Từ thiện - Kêu gọi giúp đỡ cháu Hùng - Hà Tĩnh 5 tuổi bị bệnh tim bẩm sinh

Trạng thái
Thớt đang đóng

RIVER10^9

Xe hơi
Đọc xong bài trên dân trí - “Mẹ ơi con sắp chết rồi phải không?", em nhờ một đồng nghiệp có chi nhánh tại Hà Tĩnh lặn lội về tận nơi tìm hiểu. Gia đình cháu bé tại đúng địa chỉ - cách TP Hà Tĩnh 30km với gia cảnh hoàn cảnh đúng như trong bài viết. Em cũng chỉ giúp đỡ cháu được chút ít, cái chính là nhờ anh Huân - Giám đốc chi nhánh Ngân hàng Bắc Á tại Hà Tĩnh đến trực tiếp trao quà cho gia đình cháu sáng nay.

Mong được sự chung tay giúp từ các bác trên OF. Em nhờ bác Sonrack tổ chức quyên góp cho cháu bé được sớm mổ tim. Cảm ơn các bác đã lưu tâm.

(Dân trí) - Cậu bé 5 tuổi cầm tay mẹ, khóc và vặn hỏi: “Mẹ ơi con sắp chết rồi phải không? Chị Tình cố ghìm những giọt nước mắt, chị ôm con vào lòng an ủi “con ngoan của mẹ làm sao mà chết được, con còn phải lớn lên cùng các bạn đến trường học tập".
Ngôi nhà nhỏ của vợ chồng chị Võ Thị Tình ở thôn Trung Đoài, xã Cẩm Lạc, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) nằm xiêu vẹo, chênh vênh nơi cuối làng. Gia cảnh chị thật đáng thương vì cậu con trai 5 tuổi mắc bệnh tim bẩm sinh, tình trạng của bé rất nguy kịch mà bố mẹ chỉ biết quặn lòng nhìn còn đau đớn mà không thể giúp đỡ.
Con càng đau…mẹ càng xót

Vợ chồng chị Tình (29 tuổi) và anh Phạm Văn Tư (35 tuổi) sinh được 2 người con. Cháu đầu là Phạm Thị Ly hiện đang học lớp 3 còn cháu thứ 2 là Phạm Văn Hùng vừa tròn 5 tuổi.
Thật không may, khi Hùng tròn 7 tháng tuổi bé có những dấu hiệu lạ như mặt mày tím tái, thở khó, và hay khóc. Bố mẹ Hùng thấy vậy liền đưa con đến bệnh viện Đa Khoa Hà Tĩnh để khám, thì chính tại nơi đây chị Tình đã không khỏi bàng hoàng khi bác sĩ chẩn đoán con trai chị mắc bệnh tim bẩm sinh.
Hai vợ chồng chị Tình đều xuất thân trong gia đình làm nghề nông, cả bên nội ngoại anh em đều nghèo khó. Với 2 sào ruộng khoán vợ chồng quanh năm làm chẳng đủ ăn. Anh Tư phải đi làm thuê khắp nơi để kiếm tiền thuốc thang cầm cự sự sống cho cháu Hùng hằng ngày.
Từ đó đến nay gia đình đã đưa cháu đi chữa trị khắp nơi nhưng “ tiền mất mà tật vẫn mang”. Nhìn cháu 5 tuổi mà như mới lên 3, người quắt lại, da xanh xao, miệng bầm tím, tay chân yếu ớt trông rất đáng thương.
Thương con chị Tình và anh Tư cố gắng làm lụng tiết kiệm tiền để mong có cơ hội chữa bệnh cho con. Nhưng sức người có hạn, anh chị cố gắng bao nhiêu cũng không thể đủ ăn chứ chưa nói đến tiền chữa bệnh cho bé Hùng.
"Gần đây xem ti vi thấy có chương trình “Trái tim cho em”, tôi mừng quá như ai mở đường thoát cho mình. Vợ chồng tôi vay mượn đưa cháu đi khám ở bệnh viện Việt Đức Hà Nội. Bác sĩ bảo sẽ mổ tim gấp cho cháu nhưng gia đình phải nộp gần 50 triệu tiền viện phí. Vậy là, gia đình chỉ biết ôm con về mà không dám nghĩ đến chuyện mổ tim cho con", chị Tình tâm sự trong nước mắt.

