Tự xử lí vết sơn bị xước, hiệu quả thật bất ngờ

yensuong

Xe điện
chào các cụ, hôm trước em đi đám cưới con ông bạn, ban đêm nên không để ý về tới nhà mới thấy sững sờ, cái xe cả 2 vợ chồng em dùng 2 năm không 1 vết xước nhỏ mà giờ thế này đây

yensuong

Xe điện
Em điện thoại hỏi mấy ga ra đều trả lời chỉ có sơn lại, còn vêtj bên cánh cửa nữa cũng tương đương vết này, buồn quá, đêm đó em lôi luôn đồ nghề ra, quyết định thử phát xen sao, nếu không được thì đưa xe đi sơn lại vậy, cụ thể đây ạ

yensuong

Xe điện
Trước tiên lấy 1 ít sơn cùng màu xe dùng 1 que tăm chấm sơn bôi lên vết xước làm sao cho vết sơn mình vừa chấm cao hơn mặt phẳng của sơn xe là được

yensuong

Xe điện
Chờ khoảng 3-4 giờ cho sơn khô, sau đó dùng giấy nhám nước loại 1000 đánh cho phẳng mặt, chú ý không được đánh khô mà phải vừa tưới nước vừa đánh, tiếp đến dùng giấy nhám loại 2000 đánh lại, tuyệt đối không tỳ mạnh tay sẽ làm mỏng phần sơn xe, công đoạn cuối cùng dùng kem CA NA đánh bóng

lailyluan

Xe tải
em mua cái loại qixx gì gì tận bên ĐỨc về dùng mà cũng chỉ được như cụ à mà cái sơn đỏ đỏ cụ bôi là sơn hãng gì ạ

KunBoy

Xe buýt
E thấy cách bác khắc phục vết xước rất hay, nhưng E sợ cái sơn bác bôi thêm vào phần xước nó không đc bền mầu như những chỗ khác.#:-s
Sau 1 thời gian do ảnh hưởng của thời tiết và khí hậu, nó sẽ đổi màu.#:-s
Chung kết lại là E thấy không ổn lắm, chỉ khắc phục tạm thời đc thôi ợ :P
Vẫn vote bác vì sáng tạo hay :-B

yensuong

Xe điện
Phù, xong,em không tin vào mắt mình, kết quả ngoài mong đợi, nếu đưa đi ga ra chưa nói tốn tiền và thời gian mà cơ bản là xe bị tuốt tát rồi, không khoái lắm. đây, mời các cụ đánh giá và mời em chén rượu chng vui nhá, có thể đối với các cụ là chuyện vặt nhưng với em, em thấy mình thật tuyệt vời :D...hì hì,tự sướng tí

KhoaiLangVn

Xe buýt
cách này e cũng đã áp dụng và e nghĩ rất nhiều cụ cũng áp dụng rồi, nhưng chỉ với vết xước sâu thì dễ sử lý hơn. vok cụ 1 ly
p/s: tay cụ lắm lông thế :))

yensuong

Xe điện
em mua cái loại qixx gì gì tận bên ĐỨc về dùng mà cũng chỉ được như cụ à mà cái sơn đỏ đỏ cụ bôi là sơn hãng gì ạ
Cái này là TOA đỏ cờ H12 cụ ạ, cụ nào không thạo có thể ra hàng sơn mua màu tùy chon mà

Dogia

Xe điện
cái này chỉ đánh lừa mắt mình lúc đầu thôi, em dự sau khoảng 5 - 6 lần rửa xe kụ sẽ thấy vết ngay, và càng ngày càng rõ hơn đới

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
cái này chỉ đánh lừa mắt mình lúc đầu thôi, em dự sau khoảng 5 - 6 lần rửa xe kụ sẽ thấy vết ngay, và càng ngày càng rõ hơn đới
Đúng vậy, nhìn trông còn lem nhem hơn ý chứ, cứ đỗ xe ngoài nắng là biết nhau ngay :)) ! Xước dài và sâu như vậy chỉ còn cách mang ra hãng sơn lại thôi . Mà bác có mua Bảo hiểm ko vậy ? Sao phải khổ thế nhỉ ?!

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Cái này là TOA đỏ cờ H12 cụ ạ, cụ nào không thạo có thể ra hàng sơn mua màu tùy chon mà
Điều này là hoàn toàn chắc chắn, thậm chí nhìn còn xấu hơn vết xước để nguyên, sơn ô tô con và cả cái hộp sơn TOA mà bác mua thuộc loại sơn không tự bảo vệ được (như sơn dầu đại bàng loại để dùng chổi sơn quét, hoặc sơn để sơn xe Bus và xe tải thì tự bóng được - gọi là sơn tự bóng), sau khi sơn xong cần phải có lớp sơn bóng bảo vệ (Clear Code) và tạo bóng. Bác chỉ mài như thế này thì phần trét sơn Toa sẽ không bóng mà cả phần bác mài nếu quá tay ăn hết lớp sơn bóng của xe thì nó cũng sẽ bị mờ đi

