[tư vấn] nên mua 16-35/f4 hay iphone 7 plus

blackcarens

Xe buýt
Em đang phân vân quá, đang kiếm cái ống kính góc rộng để chụp phong cảnh, chụp tập thể. 16-35L thì tất nhiên là ngon rồi, nhưng rẻ cũng tầm gần đôi chục củ. Cắm vào full frame chụp lên thật là nong nanh, góc rộng ngoác, nói chung ko chê được gì. Thế nhưng vừa rồi đi cùng hội bạn, trong khi mình còn đang loay hoay máy móc, thì đứa bạn giơ con 7 plus chụp oạch cái, xong đem ra so sánh ảnh đẹp chả kém gì 16-35L, cũng nét sâu, cũng chi tiết, màu sắc lên bần bật. Giờ đâm ra phân vân quá. 7plus thì ngoài chụp ảnh còn làm được khối thứ hay ho, lại nhỏ gọn, trong khi chừng ấy tiền khuân em 16-35L về vừa cồng kềnh, nặng nề, chụp chưa thấy hơn gì mấy, hoặc có hơn thì cũng ko đáng kể. Nếu xét về góc rộng thì chả khác gì nhau (chỉ xét về mục tiêu chụp góc rộng, phong cảnh hoặc group photo, nét sâu, ko xoá phông).
Mời các cụ vào chém tý cho nó vui vẻ.

Lelong1411

Xe tăng
Cụ cầm đến máy ảnh lens L mà nói 7 plus ra ảnh chẳng kém gì thì e buồn cho thế hệ máy ảnh VN quá :)). Điều đó chỉ thể hiện tay nghề cụ luyện chưa đủ thôi. Em thì k dám tự cao gì nhưng em chỉ cần cầm Crop vs sigma 17-50 f2.8 là em chấp từ thằng Iphone X sang thằng note8

blackcarens

Xe buýt
Trong một số hoàn cảnh thì ip chụp đẹp ko kém dslr, nhất là phong cảnh hay group photo. Tất nhiên ip có những hạn chế, đặc biệt là chụp low light, tuy nhiên từ đời 7+ đã tốt hơn đáng kể. Em trình còi chả dám khoe ảnh, cụ cứ gug ra ảnh ip chụp đẹp kinh, chưa kể nhỏ gọn lắm chức năng. Em đã chuẩn bị xuống tiền 16-35 rồi mà giờ phân vân quá :((

Lelong1411

Xe tăng
Em nhặt đại một cái ảnh chụp bằng ip trên mạng để minh hoạ
Em ko biết ảnh này có phải do IP chụp ko nhưng em khẳng định ảnh này 100% ko phải auto mà qua filter để phơi, canh giờ vàng chọn cảnh và về hậu kỳ rất kỹ. Với cả cụ soi những cái ảnh do nhiếp ảnh gia ng ta chụp thì tất yếu nó sẽ khác.

blackcarens

Xe buýt
thực ra em chỉ muốn nói là ip có thể chụp rất đẹp nếu biết dùng nó, chứ ảnh thì nhiều mà. Tất nhiên do người chụp, nhưng trình còi như em thì thấy chụp bằng ip hay 16-35 chả khác mấy. Trình xịn như cụ có khi cầm ip chụp cũng chả kém dslr.

danny_ocean

Xe tải
Cứ cho là công nghệ chụp hình từ ĐT ngày càng phát triển, thì chất lượng ảnh từ ĐT còn lâu lâu lắm mới có thể so với ảnh từ máy ảnh. Nên các cụ thích chụp choẹt đừng do dự gì mà ko đầu tư 1 chiếc máy ảnh có thể thay được ống kính. Nếu ĐT chụp ảnh ngang ngửa máy ảnh thì ai còn mua máy ảnh làm gì nữa các cụ?

Nhung Halu

Xe đạp
cu
Cụ cầm đến máy ảnh lens L mà nói 7 plus ra ảnh chẳng kém gì thì e buồn cho thế hệ máy ảnh VN quá :)). Điều đó chỉ thể hiện tay nghề cụ luyện chưa đủ thôi. Em thì k dám tự cao gì nhưng em chỉ cần cầm Crop vs sigma 17-50 f2.8 là em chấp từ thằng Iphone X sang thằng note8
cụ chụp đẹp quá ạ

qlevis

Xe điện
7plus tuổi j mà so ff vs L hả cụ chủ?:)), nếu cầm combo đó mà cụ chụp xấu hơn 7plus thì là do cụ chụp kém chứ ko phải do máy đâu:). Tương lai thì chưa biết nhưng hiện tại thì đt chưa đủ độ để so vs ff:))

blackcarens

Xe buýt
7plus tuổi j mà so ff vs L hả cụ chủ?:)), nếu cầm combo đó mà cụ chụp xấu hơn 7plus thì là do cụ chụp kém chứ ko phải do máy đâu:). Tương lai thì chưa biết nhưng hiện tại thì đt chưa đủ độ để so vs ff:))
Em trình còi thì không kể, nhưng em thấy trên mạng và cả mấy đứa bạn em chụp 7+ ngon phết, thế nên đằng nào cũng mất công luyện tập thì luyện luôn bằng 7+ có hơn là mua ff+L không?

qlevis

Xe điện
Em trình còi thì không kể, nhưng em thấy trên mạng và cả mấy đứa bạn em chụp 7+ ngon phết, thế nên đằng nào cũng mất công luyện tập thì luyện luôn bằng 7+ có hơn là mua ff+L không?
7+ thì chả cần luyện, vì mọi thứ đều tự động kể cả chỉnh màu có thể thực hiện trên máy luôn. Còn vs DSLR lại là 1 sự khác biệt. Cụ chịu khó cầm máy và đi off đôi năm sẽ lên tay. Nói chung cái j cũng vậy, phải hiểu cái máy mình có thì mới điều khiển đc nó, thì sẽ cho ra những bức ảnh đẹp được.:P. Đấy là cụ mới chơi DSLR, nếu cụ chơi thể loại rangerfinder, ống kính lấy nét bằng tay, cụ còn thấy thốn hơn=)). Nhưng mà chất lượng ảnh thì tuyệt hảo:P

Lelong1411

Xe tăng
Nói quanh đi quẩn lại thì cụ tự thấy nhu cầu của cụ chỉ cần đến 7+ là đã quá đủ, vậy thì mua 7+ thôi cụ. Cần gì phải lăn tăn L với FF chi cho tốn kém

hangnhatvip.com

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Về ảnh ọt thì rất đau đầu, nếu như đã chơi ảnh thì đầu tư tốt kém nhất là về thời gian còn công cụ, máy ảnh, ống kính chỉ là phụ. Nếu chụp ảnh có điều kiện chọn FF và lend L là tốt nhất, còn không các dòng máy crop và các lend 4 cũng là một lựa chọn không tồi, em cũng đã dùng qua Canon, Nikon, Fentax, em có ý kiến như sau.

1. Chụp phong cảnh: Nikon (Nếu nhiều tiên thì dùng FF còn không thì Crop và kèm theo lend L)
2. Chụp chân dung, đời thường: Canon

Bimmer

Xe điện
Chủ yếu là tuỳ nhu cầu của cụ thôi. Dùng DSLR chủ yếu tận dụng hiệu ứng quang học của ống kính. Nếu chỉ chụp phong cảnh từ xa, ảnh phẳng 2D thì iphone cũng không kém mấy. Em thấy iphone lên màu rất đẹp. Chụp DSLR mà không dùng hậu kỳ thì khéo còn thua iphone.

haivanphe

Xe container
Em có cả 2 ạ. iPhone 7plus mà chụp đủ sáng thì cũng chả kém máy DSLR là mấy ạ.

blackcarens

Xe buýt
7+ thì chả cần luyện, vì mọi thứ đều tự động kể cả chỉnh màu có thể thực hiện trên máy luôn. Còn vs DSLR lại là 1 sự khác biệt. Cụ chịu khó cầm máy và đi off đôi năm sẽ lên tay. Nói chung cái j cũng vậy, phải hiểu cái máy mình có thì mới điều khiển đc nó, thì sẽ cho ra những bức ảnh đẹp được.:P. Đấy là cụ mới chơi DSLR, nếu cụ chơi thể loại rangerfinder, ống kính lấy nét bằng tay, cụ còn thấy thốn hơn=)). Nhưng mà chất lượng ảnh thì tuyệt hảo:P
Nói quanh đi quẩn lại thì cụ tự thấy nhu cầu của cụ chỉ cần đến 7+ là đã quá đủ, vậy thì mua 7+ thôi cụ. Cần gì phải lăn tăn L với FF chi cho tốn kém
Về ảnh ọt thì rất đau đầu, nếu như đã chơi ảnh thì đầu tư tốt kém nhất là về thời gian còn công cụ, máy ảnh, ống kính chỉ là phụ. Nếu chụp ảnh có điều kiện chọn FF và lend L là tốt nhất, còn không các dòng máy crop và các lend 4 cũng là một lựa chọn không tồi, em cũng đã dùng qua Canon, Nikon, Fentax, em có ý kiến như sau.

1. Chụp phong cảnh: Nikon (Nếu nhiều tiên thì dùng FF còn không thì Crop và kèm theo lend L)
2. Chụp chân dung, đời thường: Canon
Em cân nhắc rất nghiêm túc mà cụ. Thực ra ff thì em cũng đang dùng 6D với 24-105, chụp thấy cũng ổn, chân dung hoa lá cành ok. Vừa rồi thấy canon ra ống 16-35/4L dân tình khen quá trời nên muốn mua thêm chụp cho oách, thế nhưng tự nhiên đợt này thấy 7+ xuống giá thành ra lại lăn tăn, thay vì đầu tư thêm lens thì đầu tư 7+ để chụp trong một số trường hợp thuận tiện (phong cảnh, góc rộng), còn chân dung hoa lá cành thì vẫn phải dslr chứ 7+ chưa so được.

metavn

Xe tăng
Em nghĩ cụ thích chụp ảnh thì nên đầu tư máy ảnh cho chuyên nghiệp :D

Xeconbo

Xe tải
Theo mình b dư giả thì quất lens ,nếu nghiệp dư thì ip 7+
Đừng nên so dsrl với smartphone

aurorastephen12

Xe tải
vote 7+
Bộ kia của cụ nên giải tán luôn, mua X luôn cho chất cụ ạ. Đảm bảo X sành điệu, chất hơn 6D 24-105 nhiều.
Mỗi cái nó có tác dụng riêng, vì vậy trong TH của cụ em nghĩ là ipX là chuẩn nhất.
Mời cụ nghé qua gallery của e xem chơi.
E ko có tiền xài 6D, toàn hàng cỏ thui ợ :))
https://www.flickr.com/photos/thanh_oi/
Em cân nhắc rất nghiêm túc mà cụ. Thực ra ff thì em cũng đang dùng 6D với 24-105, chụp thấy cũng ổn, chân dung hoa lá cành ok. Vừa rồi thấy canon ra ống 16-35/4L dân tình khen quá trời nên muốn mua thêm chụp cho oách, thế nhưng tự nhiên đợt này thấy 7+ xuống giá thành ra lại lăn tăn, thay vì đầu tư thêm lens thì đầu tư 7+ để chụp trong một số trường hợp thuận tiện (phong cảnh, góc rộng), còn chân dung hoa lá cành thì vẫn phải dslr chứ 7+ chưa so được.