[Funland] Ung thư giai đoạn cuối, điều trị hay không?

Martin 108

Xe tải
Tây Tàu ko biết sao, chứ ở VN mình thì đa phần phát hiện ra ung thư là bị nặng và ít có cơ hội qua khỏi.

Với mức sống của đa phần người dân VN thì điều trị ung thư cực kì tốn kém, làm khánh kiệt gia đình nhưng kết quả cuối cùng vẫn đi. Cccm có thể nhìn quanh và gặp ko ít gia đình như vậy.

Lỡ người thân mà bị K nặng, bác sĩ tiên lượng khó qua thì phải làm sao hả cccm?

- Tiếp tục theo đến cùng : ban đầu chắc ai cũng làm vậy. Nhưng khi thời gian điều trị tính bằng năm, nhà cửa tài sản bán hết, con cái nheo nhóc, ko còn khả năng theo nữa...

- Chấp nhận số phận và tìm vế thuốc Nam: hoặc kéo dài hơn (hiếm), hoặc đi nhanh hơn
- ...

duachuot123

Xe điện
Nếu mà đắt tiền quá thì thôi.

benq

Xe điện
VN thì đa phần tập trung tây y ban đầu, sau đợt tổng tấn công thì cố gắng tăng thể trạng để duy trì bằng ăn uống, sau đó thì đông y cây cỏ để kéo dài..và chờ đợi hên xui. Còn bài cuối là moocphin

Hitman67

Xe tăng
Còn tuỳ theo mỗi gđ đa số đều cố gắng vớt vát sự sống cho ng thân..đó là lý do tâm linh

atoxet

Xe buýt
Theo em thì ko nên cố. Em & vợ em cũng xác định rõ là đứa nào chẳng may bị ung thư thì chỉ cố gắng sống với gd ngày nào hay ngày ấy thôi, tiền để dành cho con.
Lí do: em có vài người họ hàng bị ung thư, chữa kiểu gì cũng ko qua khỏi, chỉ đc 1-2 năm, tốn kém, đau đớn, khổ sở, trừ 1 ông anh họ (lấy bà chị họ), lúc gần chết mọi người mới biết, trc đó chỉ vợ & anh chị em ruột biết, ông ấy chỉ ăn uống điều độ (bthg ông này cũng ko ăn uống quá đà bao giờ, người khá lành), tập thiền, bớt công việc để dành phần lớn tgian cho với vợ con, từ lúc phát hiện đến khi mất là hơn 2 năm.

Bigtits

Xe tăng
Gia đình dư dả thì cố chữa thôi ah. Chứ đã giai đoạn cuối thì đã biết trước cái kết. Cơ bản mình ko đành lòng để vậy thôi. Em biết nhiều người bệnh khi xđ là giai đoạn cuối rồi họ chỉ dùng giảm đau ah.

trantrung25778

Xe tải
Người Việt Nam mình có thói quen hàng ngày phá sức khoẻ vào những trò vô bổ, như nhậu nhẹt. Lại lười đi khám bệnh định kỳ để phát hiện ra bệnh sớm. Cho nên khi phát hiện ra bệnh thì đều nghiệm trọng cả

meotamthe

Xe cút kít
Nếu là K giai đoạn cuối em nghĩ điều trị bằng morphine với du lịch gia đình vui vẻ thôi, Tây hay Ta đều không làm gì được đâu, quan trọng nhất là phải có nhiều tiền và tinh thần phải tốt.