yensuong

Xe điện
Điều này là hoàn toàn chắc chắn, thậm chí nhìn còn xấu hơn vết xước để nguyên, sơn ô tô con và cả cái hộp sơn TOA mà bác mua thuộc loại sơn không tự bảo vệ được (như sơn dầu đại bàng loại để dùng chổi sơn quét, hoặc sơn để sơn xe Bus và xe tải thì tự bóng được - gọi là sơn tự bóng), sau khi sơn xong cần phải có lớp sơn bóng bảo vệ (Clear Code) và tạo bóng. Bác chỉ mài như thế này thì phần trét sơn Toa sẽ không bóng mà cả phần bác mài nếu quá tay ăn hết lớp sơn bóng của xe thì nó cũng sẽ bị mờ đi
Úi giời, gặp cao thủ đây rồi, thì lúc đầu em cũng nói là tự làm nếu không được thì sẽ đi thợ mà, hôm đó em cũng định hỏi cụ ,bây giờ tiện đây cụ cho em hỏi cần xử lí dư lào,sơn lại thì chất lượng ra sao ạ,thơiu gian và giá cả cụ tư vấn cho em với ạ

shrek_coi

Xe hơi
Làm như cách cụ chủ top thực ra cũng khá chuẩn cho các vết xước nhỏ, chỉ có điều chú ý khi dùng cái giấp nhám 1000 thì phải cẩn thận ko nó xước sâu vào chỗ sơn xe nguyên bản.

Thứ hai là sơn cụ dùng ko phải sơn nguyên bản của xe. Cụ nên ra nhà phân phối xe mua một lọ nhỏ nhỏ sơn nguyên bản, nó gọi là touch-up paint, nó chỉ to bằng ngón cái thôi, có 2 lọ. Một lọ sơn nguyên bản, một lọ sơn bóng bảo vệ clear coat.

Sơn thế này khó nhất là làm sơn mới trùng mầu với sơn cũ, thường người ta phải dùng máy đánh bóng để hợp mầu.

Với cách xử lý hiện tại thì vết sơn thêm của cụ đi nắng vài lần sẽ bị rạn ngay.

Chỉnh sửa cuối:

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Úi giời, gặp cao thủ đây rồi, thì lúc đầu em cũng nói là tự làm nếu không được thì sẽ đi thợ mà, hôm đó em cũng định hỏi cụ ,bây giờ tiện đây cụ cho em hỏi cần xử lí dư lào,sơn lại thì chất lượng ra sao ạ,thơiu gian và giá cả cụ tư vấn cho em với ạ
Có câu trả lời dưới đây rồi, có điều để làm cho nó đồng màu thì thợ sơn thường phải 2 năm chăm chỉ, cụ làm đại nó hơi đồng màu là được, nhưng em k nhầm thì cụ ở cái huyện gì ở Thanh Hóa hay Nghệ An, mua được sơn cũng khó

Làm như cách cụ chủ top thực ra cũng khá chuẩn cho các vết xước nhỏ, chỉ có điều chú ý khi dùng cái giấp nhám 1000 thì phải cẩn thận ko nó xước sâu vào chỗ sơn xe nguyên bản.

Thứ hai là sơn cụ dùng ko phải sơn nguyên bản của xe. Cụ nên ra nhà phân phối xe mua một lọ nhỏ nhỏ sơn nguyên bản, nó gọi là touch-up paint, nó chỉ to bằng ngón cái thôi, có 2 lọ. Một lọ sơn nguyên bản, một lọ sơn bóng bảo vệ clear code.

Sơn thế này khó nhất là làm sơn mới trùng mầu với sơn cũ, thường người ta phải dùng máy đánh bóng để hợp mầu.

Với cách xử lý hiện tại thì vết sơn thêm của cụ đi nắng vài lần sẽ bị rạn ngay.

yensuong

Xe điện
Có câu trả lời dưới đây rồi, có điều để làm cho nó đồng màu thì thợ sơn thường phải 2 năm chăm chỉ, cụ làm đại nó hơi đồng màu là được, nhưng em k nhầm thì cụ ở cái huyện gì ở Thanh Hóa hay Nghệ An, mua được sơn cũng khó
Ý em hỏi là đưa xe đến chỗ cụ chứ, em ở Nghệ An nhung khi nào đi Hà Nội thì emphi đến chỗ cụ luôn mà

Xuân thì

Xe buýt
Đấy, bác cướp cơm của thợ Gara, nên thợ gara vào phê bình ngay. Ai cũng như bác chủ thớt thì các gara đóng cửa hết.
Mai em cũng đi mua lọ sơn về để sơn cái xe. Hôm qua bên Gara bào 5 củ để tút lại, đang định đi thì đọc dc thớt này. Vodka chủ thớt