Sau cơn đau của con chị Tình khóc hết nước mắt.

"Mỗi lúc trái gió trở trời cháu Hùng lại lên cơn đau. Cháu đau một mà tôi thì tôi đau 10. Những lúc cháu bất tỉnh lòng tôi quặn thắt mà không biết làm cách gì cho con khỏi khổ. Ở vùng quê nghèo này, số tiền 50 triệu đồng biết kiếm đâu ra. Đi vay ngân hàng thì không có gì để thế chấp. Vay mượn bà con hàng xóm cũng chỉ được một ít thôi, không ai dư dả để cho mình vay" - chị Tình ngẹn ngào tâm sự.

Hùng là cậu bé thông minh nhưng nhút nhát, ấy vậy nhưng khi nhìn các bạn hàng xóm vui đùa em cũng không khỏi chạnh lòng. Rồi bé cầm lấy tay mẹ, khóc và vặn hỏi: “Mẹ ơi con sắp chết rồi phải không?". Chị Tình cố ghìm những giọt nước mắt, chị ôm con vào lòng an ủi “con ngoan của mẹ làm sao mà chết được, con còn phải lớn lên cùng các bạn đến trường học tập".

Thế rồi cháu lại yên lòng ôm lấy cổ mẹ và nũng nịu thủ thỉ: “ Mẹ ơi nếu con không chết thì sau này con sẽ học giỏi có nhiều phiếu bé ngoan như bạn Thắng để được học cao lên làm Bác sỹ chữa bệnh cho những người đau”.

captivaltz

Xe điện
:'(:'(:'(
Em ủng hộ cháu bé 1 triệu
Các cụ cho biết địa chỉ nộp

RIVER10^9

Xe hơi
Số điện thoại của em là: 0903255495. Các bác có thể chuyển tiền cho Hoàng Minh Hà TK HB 02298 tại Ngân hàng TMCP Bắc Á - Chi nhánh Hà Thành. Hoặc các bác có thể chuyển tiền cho Bác Sonrack tại 87 Láng Hạ.

Cảm ơn các bác!

Chỉnh sửa cuối:

danmexe

Xe điện
Em hiểu nỗi đau này...Nếu quyên góp gây quỹ em nghĩ nên chuyển thẳng tới tay gia đình là tốt nhất.

RIVER10^9

Xe hơi
Em chắc chắn với các bác là anh Huân sẽ chuyển ngay đến tận tay gia đình cháu bé. Chỉ cần tiền quyên góp. Anh Huân vừa cho biết gia đình hiện đã nhờ ông cậu thế chấp nhà vay 30 triệu tại Ngân hàng và dự kiến sẽ cho cháu ra HN vào ngày 23/12 khám lại.

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em hiểu nỗi đau này...Nếu quyên góp gây quỹ em nghĩ nên chuyển thẳng tới tay gia đình là tốt nhất.
Bác hãy để ý và yên tâm rằng :Mọi trường hợp làm TT trên OF(Dù là cá nhân,hội,chi hội hay BĐH) đều đến trực tiếp chứ không qua đơn vị nào cả!:41::41::41::41:
Em xin ủng hộ cháu 500n

captivaltz

Xe điện
Số điện thoại của em là: 0903255495. Các bác có thể chuyển tiền cho Hoàng Minh Hà TK HB 02298 tại Ngân hàng TMCP Bắc Á - Chi nhánh Hà Thành. Hoặc các bác có thể chuyển tiền cho Bác Sonrack tại 87 Láng Hạ.

Cảm ơn các bác!
Vâng, em sẽ chuyển cho cụ Sonrack 1 triệu đê ủng hộ cháu bé

RIVER10^9

Xe hơi
Em có thấy thông tin gửi trên YM cho mọi người với nội dung: "Cả nhà ơi, nếu ai có biết cháu bé nào nhà nghèo, bị bệnh tim bẩm sinh cần mổ miễn phí thì đăng ký với Hòa (phóng viên VOV1), 0975. 295. 686. Danh sách có hạn, đăng ký sớm nhé.Send vì cộng đồng"

Em đã cố liên lạc suốt từ hôm qua đến bây giờ.... Tắt máy... Giận quá! Mọi người còn đừa giỡn với sinh mạng con người.

captivaltz

Xe điện
Em có thấy thông tin gửi trên YM cho mọi người với nội dung: "Cả nhà ơi, nếu ai có biết cháu bé nào nhà nghèo, bị bệnh tim bẩm sinh cần mổ miễn phí thì đăng ký với Hòa (phóng viên VOV1), 0975. 295. 686. Danh sách có hạn, đăng ký sớm nhé.Send vì cộng đồng"

Em đã cố liên lạc suốt từ hôm qua đến bây giờ.... Tắt máy... Giận quá! Mọi người còn đừa giỡn với sinh mạng con người.
Mợ xem lại số ĐT, có khi là 0972.595.686, Viettel em chưa thấy 0975 ợ

B.V.C

Xe tải
Thưa các bác các mợ, BVC chúng em xin góp 1000k và bác Tan Hội ( thành viên BVC) góp 500k để hỗ trợ cháu bé Phạm Văn Hùng.Tổng cộng là 1500k.

Khoảng 10h30 sáng mai mợ safenoodles ( thành viên BVC) sẽ liên lạc với bác Sonrack để gửi số tiền 1500k ạ.

BVC chúng em mong cháu bé chóng khoẻ! :):)

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Hôm nay em đã nhận của bác Be 500N ủng hộ cháu!:41:
Em đã nhận của mợ Mỳ chuyển đến sáng 16/12 :
BVC 1000
Tan hội 500
Thích la bup 200
Havu92 200

Cộng : 2400

Em chỉ cập nhật ở một bài này để tiện theo dõi!Số tiền bán nước rửa kính nhờ bác VV theo dõi nhé!

Chỉnh sửa cuối:

cuoichu

Xe buýt
Nhà mình cũng đang giúp cho trường hợp tương tự như này:

Làm gì khi bố mẹ cháu Thương đang chờ ngày... con chết?

Lao Động số 275 Ngày 03/12/2009 Cập nhật: 7:51 AM, 03/12/2009
Bốn mẹ con cháu Thương.

(LĐ) - Ngày 7.12.2009 đang đến rất, rất gần, đó là cái ngày bé Đinh Thị Thương (5 tuổi) được các bác sĩ Bệnh viện Việt - Đức (Hà Nội) hẹn gia đình đến để mổ vá lỗ thông liên thất, chữa bệnh tim bẩm sinh nặng.

Nếu không được phẫu thuật kịp thời, bé Thương sẽ chết trong ít tháng tới. Trong ngôi nhà tre lợp lá cọ đã đen nhẻm, hổng hoác vì cháy dở, nghèo hơn "chị Dậu", bé Thương nằm thở khó nhọc, trong khi mẹ cháu dắt hai đứa em của Thương sang vườn nhà hàng xóm xin mấy quả chuối xanh về luộc ăn để sống và để lấy sữa nuôi con.

Khoản tiền bảy tám chục triệu đồng cho một ca phẫu thuật, có nằm mơ hết kiếp thì ông bố ốm o và bà mẹ chỉ biết kiếm cá cua ngoài bờ đầm bờ thửa ở xã Đồng Thịnh, huyện Yên Lập, tỉnh Phú Thọ của cháu cũng không có được...

