[Funland] Tư vấn và ý kiến chọn nồi cơm IH

Traubotube

Xe điện
Em đang tính nhờ đóng cái ghế ntn. Có cụ nào có nhu cầu k? E đặt làm một thể. Giá bao tiền e chưa rõ ạ

datnt1107

Xe điện
Em đang tính nhờ đóng cái ghế ntn. Có cụ nào có nhu cầu k? E đặt làm một thể. Giá bao tiền e chưa rõ ạ
Cụ đóng làm cái bánh xe cho nó cơ động cụ ak. Để thế này đỡ cắm nhầm.

Traubotube

Xe điện
Vâng. E lấy mô hình của thớt mình mà. E thuê thợ gỗ đóng. Bánh xe em mua phụ kiện về gắn. Cái đó đơn giản.
Khoét lỗ tròn ở tầng để nồi cơm và luồn dây điện chạy dọc xuống,dây lioa chạy dọc lên và để cắm ổ điện.
Nhà cụ nào ngồi bàn ăn cơm thiết kế cao lên vừa tầm tay xới và chế thêm cái tay cầm đẩy như balo du lịch.

QGT

Đi bộ
Em đang tham khảo nhưng lại phân vân như này. Liệu đồ bãi nhật có bị nhiễm phóng xạ ko? Tại thấy mấy vùng của Nhật họ di tản hết, mấy ông VN sang thu dọn phế liệu mà.

NAM CHÍCH

Xe buýt
Hello cụ, em mới gọi cho cụ lúc đầu giờ chiều,
Chút nữa em gửi cụ cái nồi Tiger IH điện 220v, cụ check kỹ giúp em nhé.
Tks cụ.

nuocnga173018

Xe hơi
Mấy bữa nữa có lô hàng mới em báo.
Em chào cụ ạ. Trước nhất, em cám ơn cụ đã cho em những kiến thức hữu ích về nồi cơm điện.
Qua các ý kiến, bình luận trong chủ đề này, hôm kia, em ra siêu thị mua cái nồi cơm điện cao tần Xiaomi gen 2 giá 100 usd. Vấn đề là ở chỗ, bữa cơm tối hôm kia, tối hôm qua - cơm nấu rất ngon - ngon gần như xoong gang nấu bếp củi, nhưng tới buổi sang nay - cơm nấu như có vẻ vị ôi ấy, vị cơm em thấy không ngon nữa.
Cụ cho em hỏi 1 chút ạ, nguyên nhân do đâu mà chất lượng cơm không như ban đầu ạ? Chất lượng nồi Xiaomi này thế nào ạ?

datJapanIH100v

Xe tải
Em chào cụ ạ. Trước nhất, em cám ơn cụ đã cho em những kiến thức hữu ích về nồi cơm điện.
Qua các ý kiến, bình luận trong chủ đề này, hôm kia, em ra siêu thị mua cái nồi cơm điện cao tần Xiaomi gen 2 giá 100 usd. Vấn đề là ở chỗ, bữa cơm tối hôm kia, tối hôm qua - cơm nấu rất ngon - ngon gần như xoong gang nấu bếp củi, nhưng tới buổi sang nay - cơm nấu như có vẻ vị ôi ấy, vị cơm em thấy không ngon nữa.
Cụ cho em hỏi 1 chút ạ, nguyên nhân do đâu mà chất lượng cơm không như ban đầu ạ? Chất lượng nồi Xiaomi này thế nào ạ?
Nồi mì xào em ko biết ak, còn cụ chụp nhìn hạt cơm như chưa được chín dền ak

datnt1107

Xe điện
Cụ đã chọn đúng chế độ nấu chưa vì em nhìn hạt cơm như bị ít nước hoặc sống.

vozfor1

Xe hơi
Sao các cụ cứ thích tự làm khổ mình nhỉ, đi đâu ăn cơm là đẩy cả cái xe ah, rồi nhỡ vác từ tầng trên xuống dưới hoặc ngược lại có phải vất ra không, rồi lấy cơm cũng cao tay, sao không thiết kế cái dây của UPS ý, đấu luôn và thay dây nồi, còn đầu kia thì cho vào hộp, gắn chết vào cái Lioa, khi nào cắm cơm thì vác cái nồi cắm vào cái ổ gá chết ở đó, có phải tiện gọn gấp trăm lần không và cũng không thể cắm nhầm vào bất kỳ ổ nào trong nhà được, chứ như cái giá kia vừa tốn kém và tỉ lệ cắm nhầm sang điện 220V vẫn có nguy cơ cao.
Cái em tự làm tính ra hết có 100k-150k tiện gọn

Traubotube

Xe điện
Sao các cụ cứ thích tự làm khổ mình nhỉ, đi đâu ăn cơm là đẩy cả cái xe ah, rồi nhỡ vác từ tầng trên xuống dưới hoặc ngược lại có phải vất ra không, rồi lấy cơm cũng cao tay, sao không thiết kế cái dây của UPS ý, đấu luôn và thay dây nồi, còn đầu kia thì cho vào hộp, gắn chết vào cái Lioa, khi nào cắm cơm thì vác cái nồi cắm vào cái ổ gá chết ở đó, có phải tiện gọn gấp trăm lần không và cũng không thể cắm nhầm vào bất kỳ ổ nào trong nhà được, chứ như cái giá kia vừa tốn kém và tỉ lệ cắm nhầm sang điện 220V vẫn có nguy cơ cao.
Cái em tự làm tính ra hết có 100k-150k tiện gọn
Mỗi nhà một hoàn cảnh mà cụ. E thiết kế cho bố mẹ e,có tuổi rồi. Chiều cao vừa đủ bàn ăn,ổ điện ngay gần đó nên cg k phải di chuyển nhiều.
Ông bà ở cc nên k lo lên tầng xuống tầng. Hoặc nếu có thì xách nồi là dc mà.
Làm như cái xe kia. Cắm chỗ nào chẳng dc,100% k cắm nhầm điện như cụ nói dc. Vì phích cắm e cố định vào lioa rồi. Dây còn lại cắm chỗ nào có điện 220 mới dc. Và ưu điểm nữa là thay vì xách nồi cơm và lioa nặng chịch giờ chỉ việc đẩy xe đến bất cứ chỗ nào ông bà thích. Việc nặng duy nhất là mở nồi cơm lấy ruột vo gạo đổ nước và cho lại vào nồi.

gauto181

Xe hơi
Em thấy trong siêu thị điện máy cũng bán mấy nồi supor rồi comet... form cũng giống nồi cao tần nhật bản, vậy đó có phải nồi cao tần không các cụ

datnt1107

Xe điện
Mỗi nhà một hoàn cảnh mà cụ. E thiết kế cho bố mẹ e,có tuổi rồi. Chiều cao vừa đủ bàn ăn,ổ điện ngay gần đó nên cg k phải di chuyển nhiều.
Làm như cái xe kia. Cắm chỗ nào chẳng dc,100% k cắm nhầm điện như cụ nói dc. Vì phích cắm e cố định vào lioa rồi. Dây còn lại cắm chỗ nào có điện 220 mới dc. Và ưu điểm nữa là thay vì xách nồi cơm và lioa nặng chịch giờ chỉ việc đẩy xe đến bất cứ chỗ nào ông bà thích. Việc nặng duy nhất là mở nồi cơm lấy ruột vo gạo đổ nước và cho lại vào nồi.
Thiết kế này ko cắm nhầm dc và phù hợp nhà có bàn ăn.

vozfor1

Xe hơi
Các cụ cứ tính là làm sao mà cũng như nồi Việt mình ý, xách đi đâu cũng được, chứ mỗi lần ăn cơm đẩy cả xe đi, em thấy bất tiện nhiều hơn, thiết kế xe kia thì cũng hợp lý nếu cho các cụ, còn đại đa phần là gây tốn kém chi phí hơn, trong khi “ đi đâu cũng cho thiếp đi cùng”.

ong dat

Xe buýt
x-(x-(

Em nghiến răng làm con này. Về nhà vợ chê không ngon bằng con nồi 800k của nó. Cay.x-(
Nó chê đúng đấy, cái nồi cơ mâm nhiệt 800k nấu đúng lượng gạo (không quá nhiều hoặc quá ít) và nước khá ngon; con này của bác đắt hơn nhiều lần nhưng không dùng đúng thì nấu sẽ không ngon bằng con 800k đâu !
Cái này muốn đấu với nồi 800k thì phải giải quyết được mấy vấn đề cơ bản sau:
1. Canh mức nước phù hợp với loại gạo (gaọ Nhật là loại tiêu chuẩn,cứ đổ gạo, canh nước theo vạch là tự ngon; gạo trắng Việt Nam
tạp nham nhiều chủng loại phải canh nước theo từng lần mua).

2. Chọn đúng chức năng nấu (nồi của bác nó có nhiều chức năng nấu khác nhau như nấu cơm, nấu cháo, nướng bánh, ...).
3. Chọn chế độ nấu cơm phù hợp (nồi của bác có nhiều chế độ nấu như cơm thường, cam cháy, cơm nát, ...).
- ...

Với người không biết tiếng Nhật thì việc sử dụng cái nồi nội địa đa chức năng, nhiều chế độ này là cả một vấn quá trình, vậy nên nhiều người dùng cả chục năm mà không khai thác hết các chức năng hoặc chưa sử dụng đúng các chế độ nấu của nó !
Nhà mình sách tay con Toshiba nội địa mới kính cong đời 2016 tính ra tiền Việt hơn 15tr (đã giảm giá đến 20%) về dùng gần 5 năm rồi mà mụ vợ chỉ dùng mỗi chức năng nấu cơm trắng ở chế độ nấu thường - Quá lãng phí !!!

Chỉnh sửa cuối:

namvh251

Đi bộ
Chào các cụ, em mới lấy cái nồi pana IH áp suất nội địa nhật, em chọn chế độ nấu 54 phút nhưng thấy cơm hơi cứng. Các cụ cho hỏi theo menu dưới đây thì chọn chế độ nào để cơm được ngon nhất, đội ơn các cụ.

vozfor1

Xe hơi
Chào các cụ, em mới lấy cái nồi pana IH áp suất nội địa nhật, em chọn chế độ nấu 54 phút nhưng thấy cơm hơi cứng. Các cụ cho hỏi theo menu dưới đây thì chọn chế độ nào để cơm được ngon nhất, đội ơn các cụ.
View attachment 4405794
Cụ chọn chế độ mặc định đầu tiên xem sao nhé, cơm cứng do nhiều nguyên nhân lắm: gạo và nước là 2 thứ đứng đầu cho vụ cơm cứng