[Funland] Tư vấn và trả lời các vấn đề liên quan tới sức khoẻ

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Kính các kụ/mợ,

Em là drchinh, đang công tác trong môi trường y tế. Em tham gia OF từ đầu năm 2011 (cũng chỉ vô tình biết tới OF thôi), thấy OF hay hay nên cứ nghiền mãi:-bd. Em cũng đã mở nhiều thớt trong Trạm xá OF này, nhưng cứ một thời gian tồn tại nó lại biến mất:-??. Nay em lại mở tiếp thớt mới với tôn chỉ:
- Đọc hộ
- Tư vấn
- Trả lời
=> Các vấn đề liên quan tới sức khoẻ.
Em xếp gạch hầu các OFERS ợ:-w

Vietkid

Xe điện
Đọc hộ là sao hả cụ.
Nhân đây em hỏi cụ luôn, em đi khám dạ dày, bác sĩ chụp X-quang và chuẩn đoán viêm hang vị và môn vị, cho thuôc Polykit ( 7 ngày ), gastropulgite, no-spa và forlax ( uống 2 ngày cách nhau ).
Em đã uống hết 1 tuần, định đi khám lại, theo cụ nên như thế nào.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Chụp dạ dầy để chẩn đoán viêm hay loét dạ dầy có giá trị rất thấp, tốt nhất vẫn là nội soi dạ dầy cụ à.
Đơn thuốc cụ ghi ra em thấy lạ lắm^^
Khi đi kiểm tra lại thì cụ nên làm nội soi dạ dầy nhé^^
Nếu cần giúp đỡ cụ PM cho em.

Vietkid

Xe điện
Đơn thuốc em thấy lạ ra sao hả cụ, em sợ nhất nội soi, món ấy dã man lắm, em không xơi được.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Đọc hộ là sao hả cụ.
Nhân đây em hỏi cụ luôn, em đi khám dạ dày, bác sĩ chụp X-quang và chuẩn đoán viêm hang vị và môn vị, cho thuôc Polykit ( 7 ngày ), gastropulgite, no-spa và forlax ( uống 2 ngày cách nhau ).
Chẩn đoán viêm hang vị và môn vì mà đơn thuốc lại có:
- Thuốc điều trị viêm dạ dầy: Polykit, gastropulgite
- Thuốc giảm đau chống co thắt: no-spa
- Thuốc nhuận tràng: forlax
=> Như thế này là điều trị bao vây vừa thừa vừa thiếu rồi cụ ạ

Cụ cứ đi khám lại xem sao. Giờ nội soi dạ dầy có gây mê rất tốt, nó không làm cụ khó chịu đâu^^

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Đọc hộ là sao hả cụ.
Nhờ thớt của bs Chinh nhắn cụ VietKit cái, đau nhăng nhô vớ vẩn như của bác chẳng qua là muỗi đốt cột điện, dùng đơn đó 1 tuần hết đau hết khó chịu rồi thì nghỉ thuốc đi. Công nhận nó kê đơn dã man con ngan, toàn thuốc là thuốc, đến Leót dạ dày cũng phải khỏi huống chi là Viêm. Kiêng rượu bia, chất cay chua lâu lâu một chút nhé. Hạn chế thức khuya, giảm lo âu, căng thẳng, ăn uống điều độ, đi chơi nhiều, làm ít, gái gú vừa phải.... thế mới giải quyết gốc rễ vấn đề.
Vấn đề khám lại hoặc nội soi lại cần thiết nếu vẫn đau. Còn ok rồi coi như khỏi phải tốn tiền nhá.
Thế nhé ! ke ke
(À mà nó chụp XQ xong phán như thế thì em chả cần chụp cái gì, nghe qua đt là đọc đc bệnh rồi, túm lại kệ nó chả sao đâu, em đây đau suất, làm 2 viên Kremil S nhai nuốt là ok)

Chỉnh sửa cuối:

roninVN

Xe buýt
Vừa hỏi drchinh và các cụ nghề Y bên thớt "Động mạch vành" nay gặp thớt này có gì cụ tư vấn giúp em nhá?
Hỏi thêm cụ về bệnh hen phế quản: nhà em 2 bố con em và F2 bị, cụ tư vấn em khám đâu bây giờ, chứ quay đi quẩn lại cứ cắt cơn mệt quá mà chẳng đỡ

consultant

Xe hơi
Vừa hỏi drchinh và các cụ nghề Y bên thớt "Động mạch vành" nay gặp thớt này có gì cụ tư vấn giúp em nhá?
Hỏi thêm cụ về bệnh hen phế quản: nhà em 2 bố con em và F2 bị, cụ tư vấn em khám đâu bây giờ, chứ quay đi quẩn lại cứ cắt cơn mệt quá mà chẳng đỡ
Em nghĩ cụ vào khám tại khoa Dị ứng hoặc khoa Hô hấp - Bệnh viện Bạch Mai. Vấn đề quan trọng là ngoài điều trị cắt cơn hen nếu có, cụ cần có nơi để khám định kỳ nhằm điều trị lâu dài và dự phòng cơn hen nặng
Nếu cụ không ở Hà Nội, cụ có thể vào khám tại các Bệnh viện đa khoa tỉnh^^
Chúc cụ và gia đình khỏe mạnh.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Cụ có câu trả lời rồi nhé^^

Em nghĩ cụ vào khám tại khoa Dị ứng hoặc khoa Hô hấp - Bệnh viện Bạch Mai. Vấn đề quan trọng là ngoài điều trị cắt cơn hen nếu có, cụ cần có nơi để khám định kỳ nhằm điều trị lâu dài và dự phòng cơn hen nặng
Em add cụ consultant vào tổ lái của em rồi nhé^^

Chỉnh sửa cuối:

roninVN

Xe buýt
Ui cảm ơn cụ đã tư vấn cho em ở đây và cả bên thớt bệnh tim. Khoa di ứng BVBM ngày trước em cũng là "khách" quen, lâu lâu k bị nay lại tái phát mệt quá khổ nhất thằng F2 di truyền mới đau. Có lẽ 2 bố con lại ra BVBM làm khách tiếp thôi

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Ui cảm ơn cụ đã tư vấn cho em ở đây và cả bên thớt bệnh tim. Khoa di ứng BVBM ngày trước em cũng là "khách" quen, lâu lâu k bị nay lại tái phát mệt quá khổ nhất thằng F2 di truyền mới đau. Có lẽ 2 bố con lại ra BVBM làm khách tiếp thôi
Ngoài ra, trên OF có rất nhiều Bác sĩ
Em giới thiệu cụ với cụ này, eparch, cụ ấy có thể giúp cụ^^

vnexpat

Xe buýt
thớt này hay quá, e cũng là đứa hay bị tháo dạ chẳng hiểu bây giờ phải thuốc men, hay ăn uống ntn

consultant

Xe hơi
thớt này hay quá, e cũng là đứa hay bị tháo dạ chẳng hiểu bây giờ phải thuốc men, hay ăn uống ntn
Mỗi ngày cụ cứ thế này là OK:
- Bữa sáng: Ăn cơm ở nhà với vợ
- Bữa trưa: Về nhà ăn cơm với vợ
- Bữa tối: Về sớm ăn cơm với vợ
^^ Thế nhé, chúc cái dạ của cụ chóng lành ợ^^

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Đọc hộ là sao hả cụ.
Kụ Chính và kụ Tôm đã tư vấn cho kụ rồi, kụ tham khảo thêm post này để hiểu thêm về bệnh của mình nhé.

freethinker

Xe tăng
Cụ xem hộ em ca này với nan giải quá. em có nên đưa cháu vào viện việt pháp khám không?

Nhà em mấy hôm nay ăn không ngon ngủ không yên vì F1 tự nhiên bị tổ đỉa sau khi uống thuốc do bác sỹ kê đơn giờ em đang hoang mang quá không biết điều trị thế nào mà đến các bệnh viện cứ như vào mê cung. Em post lên đây nhờ các bác sỹ OF tư vấn.

Cháu nhà em chỉ bị tí nước ăn chân vào viện da liễu hà nội khám ngày 14/5 và xét nghiệm xác định là nấm kẽ chân được kê đơn (i) cồn iode salilazoic, (ii) kem Mudis, (iii) thuốc Itcon 1mg ngày 2 viên, (iv) Cosele ngày 2 viên. Sau khi điều trị theo đơn này được 1 tuần thì nấm kẽ chân đỡ hẳn nhưng tự nhiên 2 bàn chân cháu bị mọc những mụn nước rất nhiều.

Em mang lại viện da liễu HN họ nói bị thêm bệnh Viêm da cơ địa (tổ đỉa) và nói bệnh này rất khó chữa do từ bên trong phát ra. Họ cho Kem Begenderm, vaselin và dora (ngày 1 viên). Em thấy chả đỡ hôm nay đem vào da liễu trung ương cũng kết luận viêm da cơ địa cho uống thêm thuốc zexif (cefprodoxin), aritofort laratadine), dafendol (thymomoduline).

Em rỗi trí quá cháu nó kêu đau mà đúng là điều trị nước ăn chân lại vướng vào tổ đỉa thế này. Em vẫn tin la do phản ứng thuốc cháu bị thế này vì tổ đỉa chỉ xẩy ra sau khi uống thuốc điều trị nấm kẽ chân. Em hỏi bác sỹ tại sao lại chỉ bị sau khi uống thuốc theo đơn 1, có phải do phản ứng thuốc không? Bác sỹ bảo không phải và có thể lần trước có 2 bệnh nhưng bác sỹ không phát hiện ra. Cháu nhà em khảng định là cháu chỉ bị sau khi uống thuốc trước đó không hề có cái này. Em chả muốn lôi cháu đi khám nữa và nhờ các bác trên này có hiểu biết và kinh nghiệm chia sẻ em với. cảm ơn các cụ.

http://www.otofun.net/threads/247551-chau-nha-em-tu-nhien-bi-vien-da-co-dia-to-dia-sau-khi-uong-thuoc-nho-cac-bac-tu-van

roninVN

Xe buýt
Em hỏi tiếp các cụ Dr nhà mình: Cụ nhà em hôm nọ nghi bị hẹp động mạch vành, đã phải can thiệp đặt sten được 2 hôm tình hình sức khỏe có tiến triển tốt. Nhưng khoảng 3 tháng 6 em lại phải đi công tác 1 tuần nên lo ở nhà. Theo các cụ sau khi cạn thiệp có tai biến gì nguy hiểm? liệu 1 tuần nữa sức khỏe ổn định chưa?

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Mục tiêu chính sau can thiệp động mạch vành bằng stent là dự phòng và chống tắc stent, dự phòng tắc thêm các nhánh động mạch khác, và điều trị suy tim sau nhồi máu cơ tim nếu có. Ngoài ra phải điều trị cả các yếu tố khác phối hợp như tăng huyết áp, tiểu đường, rối loạn mỡ máu ...
Nếu lần đặt stent vừa rồi OK thì ông nhà cụ nhớ tuân thủ dùng thuốc theo đơn, tái khám lại định kỳ theo hẹn là ổn thôi mà^^