[Funland] Tuyển dụng nhân sự...

Cận Thị

Xe buýt
lương cứng 6-8 công % là ngon rồi. Ứng viên giờ ảo tưởng là chuyện thường của XH rồi cụ chủ ạ, sống chung với lũ thôi.

fsipraha

Xe máy
Đây là vấn đề muôn thủa hàng năm của HR và ứng viên đi phỏng vấn ở tất cả các Cty lớn nhỏ trong nước, cũng như các cty FDI. Việc thỏa mãn yêu cầu tuyển dụng và thỏa mãn mức lương của ứng viên là vấn đề cực khó. Trong khi đó tất cả lại chỉ quyết trong vài giờ phỏng vấn. Sự trung thành làm việc lâu dài cho một cty là việc xa xỉ, các nhân viên nhảy việc là việc bình thường và là trào lưu của NV. Có cụ viết Samsung tuyển nghìn NV trong một nốt nhạc, những lại không nói hàng năm có bao nhiêu người rời bỏ Samsung??

MePun

Xe tải
Website
www.facebook.com
Chỗ cụ còn tuyển dụng không.?

bút hêt mực

Xe tăng
Cứ để thị trường lao động nó tự quyết định, mấy thanh niên ảo tưởng lúc đói đầu gối sẽ phải bò, còn mình tuyển mãi ko được cũng nên xem lại, việc bây giờ không thiếu, vấn đề là việc ntn thôi.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Lớn cả rồi, cứ đi trách trẻ con mới ra trường. :))

Tit_mu_tap

Xe tăng
em ví dụ như này: lương 6-8 nhưng thực chất chỉ trả người ta 6 ở mức level 1 :)), làm cái việc ất ơ thì nó chán là đúng rồi, 6 củ ko đủ mua quần áo thì hơi quá, nhưng 6 củ mà tìm được người ra hồn thì chả có.

thngaylangthang

Xe lăn
Thế mừ có những DN đuổi k hết, vẫn lao ầm ầm

sweet_heart

Xe buýt
Cụ về VN may thì được 2k ko thì 1k là ngon lắm rồi :))
Cỡ 1,5k thì thôi, nghỉ hưu rồi về luôn 1 thể :)) Trừ tất cả chi phí ăn ở, học hành của bọn trẻ con ... thì số tiền tiết kiệm còn nhiều hơn lương khi về Việt Nam thì về làm đếch gì.

Cơ bản vợ thích về thôi :|

sweet_heart

Xe buýt
Đãi ngộ bình thường thì chỉ tuyển được “hàng” trung bình thôi.

Hàng ngon mà nó có lỡ vào làm thì ba bữa nó cũng bỏ mà kiếm chỗ khác ngon hơn :)

Thời buổi bây giờ, cháu thấy mấy bạn sinh viên mới ra trường kha khá cũng phải chục triệu. Một số ngành hot thì khởi điểm tính bằng nghìn đô.

Mình làm tuyển dụng thì cũng phải cạnh tranh với nhà tuyển dụng khác. Muốn lấy đứa ngon thì phải thả mồi thơm.

Còn bọn xin việc, những thằng biết mình biết người thì không nói, chứ nhiều đứa cũng “hâm” lắm :|

Ngày xưa cháu có chơi với một bạn nữ học chung từ cấp 3, bạn ấy thì cao ráo xinh xắn, thi cấp 3 điểm cao nhất trường. Lúc học xong đại học ra trường đi làm, suốt ngày kêu công ty thế lọ thế chai mà lười đếch dám bỏ. Mỗi lần kêu cháu đều bảo nhảy việc đi thì mới thôi :))

Nếu bạn không tìm được công việc mới với mức đãi ngộ cao hơn thì chứng tỏ năng lực của bạn chỉ đến thế thôi, đừng đòi hỏi nữa :D

Azeglio

Xe buýt
Người sử dụng lao động và người lao động là bình đẳng.

Người sử dụng thì thái độ khệnh khạng, kẻ cả trong khi lương 6tr thì các cháu nó phủi đít đứng dậy cũng đúng thôi.

Phucyenxanh

Xe điện
Cụ chủ kết luận hơi vội vs chủ quan.
Các cháu sv nó đòi lương cao là đúng vì đơn giản có khi ngồi cà fé vs cc ọp phơ 1 lúc đã đ vài lít òy cc nhề. Nếu ngon thu nhập còn cao hưn nhều

zu kích

[Tịch thu bằng lái]
Đại khái nghe cậu GĐNS than phiền rằng trong Nam tuyển khó và tuyển liên tục vì nhân viên sẵn sàng nhảy việc hay xin nghỉ. Mới hỏi rằng họ không sợ thất nghiệp à thì cậu ấy trả lời rằng nếu thành cả phong trào thì người sợ lại là các DN, chỉ béo headhunter thôi. :))

zitaicrazy

Xe buýt
E đang thất nghiệp, có cụ mợ nào tuyển it support mà chỉ part time ko cho e xin chân ạ

TieuFu

Xe tăng
Giao cho mỗi cái việc đi tìm người làm kêu khó thì việc gì dễ đây ? Lại còn kêu ca thằng ứng tuyển ngáo !

vnvodoi

Xe tăng
Giao cho mỗi cái việc đi tìm người làm kêu khó thì việc gì dễ đây ? Lại còn kêu ca thằng ứng tuyển ngáo !
Chủ thớt vừa thú nhận là sinh năm 94 kìa cụ! Nên không đủ khả năng tuyển là đúng thôi.

nhuataiche

Xe điện
Chỉ thấy các cty chửi ng xin việc ngáo chứ ít thấy chửi công ty ngáo nhỉ? :))
Ps: cụ ngó giúp em còm #3. Em đang chờ cụ chủ trả lời
Em đồng ý còm của bác. Em đã từng ứng tuyển vào 1 cty đa quốc gia nổi tiếng trong ngành, làm bán hàng thôi. Phỏng vấn khá suôn sẻ, đến lúc nói chuyện kế hoạch hành động thì mới là vấn đề.

Cái ngành hàng đó ì ạch dở sống dở chết gần chục năm, em nêu ý kiến là họ có điểm yếu gì và nếu em vào em sẽ thay đổi những gì. Sếp tây sếp ta gật lia gật lịa, rồi sau đó tuyển người khác.

Em có hỏi lý do thì được biết các sếp ko muốn thay đổi cung cách làm việc xưa nay, vì ko biết thay đổi liệu có hiệu quả hay không.

Em nghe xong thì cũng bó tay ko biết nói gì. Cách làm hiện tại rõ ràng là ko hiệu quả, nhưng thay đổi thì ko dám.

Rất tiếc là em được biết khá nhiều công ty ngáo hoặc siêu ngáo như vậy.

Tuấn_132

Xe máy
Mức lương này ở Nha Trang là mơ ước của biết bao bạn đã ra trường mấy năm đấy ạ!