[CCCĐ] Tu Mơ Rông và Núi Ngọc Linh - Nơi đây đâu chỉ có Sâm!

Happy4ever

Xe điện
Nhắc đến huyện miền núi Tu Mơ Rông hay nhắc đến núi Ngọc Linh thuộc huyện Đắk Glei của tỉnh Kon Tum hẳn nhiều cụ trên đây sẽ nghĩ ngay đến một loại sản vật đã quá nổi tiếng - SÂM NGỌC LINH.
Tuy nhiên trong thớt này, với trình độ hiểu biết vỡ lòng về Sâm Ngọc Linh :), em sẽ không nói nhiều về sâm mà sẽ dành phần lớn thời gian để giới thiệu với các cụ phong cảnh và con người nơi đây.

Em treo tạm vài tấm ảnh để câu view.... :))
Các cụ ghé xem thì nhớ Vodka để em có cảm hứng viết nhé.

Tu ky

Xe tăng
Lâu lắm mới thấy cụ nổi.

Ấm Chén

Xe máy
Vốt cụ,nhưng trời đất(nước) cụ shop hơi quá chén thì phải................

Happy4ever

Xe điện

Happy4ever

Xe điện
Em xin trở lại với chuyến đi.

Do đã công tác trong Đà Nẵng nhiều năm và nhân có dịp cuối tuần không về Hà Nội, một mình em lên kế hoạch đi Măng Đen - Kon Tum trong hai ngày (từ Đà Nẵng). Tuy nhiên đến phút cuối do rủ rê được thêm 2 ông bạn nữa, trong đó có một ông mê mẩn với Sâm Ngọc Linh nên bọn thay đổi kế hoạch đi Tu Mơ Rông và Ngọc Linh. Kế hoạch và lịch trình từ Đà Nẵng như sau:

Ngày 1: Đà Nẵng - Cao tốc ĐN _ Quảng Ngãi - Tiên Phước (Quảng Nam) - Bắc Trà My - Nam Trà My (Ăn trưa) - Tu Mơ Rông (Nghỉ đêm).
Ngày 2: Tu Mơ Rông - Xã Măng Ri - Xã Ngọc Linh - Đi tiếp ĐT 672 - Đường HCM - Thạch Mỹ - Đà Nẵng.

Happy4ever

Xe điện
Cả hai tài khoản Photobucket của em đều có vấn đề, thôi em up tạm trực tiếp ảnh lên đây vậy.

Trên Googlemap thì chi tiết chuyến đi của bọn em như sau:

datnscc

Xe hơi
Nhắc đến huyện miền núi Tu Mơ Rông hay nhắc đến núi Ngọc Linh thuộc huyện Đắk Glei của tỉnh Kon Tum hẳn nhiều cụ trên đây sẽ nghĩ ngay đến một loại sản vật đã quá nổi tiếng - SÂM NGỌC LINH.
Tuy nhiên trong thớt này, với trình độ hiểu biết vỡ lòng về Sâm Ngọc Linh :), em sẽ không nói nhiều về sâm mà sẽ dành phần lớn thời gian để giới thiệu với các cụ phong cảnh và con người nơi đây.

Em treo tạm vài tấm ảnh để câu view.... :))
Các cụ ghé xem thì nhớ Vodka để em có cảm hứng viết nhé.

Ảnh đẹp lắm, tiếp đi cụ.

Happy4ever

Xe điện
6:00 sáng T7 ngày 21/4 bọn em tập trung để chuẩn bị xuất phát. Nhưng trước hết phải tìm chỗ để nạp năng lượng đã. Sau khi trao đổi ngắn, bọn em quyết định ăn sáng một món rất nổi tiếng của... Nghệ An tại Đà Nẵng :)) - Súp lươn.
Ăn xong thì nhất thiết phải cafe đã. Trong này Cafe thì quá thông dụng rồi, tìm một quán quen để tránh Cafe Pin là OK. Tóm lại xong hết mọi khâu chuẩn bị năng lượng cho dạ dầy và tinh thần thì đúng 7:00 bọn em xuất phát.

Khoảng 60Km đầu chạy trên cao tốc thì em không nói làm gì, đường vốn ODA, quản lý đầu tư và khai thác bởi VEC, mấy ông bạn thân trực tiếp thi công và giám sát nên chạy lâu lâu mới nảy lên một cái :))

Happy4ever

Xe điện
Trước lúc rẽ vào cao Tốc Đà Nẵng - Quảng Ngãi, bọn em có ghé vào một cửa hàng tạp hóa bên đường để mua mấy chai nước. Bán hàng cho bọn em là một bà cụ, khi đưa hàng cho bọn em bà liền nhìn thẳng vào mặt và phán: "Nếu đi đường ni, các chú sẽ sẽ phải trả giá rất đắt đấy". Lời bà cụ làm em liên tưởng tới lời tiên đoán của nhà tiên tri Vanga về ngày tàn lụi của thế giới, em nghe mà lạnh cả sống lưng!!!
........
Quả đúng như lời bà cụ nói, đến đoạn cuối con đường, bọn em phải TRẢ GIÁ 90K cho quãng đường cao tốc mà bọn em vừa đi.

Happy4ever

Xe điện
Đường ĐT 673 từ Tam Kỳ đi Bắc Trà My và Nam Trà My nhỏ nhưng được cái đẹp. Có những đoạn xuống cấp hoặc sụt trượt đang được sửa chữa cũng không làm vơi đi sự háo hức của bọn em.
Một vài nhánh Lan rừng được người dân ghép trên thân cây bên nhà đang mùa trổ hoa....Ở HN mà Lan rừng để như này không biết có còn rễ không???!!!

Lan rừng tại Tiên Phước.

Ấm Chén

Xe máy
Hấp dẫn lắm cụ,cụ tả chi tiết cung đường này để có dịp em phi theo cung này một chuyến...........

Happy4ever

Xe điện
Đó là Nam Trà My, vậy còn Bắc Trà My thì có gì?: Thủy điện Sông Tranh - Thủy điện này thì quá nổi tiếng rồi. Các cụ có thể đọc hàng đống thông tin về thủy điện này.
Em thì chỉ lượn lờ bên ngoài và có mấy tấm ảnh để hầu các cụ.

Hồ thủy điện Sông Tranh:

Happy4ever

Xe điện
Ảnh đẹp lắm, tiếp đi cụ.
Hấp dẫn lắm cụ,cụ tả chi tiết cung đường này để có dịp em phi theo cung này một chuyến...........
Đúng mùa lan nở hoa, em mong cụ có nhiều ảnh Hoa lan nữa
Cảm ơn các cụ đã động viên. Em vẫn đang tổng hợp ảnh để có dữ liệu viết tiếp đây.

ninhhq88

Xe máy
cụ chụp máy ảnh gì nước ảnh đẹp vầy?

Zonda R

Xe tăng
Bác chụp ảnh đẹp quá.
Trời và nước xanh trong, không thấy ô nhiễm không khí như ở HN