Vợ chồng anh Đinh Quý Văn (sinh năm 1983) có 3 đứa con (trong đó bé Thương, 5 tuổi là lớn nhất). Sau khi cháu Thương nằm đến... nhẵn các khoa phòng của bệnh viện huyện Yên Lập, gia đình đã bán con bò mới vay tiền diện hộ nghèo (4 triệu đồng) mua được để làm lộ phí... đưa cháu về Hà Nội khám.

Cả Bệnh viện Nhi Trung ương và Bệnh viện Việt - Đức đều kết luận cháu Thương bị bệnh tim bẩm sinh, chẩn đoán hình ảnh mô tả "hình tim to toàn bộ, hai phổi tăng thông khí, mạch máu hai phổi dãn". Ngày 22.5.2009, BV Việt - Đức kết luận: Bé Thương bị "thông liên thất cao lan dưới van ĐMC, lỗ thông vừa, shunt 2 chiều"; "tăng áp ĐMP nặng"; van và dây chằng tim "thanh mảnh"...

Bệnh viện Việt - Đức đã hẹn mổ cho cháu Thương vào ngày 7.12.2009, lúc 7h sáng, với điều kiện gia đình phải đặt cọc ít nhất 35 triệu đồng, chưa kể các khoản chi phí thuốc thang đi lại khác.

Với số tiền đó vợ chồng anh Văn chỉ biết ngồi nhìn con đi dần đến ngày... chết. Anh Văn khóc: Em gầy yếu thế này, nhìn con thở như kéo bễ, tím tái như thế kia, em chỉ muốn đi... bán máu lấy tiền nuôi các cháu. Nhưng em ốm đau bệnh tật thế này, chắc gì người ta đã thèm mua máu của em, chắc gì em đã có đủ máu để bán.

Làm thế nào để bé Thương không phải chết? Quỹ TLV Lao Động kêu gọi các đơn vị, cá nhân giúp đỡ cháu Thương để cháu có đủ tiền mổ tim.

Theo Lao Động

Bọn mình cũng đã quyên góp được kha khá nhưng đường đi chính về mặt viện phí thì nhận được từ quỹ hỗ trợ chương trình "Trái tim cho em" do chị Kim Ngân bên VTV trao tặng

River có thể hỏi trực tiếp từ bố của cháu này số ĐT 01655493281 về đường để tiếp cận quĩ này nhé, nếu vướng mắc thì thông tin lại mình sẽ tìm thông tin thêm. Cháu này đã xong thủ tục mổ tim nhưng có vấn đề về sức khỏe chưa đảm bảo nên đang được đưa sang Bạch mai điều trị trước.

Có một điều mình thắc mắc là theo qui định thì các cháu dưới 6 tuổi được điều trị miễn phí (năm ngoái bọn mình cũng giúp cho 1 cháu bé tên Hiệp bị não úng thủy được mổ miễn phí tại viện nhi TW), không hiểu sao bây giờ ko còn nhỉ???

RIVER10^9

Xe hơi
Nhà mình cũng đang giúp cho trường hợp tương tự như này:

Làm gì khi bố mẹ cháu Thương đang chờ ngày... con chết?

Lao Động số 275 Ngày 03/12/2009 Cập nhật: 7:51 AM, 03/12/2009
Bốn mẹ con cháu Thương.

(LĐ) - Ngày 7.12.2009 đang đến rất, rất gần, đó là cái ngày bé Đinh Thị Thương (5 tuổi) được các bác sĩ Bệnh viện Việt - Đức (Hà Nội) hẹn gia đình đến để mổ vá lỗ thông liên thất, chữa bệnh tim bẩm sinh nặng.

Nếu không được phẫu thuật kịp thời, bé Thương sẽ chết trong ít tháng tới. Trong ngôi nhà tre lợp lá cọ đã đen nhẻm, hổng hoác vì cháy dở, nghèo hơn "chị Dậu", bé Thương nằm thở khó nhọc, trong khi mẹ cháu dắt hai đứa em của Thương sang vườn nhà hàng xóm xin mấy quả chuối xanh về luộc ăn để sống và để lấy sữa nuôi con.

Khoản tiền bảy tám chục triệu đồng cho một ca phẫu thuật, có nằm mơ hết kiếp thì ông bố ốm o và bà mẹ chỉ biết kiếm cá cua ngoài bờ đầm bờ thửa ở xã Đồng Thịnh, huyện Yên Lập, tỉnh Phú Thọ của cháu cũng không có được...

Vợ chồng anh Đinh Quý Văn (sinh năm 1983) có 3 đứa con (trong đó bé Thương, 5 tuổi là lớn nhất). Sau khi cháu Thương nằm đến... nhẵn các khoa phòng của bệnh viện huyện Yên Lập, gia đình đã bán con bò mới vay tiền diện hộ nghèo (4 triệu đồng) mua được để làm lộ phí... đưa cháu về Hà Nội khám.

Cả Bệnh viện Nhi Trung ương và Bệnh viện Việt - Đức đều kết luận cháu Thương bị bệnh tim bẩm sinh, chẩn đoán hình ảnh mô tả "hình tim to toàn bộ, hai phổi tăng thông khí, mạch máu hai phổi dãn". Ngày 22.5.2009, BV Việt - Đức kết luận: Bé Thương bị "thông liên thất cao lan dưới van ĐMC, lỗ thông vừa, shunt 2 chiều"; "tăng áp ĐMP nặng"; van và dây chằng tim "thanh mảnh"...

Bệnh viện Việt - Đức đã hẹn mổ cho cháu Thương vào ngày 7.12.2009, lúc 7h sáng, với điều kiện gia đình phải đặt cọc ít nhất 35 triệu đồng, chưa kể các khoản chi phí thuốc thang đi lại khác.

Với số tiền đó vợ chồng anh Văn chỉ biết ngồi nhìn con đi dần đến ngày... chết. Anh Văn khóc: Em gầy yếu thế này, nhìn con thở như kéo bễ, tím tái như thế kia, em chỉ muốn đi... bán máu lấy tiền nuôi các cháu. Nhưng em ốm đau bệnh tật thế này, chắc gì người ta đã thèm mua máu của em, chắc gì em đã có đủ máu để bán.

Làm thế nào để bé Thương không phải chết? Quỹ TLV Lao Động kêu gọi các đơn vị, cá nhân giúp đỡ cháu Thương để cháu có đủ tiền mổ tim.

Theo Lao Động

Bọn mình cũng đã quyên góp được kha khá nhưng đường đi chính về mặt viện phí thì nhận được từ quỹ hỗ trợ chương trình "Trái tim cho em" do chị Kim Ngân bên VTV trao tặng

River có thể hỏi trực tiếp từ bố của cháu này số ĐT 01655493281 về đường để tiếp cận quĩ này nhé, nếu vướng mắc thì thông tin lại mình sẽ tìm thông tin thêm. Cháu này đã xong thủ tục mổ tim nhưng có vấn đề về sức khỏe chưa đảm bảo nên đang được đưa sang Bạch mai điều trị trước.

Có một điều mình thắc mắc là theo qui định thì các cháu dưới 6 tuổi được điều trị miễn phí (năm ngoái bọn mình cũng giúp cho 1 cháu bé tên Hiệp bị não úng thủy được mổ miễn phí tại viện nhi TW), không hiểu sao bây giờ ko còn nhỉ???
Em cảm ơn bác. Em đã liên lạc với Anh Văn theo số điệnthoại bác cho. Anh Văn cho biết hiện nay con gái anh Văn chưa được mổ vì cháu đang bị viêm phổi đang nằm viện. Số tiền được hỗ trợ từ Báo chí truyền hình là 35 triệu sẽ được chuyển thẳng cho BV khi cháu mổ. Tuy nhiên tổng kinh phí vẫn là 50 triệu. Anh Văn sẽ trực tiếp trao đổi với người đã giúp lấy nguồn tiền này và liên lạc lại với em.

