[Funland] Tư vấn về luật lao động ạ

cha biet chi

Xe điện
Làm 6 tháng mà không ký HĐLĐ, không đóng BHXH là DN sai rồi, cứ trình bày trước đã kiểu gì cân nhắc lợi hại họ cũng trả thôi.
Bây giờ họ có lách luật cao lắm.cơ bản là ko có gì chứng minh nên cũng khó.đó lại là nơi liên quan đến nhà nước.

cha biet chi

Xe điện
Người sử dụng lao động đã vi phạm pháp luật về sử dụng lao động, ký kết hợp đồng lao động, giữ lương của người lao động.
Cho em hỏi là giấy tờ hợp đôg đâu mà chứng minh ạ.giống như đi lam ngoài bảo miệng nhau thế chứ làm gì chứng minh được ạ.

vnvodoi

Xe tăng
Em ngoài lề tí
Ở mấy thớt bàn về đóng BHXH, nhiều cụ vẫn khăng khăng là nếu ko đóng BHXH thì DN sẽ tăng thu nhập cho người lao động, có lẽ đây là ví dụ điển hình nhất phản bác lại điều này
Mấy " ông bà chủ " đó vào đọc thớt này xong là ỉm thôi cụ ạ ! Không nghĩ ra cách nào để lươn lẹo biện hộ nữa !

LFC

Xe hơi
Bộ luật LĐ giờ bảo vệ người lao động lắm, ngay kể cả khi không ký HĐLĐ nhưng có các tình tiết chứng minh là DN và bạn cụ có quan hệ lao động (chấm công, trả lương các tháng trước đó, giao việc, làm việc... bất kỳ hình thức nào có chứng minh) - thì bạn cụ làm đơn kiện, ngoài nội dung chính là ko trả lương, DN còn bị phạt vì không làm HĐLĐ bằng văn bản ấy. Dù theo cụ nói thì chưa châc đã ko có HĐLĐ. DN sợ bị kiện kiểu này lắm.
Quay lại việc chính là bạn cụ không đi làm bao ngày đó, sẽ bị coi là vi phạm kỷ luật lao động. DN có các quyền của họ trong xử lý kỷ luật như là nặng nhất là cho thôi việc - nhưng dù có cho thôi việc cũng phải thực hiện theo đúng trình tự. Trong các hình thức kỷ luật thì ko có hình thức nào là cắt lương cả - DN phải trả lương cho những ngày đã đi làm. Cắt cả tháng là không đúng.
Tóm lại như cụ nào nói trên kia, cứ đến thẽ thọt với DN là trả em lương các ngày em đi làm - ko thì em làm đơn lên quận / lên toà.
À, nhưng mà bạn cụ cũng cần xem lại HĐLĐ (nếu có) hoặc bạn cụ có phải đền bù gì nếu vi phạm kỷ luật đến mức bị thôi việc ko nhé...

