[Funland] Tư vấn giúp cháu có nên mua chung cư trả góp vin !

Quê bầm

Xe điện
nuôi 1 đứa trẻ là cứ phải để ra 10tr/tháng cho tới lúc nó đi làm, vậy là còn 25. Ăn tiêu hàng tháng chắc ko dưới 10 củ, vậy là còn 15, ...
10 củ chỉ là học phí cứng thôi nếu học trường tư chưa kể học thẻm và cái khác chứ cụ

toyennha

Xe lăn
nuôi 1 đứa trẻ là cứ phải để ra 10tr/tháng cho tới lúc nó đi làm, vậy là còn 25. Ăn tiêu hàng tháng chắc ko dưới 10 củ, vậy là còn 15, ...
Cụ ơi!! Nếu đã có ý mua nhà Vin ăn phải trên 15 củ là ít. :D em ở nhà hẻm 2 vợ chồng 1 đứa học lớp 5 tháng hơn 15 rồi cụ. Chưa kể tiền em uống cafe và đi với em gái "mưa" và vợ đi với phi công :D

shenlong66

Xe hơi
Nhà cháu định mua cc Vin Ocean park ở Gia Lâm. 2 vc cháu lương bình thường được 35 triệu/tháng có 1 bé. Tích góp được 1.2 tỷ rồi. Đang ở trọ theo cc em có nên vay mua trả góp cc Vin Ocean Park Gia Lâm lúc này không ạ !
Mua đi cụ, lăn tăn cái gì, mua căn nhỏ thôi, vay ít thôi. Mấy năm nữa có tiền thì đổi sau. Vội gì

Ronadol

Xe hơi
Phù hợp với nhu cầu thì cứ múc thôi cụ, đừng vay nhiều quá là được.
Và nên mua chuyển nhượng lại ở các tòa cũ nhé (nói là cũ hơn thôi chứ mới dùng được 1-2 năm), vì các tòa CĐT bán mới bây giờ bị định giá khá cao, cả Ocean Park và Smart City đều như thế.
Chuyển nhượng giờ cũng giá trên trời ấy cụ. Cao so với lúc mua 600-900tr/ căn trong khi ở cũ nát rồi

cadan

Xe container
sợ thật, truoc đây nhà 100m 3 ngủ còn thấy bí
Giờ xây 75-80m 3 ngủ thì còn bí thế nào nữa

chủ đt xây giỏi thật, nhg bán hàng còn giỏi hơn
Phải công nhận chủ đtu ấy giỏi , khai sinh ra nhiều khái niệm chưa từng có

Chung cư 80m chia 3 ngủ

" Biệt thự liền kề" 48m, lại còn ở tỉnh, mà vẫn bán được hàng

cadan

Xe container
Phù hợp với nhu cầu thì cứ múc thôi cụ, đừng vay nhiều quá là được.
Và nên mua chuyển nhượng lại ở các tòa cũ nhé (nói là cũ hơn thôi chứ mới dùng được 1-2 năm), vì các tòa CĐT bán mới bây giờ bị định giá khá cao, cả Ocean Park và Smart City đều như thế.
Trong khi các chung cư ở nội đô nhiều nơi chỉ 35_45tr, căn 2 ngủ đã 80-90m, căn 3 ngủ toàn trên 100m, lại gần chợ búa truòng học, công sở..

Khổ cái là bị "chê" là cũ, ko có tiện ích dưới chân tòa nhà (nhg lại vô vàn lựa.chọn xung quanh)

cadan

Xe container
Mấy ông khuyên ko mua vin ra chỗ # bàn. Người ta đã chỉ định mua vin hỏi chỗ vay đi trả lời lung tung .
Giờ tôi hỏi các ông
Chào anh . Nhà anh ở đâu?
1) Anh ở Vin hay anh
2) Anh ở Khu nhà ở xã hội
1 hay 2 sang thằng người hơn
Em ở khu "nhà ở XH" Bờ Hồ ạ, không có tiện ích nội khu gì vì ngay mặt đường và không có tường bao phân cách với cac khu khác như phố Pháp, phố Hàng...

