[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

Ac080

Xe tăng
Sao bảo là nhiều nước cũng ko có nơi sinh mà vẫn được cấp visa bình thường ?

Điểm lại những nước hộ chiếu không ghi nơi sinh thì họ nhập cảnh hơn 190 nước trên thế giới không cần Visa. Quyền lực tấm HC của mình chưa đạt được như họ.

Susu77

Xe tăng
Cảm ơn cụ, vụ hc online của em xử lý xong rồi. Quy trình xử lý dịch vụ công khá nhanh. Sau khi nộp hồ sơ độ nửa tiếng thì e nhận được mail thông báo nộp hộ chiếu cũ, do em cấp lại vì sắp hết hạn. Sau khi nộp xong thì tiếp tục nhận được mail báo nộp lệ phí, cổng nộp lệ phí rất đa dạng, qua ngân hàng và các loại ví tiền. Em nộp xong tức thì nhận được thông báo hồ sơ đã đóng gói. Như vậy chờ chuyển phát nhanh mang hộ chiếu tới nhà nữa là xong.
Cụ cho em hỏi. Nộp online ra hàng tự chụp ảnh theo quy định rồi scan gửi đi cũng được chứ ạ. Em cũng hết hạn hộ chiếu chuẩn bị làm lại. Nhờ cụ viết chi tiết hộ cần chụp những giấy tờ gì để nộp online. Em cảm ơn cụ!

trungduong2211

Xe điện
Cụ cho em hỏi. Nộp online ra hàng tự chụp ảnh theo quy định rồi scan gửi đi cũng được chứ ạ. Em cũng hết hạn hộ chiếu chuẩn bị làm lại. Nhờ cụ viết chi tiết hộ cần chụp những giấy tờ gì để nộp online. Em cảm ơn cụ!
Cụ ra hiệu ảnh chụp thì nhàn, chụp đúng quy cách bảo nó gửi vào zalo cho. Em lười phi ra hiệu nên tự chụp đt xong nhờ thằng em cắt cúp chỉnh sửa đúng forme rồi tải lên hồ sơ đk thôi. Cũng phải một hai lần mới xong, nó có phần mềm tự check, k đạt tiêu chí nào nó sẽ báo. Thực tế thì k cần cắt cúp như hình mô tả đâu cụ, em chụp xuống tới ngực, phần mềm check dung lượng, độ nét, ánh sáng đảm bảo là nó tự cúp.
Cụ đăng nhập vào trang dịch vụ công, mục cấp hộ chiếu cấp độ 4 rồi khai theo hướng dẫn thôi. Đương nhiên phải đăng ký tài khoản và có cccd gắn chíp. Hồ sơ nộp gồm ảnh 4x6 quy cách như nói trên. Ảnh chụp mặt trước mặt sau cccd, ảnh chụp trang nhân thân hộ chiếu cũ, mấy cái này em giơ điện thoại lên bấm bụp bụp xong cúp gọn lại là xong.
Sau khi cụ nộp hồ sơ thành công thì sẽ nhận được mail báo nộp hộ chiếu cũ, nhà gần thì cụ phi ra Trần Phú nộp, em phi ra mất có mấy giây là nộp xong, nhớ lấy giấy biên nhận nộp. Xa thì cụ gửi cpn. Sau khi nộp hộ chiếu cũ thì nhận đc mail gửi link nộp lệ phí trực tuyến.
Screenshot 2022-08-01 092300.jpg

Chỉnh sửa cuối:

toyota219

Xe tăng
Trong công văn thì thấy khó khăn trong việc xác định lúc nhập, xuất và kiểm tra trong nc. Bác nào có xác nhận là noá có cho "ngồi nhờ" hok. Chứ thấy đi Âu qua Frankfurt nhìu mờ :)) =)) >:)

mmxhung

Xe điện
Bọn Tây lông này sao lại phân biệt vùng miền nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:

Ac080

Xe tăng
Hắn vừa đi vừa chưởi
...
Cả làng ai cũng nhủ: "Chắc nó trừ mình ra!"
Chưa nói đến ai đúng ai sai, tuy nhiên Người Việt có nói Nhập gia phải tùy tục- Hoặc có khi Phép Vua thua Lệ làng. Ở các nước Liên bang như Đức và Mỹ, luật pháp một số bang có khi không cùng quan điểm với luật Liên bang.
Bây giờ chỉ có thể chờ đợi kết quả thảo luận ngoại giao- Nếu HC mới có gắn chíp thì có thể phàn nàn/chưởi họ được, em chỉ nghĩ đuơc thế thôi.

newknight112

Xe máy
Đến h này chưa thấy cá nhân nào nhận trách nhiệm vụ này nhỉ, từ CMND 9 số, 12 số, CCCD chíp và ko chịp.

cocsku

Xe cút kít
Các Anh này hoang tưởng nặng nề hay bị nhồi sọ đến mức không nhận biết sai trái. Làm sai thì phải nhận, người ta thấy sai thì người ta phải phê phán. Cứ động cái hay trái ý là vu khống hay chụp mũ thì hèn quá thể.
3 sọc ở đâu ra vậy Anh ? 3 sọc hay 3 que giờ đã và xắp ra đi hoặc thở còn không ra hơi,
Tôi tự nhận là 300 sọc đấy. 3 sọc giờ ai thèm chấp. Các Anh cần nâng cao trình độ hơn nữa để thêm lương . Chứ giờ vật giá leo thang, mấy xu kia sao đủ sống.
Họ chẳng hoang tưởng đâu, cấp trên giao nhiệm vụ bào chữa thì đúng sai gì cũng phải bào chữa bằng được!

Ac080

Xe tăng
Trong công văn thì thấy khó khăn trong việc xác định lúc nhập, xuất và kiểm tra trong nc. Bác nào có xác nhận là noá có cho "ngồi nhờ" hok. Chứ thấy đi Âu qua Frankfurt nhìu mờ :)) =)) >:)
Em nghĩ ngồi trong sân bay chuyển chuyến bay quốc tế khác thì OK (Trong khi đó transit sân bay ở Úc vẫn cần Visa) chứ cụ đáp xuống Frankfurt xong đi xe hỏa sang nước khác là hổng có được rồi

3077

Xe container
Em nghĩ ngồi trong sân bay chuyển chuyến bay quốc tế khác thì OK (Trong khi đó transit sân bay ở Úc vẫn cần Visa) chứ cụ đáp xuống Frankfurt xong đi xe hỏa sang nước khác là hổng có được rồi
Transit vẫn qua cửa hải quan chứ có phải ngồi luôn chân máy bay đợi máy bay khác đón như xe bus đâu
Giờ thêm TBN từ chối thì phiền rồi, sớm toàn bộ bọn âu nó từ chối

toyota219

Xe tăng
Nc thứ 3 mà hok nhận là nc dễ dãi cho "ngồi nhờ" ăn đủ đấy cụ. Đợt Covid e bít mờ :(( :(( :((
Hok có cụ nào loanh quanh đấy xác nhận hì.

danleduc

Xe điện
Xin gia hạn HC cũ / cấp HC mới giờ làm nhanh lắm.
Đợt đầu năm nay em làm HC mới ( do HC cũ hết hạn), làm online hết, chỉ lên trang web của cục qlxnc, khai 1 tờ khai, nhấn nút nộp hs, họ cho ra 1 mã số có ngày giờ hẹn ra 45 Trần Phú chụp ảnh...đúng lịch hẹn ra đó chụp ảnh , nộp lệ phí ...đợi 1 tuần sau họ gửi HC mới về tận nhà.
Ơn giời HC mới em vẫn mẫu cũ...:D

cái dì cũng to

Tháo bánh
Xin gia hạn HC cũ / cấp HC mới giờ làm nhanh lắm.
Đợt đầu năm nay em làm HC mới ( do HC cũ hết hạn, làm online hết, chỉ lên trang web của cục qlxnc, khai 1 tờ khai, nhấn nút nộp hs, họ cho ra 1 mã số có ngày giờ hẹn ra 45 Trần Phú chụp ảnh...đúng lịch hẹn ra đó chụp ảnh , nộp lệ phí ...đợi 1 tuần sau họ gửi HC mới về tận nhà.
Ơn giời HC mới em vẫn mẫu cũ...:D
Cụ chắc làm nhớn. :)

danleduc

Xe điện
Transit vẫn qua cửa hải quan chứ có phải ngồi luôn chân máy bay đợi máy bay khác đón như xe bus đâu
Giờ thêm TBN từ chối thì phiền rồi, sớm toàn bộ bọn âu nó từ chối
Tuỳ chuyến transit cụ ạ, em nhớ hồi em bay HN - Narita, bay Cathay Pacific, có transit sân bay HK, không ra khỏi sân bay, không check out Hải Quan, chuyển qua máy bay khác bay Narita luôn...

odaiba

Xe tăng
Đã có chip đâu mà cụ phải lo !

Tháng 7 cấp hc "mới ko chip"
Quý 3 dự định cấp hc "mới có chip"

Theo logic của 1 người bình thường, thì sao không để cụ nó đến Q3 cấp hc mới có chip luôn 1 thể ???

Câu chuyện lại quay về giống y hệt CCCD chưa có chip và CCCD có chip.

Chip ở đây là con chip, không phải quần chip hay quần con.
Ai chả biết là từ 1/7 là HC chưa gắn “chip”.
Cái “chip” dự kiến gắn vào cuốn HC để cấp sau đây 1 tháng nó đã phải được xây dựng phần cứng phần mềm bla bla căn cứ theo các trường dữ liệu/ thông tin thể hiện trên Hộ chiếu gốc.
Bây giờ mà thay đổi, in HC theo form mới thì “chip” cũng phải thay đổi tương ứng, tất nhiên chắc sẽ đơn giản, thêm 1 vài dòng code….

DE.VN

Xe tăng
ĐSQ và lãnh sự quán VN tại Đức cũng từ chối cấp cho tờ giấy chứng nhận nơi sinh, nếu tới ĐSQ mang theo hộ chiếu mới mà không kèm theo tờ giấy khai sinh để họ đối chiếu.
Ai dính trường hợp này thì thực sự mệt mỏi, vì lại phải đi tìm thêm cái giấy khai sinh để sửa cái lỗi mà không phải mình gây ra. Nhà gần thì đỡ, nhà xa cách vài trăm cây số thì còn tốn thời gian đi lại. Ngồi nhà làm qua dịch vụ thì lại tốn mớ tiền.

barca6996

Xe container
Bệnh nghề nghiệp nên quen mồm cụ ạ. Em trước cũng bị một cụ chắc đáng tuổi cháu mình trong này nhét chữ vào mồm em và chửi tím tái mặt mũi chỉ vì nói ra cái dở về chủ của họ. Em nhẹ nhàng inbox bảo cụ ý chỉ ra chỗ nào em nói sai thì cụ ý bặt vô âm tín, nên sau đó em nghĩ mình người lớn nên thôi cũng không nên chấp trẻ con. Làm sai nhưng không dám nhận nó ăn vào máu rồi cụ ạ. May quá hộ chiếu em mới đổi đầu năm, chắc 15 năm sau mới phải đổi lại. Mà quả sai này sau đổi hộ chiếu có bị mất thêm tiền nữa không các cụ? Em mệnh tím nên đang tính đổi sang cái mới cho nó hợp mệnh :)).
Cụ công dân quốc gia nào mà được cấp hộ chiếu thời hạn 15 năm vậy :P