Cocuavt

Xe hơi
Bộ luật LĐ giờ bảo vệ người lao động lắm, ngay kể cả khi không ký HĐLĐ nhưng có các tình tiết chứng minh là DN và bạn cụ có quan hệ lao động (chấm công, trả lương các tháng trước đó, giao việc, làm việc... bất kỳ hình thức nào có chứng minh) - thì bạn cụ làm đơn kiện, ngoài nội dung chính là ko trả lương, DN còn bị phạt vì không làm HĐLĐ bằng văn bản ấy. Dù theo cụ nói thì chưa châc đã ko có HĐLĐ. DN sợ bị kiện kiểu này lắm.
Quay lại việc chính là bạn cụ không đi làm bao ngày đó, sẽ bị coi là vi phạm kỷ luật lao động. DN có các quyền của họ trong xử lý kỷ luật như là nặng nhất là cho thôi việc - nhưng dù có cho thôi việc cũng phải thực hiện theo đúng trình tự. Trong các hình thức kỷ luật thì ko có hình thức nào là cắt lương cả - DN phải trả lương cho những ngày đã đi làm. Cắt cả tháng là không đúng.
Tóm lại như cụ nào nói trên kia, cứ đến thẽ thọt với DN là trả em lương các ngày em đi làm - ko thì em làm đơn lên quận / lên toà.
À, nhưng mà bạn cụ cũng cần xem lại HĐLĐ (nếu có) hoặc bạn cụ có phải đền bù gì nếu vi phạm kỷ luật đến mức bị thôi việc ko nhé...
Cám ơn cụ nhiều ạ. Không có HĐLĐ cụ ạ. Vì ko có bất cứ 1 chế độ nào cả( ko HĐLĐ, ko BHXH) hơn nữa công việc lại độc hại( chăm sóc người già bệnh tật có thể lây nhiễm bất kỳ lúc nào) nên bạn ấy mới nghỉ ạ. Bạn ấy làm đến ngày 30/8( làm trọn vẹn tháng 8) xong bạn ấy nghỉ. Họ lấy lý do là ko báo trước 15 ngày( cái này họ ko có bất cứ cái gì chứng minh cả vì lúc đó họ đang thiếu người nên ép bạn ấy phải làm tiếp. Và họ cũng nói với bạn ấy là phạt bạn ấy để răn đe những người còn đang làm cho họ sợ để họ ko dám nghỉ).Nên họ nói là phạt bạn ấy nguyên 1 tháng lương ạ.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Cho em hỏi là giấy tờ hợp đôg đâu mà chứng minh ạ.giống như đi lam ngoài bảo miệng nhau thế chứ làm gì chứng minh được ạ.
Bằng chứng có rồi đấy ạ; bảng chấm công, bảng thanh toán lương, báo cáo tài chính ( trong đó có các khoản chi lương ).......vv. Từng này bằng chứng đã đủ chứng minh là có quan hệ lao động rồi.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Theo quy định tại khoản 2 điều 13 Luật Lao động 2019; trước khi nhận người lao động vào làm việc thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Theo quy định tại điều 14 thì hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản; hai bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói đối với hợp đồng có thời hạn dưới 01 tháng. Như vậy trường hợp này phải giao kết bằng văn bản và nghĩa vụ này là nghĩa vụ của người sử dụng lao động

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Theo quy định tại khoản 2, khoản 3, khoản 4 điều 25 Luật Lao động 2019 thì chủ sử dụng lao động trong tình huống này đã vi phạm pháp luật về thời gian thử việc.

cha biet chi

Xe điện
Em hóng cái kết vụ việc này ạ.chủ thớt sử lý xong thông báo mọi người biết với nhé.

phuongmit

Xe cút kít
Em ngoài lề tí
Ở mấy thớt bàn về đóng BHXH, nhiều cụ vẫn khăng khăng là nếu ko đóng BHXH thì DN sẽ tăng thu nhập cho người lao động, có lẽ đây là ví dụ điển hình nhất phản bác lại điều này
Hihi những người phản đối luôn thế cụ ạ, họ biện ra những lí do mà k xảy ra trong thực tế. Nhưng nói thế thôi, họ vẫn đang tham gia chứ chả bỏ ngày nào đâu mà :))

traxoay

Xe buýt
Làm 1 cái đơn gửi qua chuyển phát nhanh, lấy báo phát. Nội dung đơn yêu cầu DN thanh toán những khoản sau khi chấm dứt quan hệ lao động. Trường hợp DN không hợp tác thì tiếp tục làm đơn đến Thanh tra Sở LĐTBXH và Cơ quan BHXH

thichlexus

Xe điện
Đó là 1 trung tâm dưỡng lão cũng có tiếng tăm và có cái tên nghe rất kêu. Bạn em làm nhân viên chăm sóc. Bạn ấy vốn là 1 chủ quán ăn nhưng dịch vừa rồi làm bạn ấy kiệt quệ phải đi làm thuê và cũng nghĩ là chỗ này nhân đạo nên bạn đầu cũng ko đòi hỏi quyền lợi gì
Có phải chỗ đang quảng cáo là viện dưỡng lão 5 sao không cụ.
Dạo này em thấy đang quảng cáo rầm rộ, phí thì khá đắt.