Có cái hồ không cần đào, sơ sơ nghe đâu trong sách từ thời Lê Thái Tổ đã nhăc tới...

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn

caisua

Xe lăn
Em ở khu "nhà ở XH" Bờ Hồ ạ, không có tiện ích nội khu gì vì ngay mặt đường và không có tường bao phân cách với cac khu khác như phố Pháp, phố Hàng...

Có cái hồ không cần đào, sơ sơ nghe đâu trong sách từ thời Lê Thái Tổ đã nhăc tới...
Nhiều thằng có thói khinh người từ khi chính mình còn chả bằng ai, cụ chấp làm gì

cadan

Xe container
Nhiều thằng có thói khinh người từ khi chính mình còn chả bằng ai, cụ chấp làm gì
Dạ, em cũng biết là OF ngoạ hổ tàng long nhiều, cỡ em cũng chỉ mức trung bình 5-/10 thôi ạ.

Nhiều khi giao lưu cho vui ấy mà.

cảm ơn cụ đã chia sẻ

anphudong

Xe tăng
C/C của Vin xây trần thấp quá, vào phòng cứ thấy bí, hơi ngộp. Hành lang nhỏ dài phải dùng quạt thông gió suốt ngày đêm. Được cái tiện ích nội khu khá đầy đủ nhưng đắt quá ko phù hợp giới bình dân. Nếu đã đi xa thì tìm khu nào hạ tầng tương đối mua mảnh đất cất tạm căn nhà cấp 4 ở trước, sau này có tiền đập đi xây dựng lại mới là kế lâu dài. C/C nhiều cái bất tiện lắm!

tuanrs

Xe tải
2 ngủ 2vs full đồ tầm 2,5 tỷ đổ lại là ok. Tuy nhiên gánh nợ 50%, gốc + lãi hàng tháng cỡ 15 củ đổ lên đấy bác

badboyvn

Xe tải
có điên mới mua trả góp nhà vin bên OCP, với 2ty mua nhà khu việt hưng, sài đồng hay ngọc thụy vừa gần vừa rẻ, rúc vào ổ gà OCP xong đi trả lãi bank há mồm

alceste

Xe điện
Cụ ơi!! Nếu đã có ý mua nhà Vin ăn phải trên 15 củ là ít. :D em ở nhà hẻm 2 vợ chồng 1 đứa học lớp 5 tháng hơn 15 rồi cụ. Chưa kể tiền em uống cafe và đi với em gái "mưa" và vợ đi với phi công :D
Các cụ ăn gì mà ác thế ạ?

Em ở nhà tạm gọi là cao cấp hơn Vin, vì giá nhà đắt hơn (hoặc ít ra là ngang) và phí dịch vụ đắt hơn, nhưng tiền chợ của nhà em chưa bao h đến chục triệu/tháng trừ Tết, mà Tết là bao gồm cả biếu các bên.

Thật ra khéo ăn thì no khéo co thì ấm, chẳng ai định ra cái hạn mức nào là phải tiêu bao nhiêu ăn bao nhiêu con cái học bao nhiêu cả. Nên phụ thuộc cách chi tiêu và mức chi tiêu thôi.

Rất nhiều nhà bạn em, nhà ở Time, bố mẹ làm công ty toàn trên 70-80M/tháng/người, nhưng con vẫn học trường công (Trưng Vương, Thăng Long, Trưng Nhị, Lê Quý Đôn, Lê Ngọc Hân, Trần Nhân Tông đủ cả), đi học thêm bình thường, khu nhà em các bạn vẫn học trường công hoặc bán công kiểu Lý Thái Tổ, Phan Huy Chú bình thường. Đi chợ và ăn uống bình thường, miễn đừng ngày nào cũng cua Cà Mau với tổ yến thì rất nhanh very good (các cụ đừng mua online, cứ xách làn ra chợ mua chợ truyền thống rẻ hơn đáng kể), cafe thì mỗi ngày 30k, ăn trưa 30-70k/bữa trung bình, anh em đi uống hay trưa cùng nhau nay người này trả mai người kia trả, còn ko thích thì lên văn phòng uống cafe ngồi điều hòa cho mát.

Và cũng ko có quy định nào yêu cầu các nhà phải tiêu bao nhiêu cho ăn uống, hàng xóm cũng chẳng ai nhìn đến nhà ai ăn uống ntn, h mà sang nhà nhau chơi (đủ thân thì mới đến nhà và rất thân mới tùy tiện sang lúc ăn cơm được) thấy ăn nhiều rau, còn gật gù khen nhau ờ đấy ăn thế này "heo - thì" đấy.

Goya

Xe buýt
Khi mua chung cư, ngoài việc gần cơ quan trường học ra, em rất để ý 2 yếu tố : quản lý và phòng cháy. Quản lý tốt thì nhà lâu xuống cấp, lúc nào cũng sạch sẽ dễ chịu, phòng cháy thì khỏi nói quan trọng như nào rồi, và nhất là cảm giác an tâm khi mình ở nhà. Vì 2 yếu tố đó, cộng thêm tiện ích các loại, em vote cụ mua vin ocp chủ bán lại vì giá ocp bây giờ rất tốt.
Nhà Vin tuy nhỏ nhưng nếu cụ sống tối giản một chút sẽ rất OK. Em đang ở căn 2 ngủ 1wc, 51m2 thông thủy thôi mà cảm thấy thoải mái k vấn đề gì. Tất nhiên em thích ở rộng hơn nhưng với tầm tài chính đó em chọn căn nhỏ và thấy khá hài lòng

Cukhoai9

Xe buýt
Ăn nhiều chứ ở mấy, các cụ ngày trước nói chưa bao giờ sai
Về quê em thấy nhiều biệt thự 2-3 tầng chỉ hai vc già sống, con cái ra tp cả
Ở ngoại ô, các gia đình trẻ vay mượn mua chung cư chỉ để sáng đi sớm, chiều về ngủ, mất việc gần như mất nhà
Chết vì danh hão là cái chết từ từ, âm ỉ vài chục năm, còn đâu đi ăn đi chơi, trải nghiệm cuộc sống
Em làm đâu thuê nhà đấy đi bộ đi làm, chấp nhận bị chê kém cỏi....

KeanuR

Xe tăng
Tầm này mua ocp giá hợp lý quá, tiện ích thì nó số 1 Hn luôn chứ chả số 2 gì nữa
Mỗi cái xa trung tâm, phù hợp ai làm việc khu vực Gia Lâm Long Biên Hưng Yên

Chỉnh sửa cuối:

huynhngoc1993

Đi bộ
Nếu chủ thread làm ở quanh Gia Lâm hoặc work from home thì hợp lý. Làm ở nội đô thì không nên, chạy ra chạy vào mệt lắm.
Em đang ở bên zen park vừa thoáng lại không lo chỗ đỗ ô tô. Có điều bên này giá nhà với phí dịch vụ cao hơn S1 S2.
Cuối tuần mới chạy về nội đô thăm phụ huynh mà quá mệt với cái giao thông HN :))

nghia123

Xe tải
các cụ nào đang ở ocean park 1-3 cho ít kinh nghiệm ạ; e đang cần khảo sát thực tế để làm căn ở, con cái lớn đi học nước ngoài chỉ còn 2 vc đi bus hoặc 1 oto sang nội đô làm hàng ngày thì ổn ko các cụ?

duymanh90

Xe đạp
các cụ nào đang ở ocean park 1-3 cho ít kinh nghiệm ạ; e đang cần khảo sát thực tế để làm căn ở, con cái lớn đi học nước ngoài chỉ còn 2 vc đi bus hoặc 1 oto sang nội đô làm hàng ngày thì ổn ko các cụ?
nghe đã thấy khó, cụ tính xem mỗi ngày tốn bao nhiêu thời gian cho việc đi lại rồi cân xem ok là được.