one

Xe điện
Nhà em có 4 người gồm bố, ông ngoại và ông bà nội mất vì ung thư (phổi, họng, thực quản). Đứa em xã hội chơi thân cũng mới đi hôm 23 Tết vì K vú. Tất cả đều phát hiện bệnh ở giai đoạn muộn và đi sau vài tháng. 3 người mất trong những năm 8x-9x thì có mổ và xạ trị, thời đó y tế chưa đến mức đốt tiền nhưng cũng làm kinh tế gia đình nợ nần lao đao, nhiều năm sau đó chưa gượng được (như bu em làm công việc có yếu tố nước ngoài được gặp đúng thời cơ là lúc đất nước mở cửa mà cũng mất 5-7 năm mới đưa nhà em tạm lên ngang mặt bằng chung của xã hội). 2 người mất gần đây nhất lựa chọn chăm sóc giảm nhẹ, người thân chỉ vất vả trước khi người bệnh đi còn sau đám tang không đến mức phải đem tiền phúng viếng đi trả nợ.

Một người quen của gia đình em phát hiện bệnh ở giai đoạn lưng chừng. Gia đình có điều kiện nên chọn điều trị tích cực, đến nay việc điều trị đã kéo dài 6 năm, chi phí y tế ước chừng 8 tỷ. Từ ca này, em kết luận nhà ai có tài sản 30 tỷ trở lên và con cái trưởng thành có khả năng kiếm 300-500tr/năm trở lên rồi thì quyết chiến với K đến cùng cũng được. Còn không tới mức tài chính đó thì cứ cố chăm sóc giảm nhẹ, tiền nong để mà lo cho người ở lại.

Lenguyenminh

Xe hơi
Ung thư đã có 1 nhánh khoảng 20% chưa đuợc tương đối ổn rôi các cụ nhé, kẻ cả giai đoạn 4, gíải Nobel y học 2018, các cụ search google ra ngay, e có bạn đang giai đoạn 4 đã truyền thành công, mât cỡ 6-7-8 trăm triệu đến 2ty tuỳ từng loại (tuy nhiên giai đoạn 4 có thể ko triệt để và vĩnh viễn thôi)

tranvanlong

Xe điện
Bà Cụ nhà em trước khi về hưu là Bác sỹ Bệnh viện K. Lên biết rõ abcd....căn bệnh này. Ông Cụ năm 71 tuổi phát hiện K tụy. Cả nhà, cùng Cô, dì, chú, bác, ..... bàn tính .......các bác sỹ cũng bảo Bà chị đưa anh giai em về, có gì ngon thì cho anh giai em ăn....nhà em quyết định làm biện pháp tâm lý là giấu ông cụ, bảo là Bố bị u lành tính...Bà Cụ chuẩn bị sẵn thuốc giảm đau, mooc phin....Ông cụ phấn khởi, đi đâu cũng khoe tôi may thế cả phòng bị K mỗi tôi không bị, bác sỹ họ mở bụng tôi ra, rồi đóng lại.....mọi người biết chuyện nhà em giấu lên phụ họa theo.....( bắt buộc phải mở ổ bụng ra để lấy bệnh phẩm đi sinh thiết nhanh, xem là u lành tính, hay ác tinh. Trước khi mổ các bác sỹ cũng chẩn đoán là K tụy rồi. Kết quả là K, bác sỹ hỏi ý kiến gia đình, nhà em quyết định không làm gì nữa ) Ông Cụ tinh thần thoải mái, vẫn đi câu, chắn cạ, đi xe máy về quê cách nhà 30km. Có đợt hứng lên làm thơ nữa, cũng được khá nhiều bài hay. Bọn em in cho cụ hơn chục tuyển tập thơ để cụ tặng các bạn thân thiết, quý hóa. Ngày nghỉ lễ, tết, anh chị em trong nhà thay nhau đưa hai Cụ đi chơi Đà Nẵng, Nha Trang, Phú Quốc.....
Hơn ba năm sau thì mất. Nhà em cùng Cô, dì, chú, bác...bạn bè của Ông Cụ, ......không thấy sai lầm khi sử dụng biện pháp tâm lý này. Hơn ba năm Ông cụ sống vui, họ hàng, các cháu ở quê một tuần không thấy bác về chơi là gọi điện í ơi rủ bác về đi câu, chắn cạ, thế là nhà em sướng rồi, còn hơn ba năm Ông cụ sống trong suy nghĩ mình cầm án tử rồi, hết thuốc chữa rồi....tâm bệnh làm cho con người mệt mỏi, bế tắc chán chường, chưa chết vì bệnh, thì cũng dặt dẹo, mỏi mòn vì tư tưởng.
Tâm lý quan trọng lắm. Tư tưởng không thông, vác cái bi tông cũng thấy nặng + hóa trị, xạ trị vào nữa thì sức nào chịu cho thấu.
Em mời cụ, mợ đọc bài thơ trong tuyển tập thơ của Ông cụ nhà em.