Cocuavt

Xe hơi
Cám ơn CCCM đã tư vấn cho em. Và hình như chủ DN đó cũng tham gia diễn đàn này. Nên đã gọi cho bạn em và đã trả hết lương cho bạn em rồi ạ.

LFC

Xe hơi
DN mà dám nói phạt theo kiểu "không trả lương" thì quá khinh suất. Thời nay mà DN còn hành xử kiểu giang hồ không theo luật thế thì chỉ làm mồi cho các đơn vị kiểm tra - các cụ bảo quan thấy kiện như kiến thấy mỡ đấy thôi...

imbatouch

Xe hơi
Trước mình cũng nghỉ việc có hợp đồng sếp cò quay ko trả lương tháng cuối, sau gọi bảo anh ko có tiền trả thì báo em 1 tiếng, thì sếp ngại trả tiền luôn

Aicha_

Xe máy
CCCM thông thạo luật lao động cho em hỏi trường hợp này với ạ. Bạn em là lao động phổ thông làm việc tại DNTN được 6 tháng. Khi vô làm chỉ có thỏa thuận miệng: sau 3 tháng thử việc tăng lương và được tham gia BHXH đầy đủ. Nhưng đến 6 tháng ĐN vẫn không tăng lương và không nộp BHXH cho bạn ấy. Và bạn ấy đã nghỉ việc với lý do không đúng cam kết. Tháng lương cuối của bạn ấy DN đã không trả cho bạn ấy với lý do là bạn ấy nghỉ không báo trước 15 ngày. Vậy giờ làm cách nào để đòi lại lương cho bạn ấy ạ.
HĐ LĐ có thể thỏa thuận bằng miệng nhưng mà làm việc 3 tháng mà ko được tăng lương thì nên chủ động đề xuất để đến tháng thứ 6 thì tội mình. Như cụ gì ở trên nói giờ chỉ có làm tường trình, đơn xin nhận lại đủ lương tháng 6, nếu ko được thì trình báo sở LĐ, cơ quản BHXH

Cocuavt

Xe hơi
Có phải chỗ đang quảng cáo là viện dưỡng lão 5 sao không cụ.
Dạo này em thấy đang quảng cáo rầm rộ, phí thì khá đắt.
Không phải cụ. TT dưỡng lão này là của tư nhân thôi cụ. Khi nghe bạn em kể em cũng rất ngạc nhiên vì hồi giờ cứ nghĩ những nơi này ít nhiều cũng có tí nhân đạo mà không ngờ họ hành xử kiểu Giang hồ như vậy. Họ đối xử với nhân viên như vậy thì ko hiểu họ đối xử với người già sống ở đây sao nữa

huyvq83

Xe tải
Trường hợp của bạn cụ thuộc vào Luật Khiếu nại 2011 nha. Cụ bảo bạn cụ làm đơn khiếu nại gửi Công ty để giải quyết, Nếu có kết quả giải quyết khiếu nại lần 1 mà bạn cụ không đồng ý thì lần 2 làm đơn khiếu nại gửi đến Chánh thanh tra Sở LĐTBXH sở tại. Nếu lần 2 bạn cụ vẫn không chấp nhận kết quả giải quyết thì chỉ còn có khởi kiện ra tòa. Đúng quy trình QLNN là như thế nhé cụ, Đừng đi lòng vòng mất time, mua bực vào người. Tất nhiên em thấy các cụ trên tư vấn cũng rất đúng. Đầu tiên cứ thu thập chứng cứ, đến đàm phán với công ty đã. Nếu không được thì làm theo các bước em vừa nêu

Chỉnh sửa cuối: