Vạch kẻ làn dưới mặt đường có thay thế biển báo ?

subalu

Xe máy
Các cụ cho em hỏi phân làn = vạch kẻ và mũi tên dưới lòng đường (không có cắm biển phân làn) có được cho là phải đi đúng vạch kẻ ko ? Hôm qua e bị xxx bắt ở ngã tư Láng Hạ - Thái Hà - Huỳnh Thúc Kháng, em cãi ko có biển báo là ko sai nhưng xxx cứ lằng nhằng mãi, đang vội nên cuối cùng phải dúi cho nó ít $ nhưng bực mình quá vì e vẫn nghĩ là fân làn phải có biển báo chứ ko thể căn cứ vào mũi tên kẻ vạch trên đường. Mong các cụ chỉ giáo :D

cháu lên 3

Xe container
Đương nhiên là được, nếu ko thì người đi bộ chỗ nào nó cũng sang đường à :D

chinhatm

Xe container
11. Biển số 411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường".
a) Để chỉ dẫn cho người lái xe biết số lượng làn đường trên mặt đường và hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường, phải đặt biển số 411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường". Biển sử dụng phối hợp với vạch kẻ đường(loại vạch 1.18 hình mũi tên màu trắng trên mặt đường). Tùy theo tình hình thực tế về số lượng làn đường và hướng đi trên mỗi làn đường mà có ký hiệu chỉ dẫn phù hợp. Biển có tác dụng bắt buộc người lái xe phải giữ đúng hướng đã được chỉ dẫn trên mỗi làn.

subalu

Xe máy
11. Biển số 411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường".
a) Để chỉ dẫn cho người lái xe biết số lượng làn đường trên mặt đường và hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường, phải đặt biển số 411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường". Biển sử dụng phối hợp với vạch kẻ đường(loại vạch 1.18 hình mũi tên màu trắng trên mặt đường). Tùy theo tình hình thực tế về số lượng làn đường và hướng đi trên mỗi làn đường mà có ký hiệu chỉ dẫn phù hợp. Biển có tác dụng bắt buộc người lái xe phải giữ đúng hướng đã được chỉ dẫn trên mỗi làn.
Thanks cụ, phiền cụ chút nữa là quy định nói trên tại văn bản nào để lần sau e cãi xxx cho nó chuẫn ?

MTfan

Xe buýt
Vấn đề này em cũng đang quan tâm. Cụ cho xin cái văn bản để ngâm cứu. thanh kiu cụ

chinhatm

Xe container
Thanks cụ, phiền cụ chút nữa là quy định nói trên tại văn bản nào để lần sau e cãi xxx cho nó chuẫn ?
Điều lệ báo hiệu đường bộ, phụ lục 5, phần nói về ý nghĩa và hiệu lực của các loại biển chỉ dẫn ấy bác ạ.
Nếu bác chưa có thì gõ "22-TCN-237-01" trong google mà tìm nhé
Nếu vẫn không tìm thấy thì tôi gửi cho

Chỉnh sửa cuối:

tranhoangminh

Xe container
Trưa nay chạy qua cái chỗ này e cũng phải dón dén nhìn vạch mãi,. Theo hướng dẫn cụ chinhatm thì cứ google là ra ạ. e cũng đang đọc đây

Rickyman

Xe điện
Không có biển thì đến ngã 4, đi thẳng cứ chui vào làn giữa cho lành, chả cần biết có vạch hay không vì đến nơi, nhìn được vạch cụ có chuyển làn vào mắt...

tranhoangminh

Xe container
Không có biển thì đến ngã 4, đi thẳng cứ chui vào làn giữa cho lành, chả cần biết có vạch hay không vì đến nơi, nhìn được vạch cụ có chuyển làn vào mắt...
đường nó chỉ có 2 làn thì chui vào làn nào cụ ơi?

VPID

Xe buýt
Cụ thấy làn vạch thì thấy mũi tên lun chứ còn ? làm j?

tranhoangminh

Xe container
Cụ thấy làn vạch thì thấy mũi tên lun chứ còn ? làm j?
e thấy cái làn trong cùng nó vẫn vẽ rẻ trái với đi thẳng thôi, mà chẳng dám đậu vào đấy.

mrkoi

Xe tăng
Đương nhiên là được, nếu ko thì người đi bộ chỗ nào nó cũng sang đường à :D
Thì dân nhà mình đa số cũng đâu có thèm đi đúng vạch của người đi bộ đâu, thích thì qua, k thích thì đứng lại, có vạch có đèn mà dân vẫn lao qua ầm ầm kìa cụ ơi.
đường nó chỉ có 2 làn thì chui vào làn nào cụ ơi?
E thì cứ nhìn đèn giao thông, nếu ngã tư có 2 đèn thì cứ làn giữa cho lành, có 2 làn thì cứ bên phải thui.

WHITE TIGER

Xe container
Các cụ cho em hỏi phân làn = vạch kẻ và mũi tên dưới lòng đường (không có cắm biển phân làn) có được cho là phải đi đúng vạch kẻ ko ? Hôm qua e bị xxx bắt ở ngã tư Láng Hạ - Thái Hà - Huỳnh Thúc Kháng, em cãi ko có biển báo là ko sai nhưng xxx cứ lằng nhằng mãi, đang vội nên cuối cùng phải dúi cho nó ít $ nhưng bực mình quá vì e vẫn nghĩ là fân làn phải có biển báo chứ ko thể căn cứ vào mũi tên kẻ vạch trên đường. Mong các cụ chỉ giáo :D
Cụ theo thứ tự nhé
CSGT=>Đèn tín hiệu=>Biển báo=>Vạch kẻ đường

HaJolie

Xe buýt
Theo em, thông thường, cứ hành vi nào có quy định phạt và vi phạm tức là có lỗi => bắt buộc phải chấp hành.

Điểm a, khoản 1, Điều 8 (NĐ34) quy định: "Phạt tiền từ ... đến ... đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường...
Mức phạt cụ thể đối với vi phạm này theo quy định tại Điều 43 là từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng

Đối với những cung đường có nhiều làn xe chạy thì những nơi giao nhau có thể kết hợp vừa đặt biển phân làn, vừa có đèn tín hiệu vừa có vạch dưới đường. Những đường nhỏ (chỉ có 1 hoặc 2 làn) thì chỉ có đèn tín hiệu hoặc/ và vạch dưới đường.
Vạch kẻ đường có thể đồng nhất với biển báo (biển phân làn) nhưng có thể chỉ có vạch kẻ đường mà không có biển báo nhưng không thể chỉ có biển báo mà không có vạch kẻ đường
Vì đường lớn, nhiều làn nên cần phải có biển báo có thể phát hiện được từ xa để sớm chuyển làn phù hợp, nhưng những cung đường nhỏ không có biển báo thì gần đến giao lộ chúng ta phải quan sát và tuân theo đèn tín hiệu hoặc/ và vạch dưới đường.

Chỉnh sửa cuối: