[Funland] Tư vấn và ý kiến chọn nồi cơm IH

Tran Thanh Tung

Xe điện

datnt1107

Xe điện
Nồi ủ tỏi hoàn lương phục vụ sk gia đình.

Lốc xoáy

Xe tải
E mua cái nồi IH của Midea cách đây 2 năm 1 củ rưỡi , giờ vẫn đang dùng ầm ầm :D

Quản Tượng

Xe tăng
Nghe các cụ phán thấy ham, cụ chủ thread còn e nồi nào không ạ

15cm45p

Xe điện
Chào cccm sau một thời gian rảnh chân tay em đã nhận sửa nồi Ih dù không nhiều nhưng cũng rút ra một một số kinh nghiệm và các chọn nồi IH. Em chỉ nhận sửa cho ofer thôi ah, vì sửa là nghề tay trái ah.
Thứ nhất chọn nồi Ih áp suất nấu cơm ngon hơn loại ko áp suất, trong tầm tiền tuỳ thương hiệu loại 1l giá từ 800k đến 2tr tuỳ hình thức và đời.
Thứ 2 ko lên chọn loại nhiều chức năng quá vì mình chẳng dùng hết được đâu.
Thứ 3 là tránh nồi Sanyo ra vì cắm nhầm điện dòng này rất khó sửa, nó phá hỏng cả vi sử lý, 10 con cắm nhầm may ra cứu được 2 con.
Thứ 4 chọn được nồi rồi thì cccm kiếm một con ổn áp và làm một cái giá để nồi như hình dưới để trán cắm nhầm điện hỏng nồi.
Thứ 5 sau một thời gian dùng cccm nhớ vệ sinh nồi sạch sẽ vì dòng ời mới hoạc loại có Ai rồi bẩn nó cũng báo lỗi
Thứ 6 sau 3-6 tháng sử dụng cccm ngó đáy nồi phần khe hở chỗ quạt gió xem có bẩn không, nếu bẩn lấy cái bàn chải đánh răng vệ sinh nhé. Vì để bẩn quá dẽ hỏng các cảm biến ah

Cơm ngon còn là cuộc đua công nghệ của các hãng nồi Ih japan nữa ạ, em đưa một vài ví dụ.
Hãng Zoji ta hay gọi nồi con voi có công nghệ Ai, công nghệ độc quyền của hãng kiểm soát áp suất hơi đóng mở van hơi trong quá trình nấu giúp hạt cơm chín đều từ trong ra ngoài giúp hạt gạo ngon và giữ được dưỡng chất của hạt gạo. Nhưng có một nhược điểm của dòng này là van cảm biến hay bị hỏng nó báo lỗi E12 ah.
Hãng Hitachi Ih áp suất có công nghệ Steam cut độc quyền của hãng, trong quá trình nấu hơi nước bay hơi lên nắp nồi được giữ lại và phun ngược trở lại trong lòng nồi giúp hạt gạo chín đều từ trong ra ngoài mà vẫn giữ đc vị ngọt của gạo. Ưu điểm của dòng này là khi mở nắp nồi hơi nước ko chảy vào cơm trong nồi ạ.

Nhà em dùng Hitachi nấu rất ngon và chưa bao giờ thấy cháy.

kimdunghoang

Xe hơi
con này có cao tần k và giá bn cụ thớt. nhà e hay nhiều cơm nguội qá mua nồi thì để nóng đc bao lâu cụ nhể
Em Sanyo đời này thì 12h vẫn ngon nếu ủ từ đầu ạ, khác hẳn với To 2bi có chân không sau 1h cơm nó khô không khốc đến chán luôn ạ :D

Phú Bin

Xe hơi
Em Sanyo đời này thì 12h vẫn ngon nếu ủ từ đầu ạ, khác hẳn với To 2bi có chân không sau 1h cơm nó khô không khốc đến chán luôn ạ :D
ủ từ đầu là thế nào cụ nhỉ
giả dụ e xog bữa nhưg vẫn thừa cơm thì vẫn để trog nồi xog bật là ok đúg k cụ

kimdunghoang

Xe hơi
ủ từ đầu là thế nào cụ nhỉ
giả dụ e xog bữa nhưg vẫn thừa cơm thì vẫn để trog nồi xog bật là ok đúg k cụ
Dạ vâng chuẩn rồi cụ ạ, riêng với Sanyo thì cơm vẫn nóng hổi và không bị khô, đấy là từ 12h đổ về, còn lâu hơn thì em khuyên cụ nấu vừa đủ, ăn sẽ ngon miệng hơn ạ

Phú Bin

Xe hơi
Dạ vâng chuẩn rồi cụ ạ, riêng với Sanyo thì cơm vẫn nóng hổi và không bị khô, đấy là từ 12h đổ về, còn lâu hơn thì em khuyên cụ nấu vừa đủ, ăn sẽ ngon miệng hơn ạ
cụ am hiểu qá . cảm ơn cụ. tiện đây e cũg càn tìm nồi tầm 2t đổ lại cụ biết loại nào tốt và dễ dùng nấu con ưu tiên của IH thì gt e ak

datnt1107

Xe điện
cụ am hiểu qá . cảm ơn cụ. tiện đây e cũg càn tìm nồi tầm 2t đổ lại cụ biết loại nào tốt và dễ dùng nấu con ưu tiên của IH thì gt e ak
Của cụ đây trắng Ngọc trinh đẹp long lanh. Cụ ưng em báo giá lấy xiền đi nghỉ lễ.

datnt1107

Xe điện

ckoto

Xe hơi
Đấy là cụ dùng Hitachi cơm kém nhất trong các loại nồi Ih của japan ak
Cụ ơi, em dùng Toshiba RC-10VQG tự dưng bị lỗi F02, em tắt đi nấu lại thì ok rồi, ko biết lỗi đó có hay bị lại ko Cụ, sửa có nhanh ko Cụ, em cảm ơn.