Chỉnh sửa cuối:

jany

Xe tăng
Nhà em có 4 người gồm bố, ông ngoại và ông bà nội mất vì ung thư (phổi, họng, thực quản). Đứa em xã hội chơi thân cũng mới đi hôm 23 Tết vì K vú. Tất cả đều phát hiện bệnh ở giai đoạn muộn và đi sau vài tháng. 3 người mất trong những năm 8x-9x thì có mổ và xạ trị, thời đó y tế chưa đến mức đốt tiền nhưng cũng làm kinh tế gia đình nợ nần lao đao, nhiều năm sau đó chưa gượng được (như bu em làm công việc có yếu tố nước ngoài được gặp đúng thời cơ là lúc đất nước mở cửa mà cũng mất 5-7 năm mới đưa nhà em tạm lên ngang mặt bằng chung của xã hội). 2 người mất gần đây nhất lựa chọn chăm sóc giảm nhẹ, người thân chỉ vất vả trước khi người bệnh đi còn sau đám tang không đến mức phải đem tiền phúng viếng đi trả nợ.

Một người quen của gia đình em phát hiện bệnh ở giai đoạn lưng chừng. Gia đình có điều kiện nên chọn điều trị tích cực, đến nay việc điều trị đã kéo dài 6 năm, chi phí y tế ước chừng 8 tỷ. Từ ca này, em kết luận nhà ai có tài sản 30 tỷ trở lên và con cái trưởng thành có khả năng kiếm 300-500tr/năm trở lên rồi thì quyết chiến với K đến cùng cũng được. Còn không tới mức tài chính đó thì cứ cố chăm sóc giảm nhẹ, tiền nong để mà lo cho người ở lại.
nhà nhiều người bị K như vậy thì cụ và các anh em, con cháu cùng dòng máu có nguy cơ cao, phải tầm soát K hàng năm.
dượng rể nhà em bị K gan, phát hiện sớm vì cứ 6 tháng là dượng đi khám sk 1 lần. Nhờ có BHYT nên chi phí đỡ được nhiều. Từ lúc phát hiện đến lúc mất là 4 năm.

Bachtx24

Xe tải
e nghe nói mổ sẻ còn đi nhanh hơn, nên thôi đã xác định giai đoạn cuối thì đừng mổ, cắt gì cả, cứ xạ trị hay hóa trị được đến đâu hay đến đó

L.C.D

Xe container
Em sẽ để tiền đi chơi cùng gia đình. Ko chữa.
Em biết có 1 bác bị K, chữa trị tích cực 1 thời gian khá tốn kém. Tới 1 ngày bác đưa cả gđ về quê chơi, tổ chức tiệc tùng gặp mặt họ hàng linh đình vui vẻ, dọn dẹp gian nhà cũ dưới quê sạch sẽ. Ở quê mấy ngày thì vợ con về HN, bác ở dưới quê tự nằm xuống ao trước nhà để chết. Bác nhắn lại: còn chữa trị thì vợ con ko còn cái bát mẻ để ăn. Mà có lẽ là đúng vậy.

Visa Du Lich

Xe buýt
Em ko biết các cccm có người nhà bị K thế nào ạ. Nhà em có người nhà bị K và điều trị ở bv 103, người nhà em có bảo hiểm 100% (bh thường sẽ đc 80%). E thấy chi phí điều trị ko tốn kém nhiều hơn so với các bệnh khác (đã vào viện thì bệnh nào chả tốn kém ạ). Phác đồ điều trị của bv từ ban đầu: khám bệnh tìm ra căn nguyên để điều trị bằng hoá chất, tất cả các quy trình này đều đc bảo hiểm chi trả ạ. Chỉ có dùng các thuốc khác (thuốc đích, avastin, thực phẩm bổ trợ ...) mới tốn kém ạ.
Chúng ta phải xác định luôn, K chưa có thuốc chữa trị dứt điểm. Nếu phát hiện sớm cắt đi là tốt nhất, ko thì điều trị để kéo dài sự sống.
Em có kinh nghiệm chăm sóc bn K, quan điểm ý kiến và kinh nghiệm cá nhân của em như sau:
- Còn nước còn tát, chúng ta quyết tâm chữa trị cho người nhà mình. Đây là 1 giá trị rất nhân văn, người thân có tgian để chăm sóc người thân của mình giảm bớt thương nhớ và đau thương, người thân bị K đỡ tủi thân.
- Chọn cơ sở điều trị phù hợp (bv tuyến tỉnh, bv 103, bv ung bướu HN ...). Khi đã bị bệnh K, tìm đc dr tận tâm với nhà mình là quan trọng nhất, vì bv có phác đồ điều trị theo chuẩn rồi ạ.
- Ko nhất thiết phải lên các bv đầu nghành như BM, K nó quá đông đúc làm bn và người nhà mệt mỏi hơn, suy nghĩ làm giảm tinh thần chiến đấu (bv K chi phí phong bì khá nhiều).

Martin 108

Xe tải
Cảm ơn cccm đã chia sẻ. Sở dĩ em hỏi vì:

- mẹ bạn em bị ung thư tử cung, chạy chữa gần 2 năm qua, 2 tuần đi SG 1 lần, mà tình hình ngày càng xấu. Gia đình đã bán tất cả đất đai, còn mỗi cái nhà đang ở cũng thế chấp ngân hàng. Mẹ bạn em còn khá trẻ (50 tuổi), bạn em thì đã lấy chồng, còn 2 thằng em thì vẫn đi học.

- Hôm qua bố vợ em cũng chẩn đoán ung thư, tiên liệu khó qua. Nhà bên vợ không khá giả gì. Cả nhà vẫn đang giấu, ông chưa biết. Sức khỏe của ông trc giờ đã rất kém. Lo ông biết tin sẽ suy sụp, đi nhanh hơn. Mà ko đưa đi thì day dứt

El Jefe 2

Xe tăng
Quan trọng nhất vẫn là ở người bệnh.

E quen 1 bác sắp hưu phát hiện K. Bác này chủ động xin nghỉ sớm để hưởng chế độ 1 cục. Công ty tạo điều kiện trả thêm cho tiền ngoài bằng số lương lẽ ra còn được hưởng, nhận con trai vào phòng hành chính. Bác này dồn tiền mua cho con gái thêm cái kios bán hàng ở chợ, còn đâu đi xuyên việt với vợ 1 chuyến. Khoảng 4 tháng sau thì mất. Xác định cho người ở lại và rất nhẹ nhàng.

Một ông cụ bố chú em thân, cũng bác sĩ về hưu. Khi có triệu chứng ông chủ động đi xét nghiệm và phát hiện K phổi. Từ đó về ông thay đổi hẳn lối sống, dành thời gian dọn dẹp sửa chữa nhà cửa, đưa bà cụ đi tập.. Đến khi sức khỏe xuống, nhà phát hiện ra rất sốc nhưng ông nói luôn tao làm trong ngành tao biết, không cố làm gì. Để tiền đấy cho con cho cháu sau này. RỒi 1 năm saou ông mất.