nhắc đến CCCD chip

CCCD

Em làm CCCD đợt quận tăng cường về phường em làm. Nhập CMT 9 số thì thấy tất tật dữ liệu, chỉ chụp ảnh, lăn tay một lúc thì về, khoảng 10 ngày sau zalo nhóm của CSKV đã mời lên lấy CCCD. Thấy ngon ăn, em đưa cả vk đăng ký hộ khẩu ở phường khác, cùng quận lên làm cũng ok. Lần này zalo cũng báo nhưng là CCCD trả về phường kia

HC

Vừa rồi em ngồi nhà làm online HC mới cho vk do HC cũ quá hạn.
Sau khi hồ sơ nộp được chấp nhận thì có email thông báo ngày nộp, ngày trả và yêu cầu nộp 160k, em chọn đi lấy trực tiếp không qua bưu điện thanh toán và ngồi chờ
Thỉnh thoảng truy cập xem thì thấy trạng thái đều là đang chờ xử lý.dù quá hạn ngày trả cả tháng Không vội nên em kệ

Sau em nghe đồn là không ai cập nhật trạng thái đâu, dễ xong rồi...liền nói vk mang CCCD và mã hồ sơ lên 44-46 Trần Phú thì y như rằng HC có từ đời nào, ngày ký chuẩn ngày hẹn trả luôn, thế chứ
Lại may là vẫn HC mẫu cũ, phù

Em thấy mọi thứ làm nhanh đấy chứ, có vướng bận gì đâu, gần như free nữa

Tuy nhiên em thấy còn tiềm ẩn những việc không biết bao giờ dân mới được yên:
1. CSDL quốc gia các mảng xôi đỗ, không liên thông như nhà đất chưa có gì, quy hoạch thì không đọc được như tranh vẽ....và quan trọng ngành nào cũng chỉ muốn vơ vào, chia sẻ càng ít càng tốt

2. Địa chỉ trừ ai ở nhà mặt phố hay đã có Giấy chứng nhận số nhà là yên ổn số còn lại suốt ngày sẽ phải cải chính địa chỉ vì được đặt tên phố mới, đánh số nhà mới...

Nước trong thì không có cá, các cụ nói cấm cãi

slavik

[Tịch thu bằng lái]
CCCD
Em làm CCCD đợt quận tăng cường về phường em làm. Nhập CMT 9 số thì thấy tất tật dữ liệu, chỉ chụp ảnh, lăn tay một lúc thì về, khoảng 10 ngày sau zalo nhóm của CSKV đã mời lên lấy CCCD. Thấy ngon ăn, em đưa cả vk đăng ký hộ khẩu ở phường khác, cùng quận lên làm cũng ok. Lần này zalo cũng báo nhưng là CCCD trả về phường kia
Đã có CMT12 số (có dữ liệu CMT9 số) thì làm CCCD chíp sẽ ko phải khai báo thêm nhiều. Đợt e làm CCCD ở phường (cũng tăng cường gì đó) là tháng 4/2021 đang dịch chưa ai dc tiêm vaccine mà cả trăm người chen chúc trong căn phòng độ 70m2, khai + nộp đơn xong ko có phát số, ko gọi loa (cán bụ từ phòng nhập dữ liệu bên trong gọi ới ra bằng mồm) nên cả trăm con người phải thường trực đứng ngồi trong phòng căng tai ra chờ gọi tên, đợi 1 tiếng thì được chụp ảnh, xong lại ra... ngồi đợi tiếp (bonus máy nhập dữ liệu của cán bộ trục trặc) để dc gọi vào lăn tay..., túm lại tổng cộng mất khoảng 4-5 tiếng chờ đợ.
Xong thủ tục CAKV bẩu cứ về đợi có sẽ báo ngay, sau 2 tháng, 3 tháng, 4 tháng e hỏi vẫn: cứ chờ đấy, đến tầm tháng 9 (sau 5 tháng) đúng đợt lốc đao toàn tp e đt hỏi thì dc báo CCCD đã đưa về cho tổ trường, đến nơi được phang cái sổ "đóng góp tùy tâm" vào mẹt trước khi nhận cc :D.
Giờ đi đâu vẫn phải kè kè bản photo sao y CCCD mới được nhận hồ sơ, Hộ chiếu còn hạn 7 năm thì ghi số CMT9 số, hỏi CLS thì bẩu ko được cập nhật số CCCD mới, muốn làm phải đổi hộ chiếu mới :))