RIVER10^9

Xe hơi
Mợ xem lại số ĐT, có khi là 0972.595.686, Viettel em chưa thấy 0975 ợ
Em thử gọi số máy bác gợi ý nhưng nhầm máy. Em cũng thử gọi lại số cũ thì vẫn tắt máy bác ạ.

cuoichu

Xe buýt
Em cảm ơn bác. Em đã liên lạc với Anh Văn theo số điệnthoại bác cho. Anh Văn cho biết hiện nay con gái anh Văn chưa được mổ vì cháu đang bị viêm phổi đang nằm viện. Số tiền được hỗ trợ từ Báo chí truyền hình là 35 triệu sẽ được chuyển thẳng cho BV khi cháu mổ. Tuy nhiên tổng kinh phí vẫn là 50 triệu. Anh Văn sẽ trực tiếp trao đổi với người đã giúp lấy nguồn tiền này và liên lạc lại với em.
Trong đoạn trao đổi trên mình cũng đã thông báo là cháu đang được điều trị ở BM trước (vì bị nghi là nhiểm trùng máu, nhưng sau khi kiểm tra thì ko phải vậy nên hy vọng là cháu sẽ sớm được phẫu thuật).
Dù gì thì các "quĩ" cũng chỉ giúp được tối đa là tiền phẫu thuật, còn nhiều thứ mà gia đình bệnh nhân cần như thuốc thang, chi phí sinh hoạt của gia đình trong thời gian nằm viện, các thuốc cần duy trì sau hậu phẫu ... nên vẫn cần thêm sự chung tay giúp sức của các Cụ và các tổ chức khác ạ.

safenoodles

Xe cút kít
Hôm nay em đã nhận của bác Be 500N ủng hộ cháu!:41:
Em đã nhận của mợ Mỳ chuyển đến sáng 16/12 :
BVC 1000
Tan hội 500
Thích la bup 200
Havu92 200

Cộng : 2400

Em chỉ cập nhật ở một bài này để tiện theo dõi!Số tiền bán nước rửa kính nhờ bác VV theo dõi nhé!
Em cảm ơn bác đã cập nhật nhanh chóng ạ!:):)

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
ĐÓNG và TỔNG KẾT CHƯƠNG TRÌNH MUA NƯỚC RỬA KÍNH HỖ TRỢ CHÁU BÉ MỔ TIM

Tổng số tiền đã quyên góp được là 4,200,000 đồng của các bác có tên dưới đây, ngày mai số tiền này sẽ được chuyển đến bác Sơn Rách

1) Phuongcuunet (lấy ở minh0406 - 352 Trần Khát Chân)
3) Thangws (lấy ở xưởng vietvoiz.com)
4) SENTA (lấy ở xưởng vietvoiz.com)
5) Lãng Du (lấy ở minh0406 - 352 Trần Khát Chân)
6) nck_kool (lấy ở minh0406 - 352 Trần Khát Chân)
7) Tuanphim (lấy ở xưởng vietvoiz.com)
9) Sonvuive (lấy ở xưởng vietvoiz.com)
10) Minhchi233 (lấy ở xưởng vietvoiz.com) - chưa lấy
11) Xẻo Đầu (lấy ở xưởng vietvoiz.com)
12) Phongthanhauto (lấy ở xưởng vietvoiz.com)
14) Langduca (lấy ở xưởng vietvoiz.com) - chưa lấy
15) Laceti2010 (lấy ở 87 Láng Hạ)
18) thientamnt (lấy ở minh0406 - 352 Trần Khát Chân)
19) Aotim (lấy 87 Láng Hạ)
22) Civic_2008 (lấy ở xưởng vietvoiz.com)
23) theanhhuawa (lấy ở minh0406 - 352 Trần Khát Chân)
24) ciFOR (lấy ở xưởng vietvoiz.com)
25) Rocke04 (lấy 87 Láng Hạ)
26) Băp Bơ (lấy 87 Láng Hạ)

@@ Bác 30K-7788 không mua nước rửa kính nhưng góp 100K cho quỹ
@@ Bác Lamseico không mua nước rửa kính nhưng góp 300K cho quỹ

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng