[Funland] Vãi cụ...!!!

Trạng thái
Thớt đang đóng

hairyscary

Xe điện
Chiều nay xem clip này em thấy lo cho ông già em các cụ ạ. Bố em cũng tầm 8 chục rồi mà giờ cụ hơi lẫn, có một đặc điểm là cụ thích đi bộ, nó như kiểu một thói quen, nhà em ngoài phố nên ngày nào cụ cũng đi lượn 2 vòng đầu phố đến cuối phố, nắng 40 độ cụ vẫn lượn. Cả nhà không ai bảo được cụ, gắt quá thì cụ cáu um lên. Đợt này dịch bệnh cách li xã hội mà cụ vẫn đùng đùng đòi đi, em khuyên bảo rồi nhờ hàng xóm nhẹ nhàng hay doạ dẫm mà cũng giảm đi một tý. Giờ cụ chỉ đi từ nhà trong ra nhà ngoài khoảng 500m ngồi uống chén nước lại quay về. Nghĩ dại mà cụ đang đi gặp mấy anh bên đội phòng chống dịch mà qua lại vài câu như clip kia thì chết dở. Các cụ cho em hỏi nếu người già bị lẫn theo kiểu alzheimer thể nhẹ thì nên dùng loại thuốc gì ạ ?
Em cũng lo như cụ. Papa em thì cứ đi nghênh nghênh ngoài đường, nói gì thì cũng biết mà biết mà. Dỗ dành đủ kiểu.

Thành ra em cũng nghĩ như cụ dưới đây. Thay vì cứng ngắc một cái câu cụ, ông, bác, anh, chị...không đeo khẩu trang kìa... hay là đeo khẩu trang vào, thì sao không chủ động đưa cho người ta một cái khẩu trang, vừa giúp nhau lúc dịch, vừa bảo vệ mình và bảo vệ người ta, vừa làm mềm tình huống, giảm bản năng phản ứng đối kháng xuống. Dĩ nhiên là em không trông đợi một cậu CA trẻ như vậy có thể xử lý mềm được như thế, nhưng thực sự là thấy tiếc cho tình huống này. Cụ già này không lèm bèm lu loa kiểu ăn vạ, mà tinh thần đối kháng cho đến cùng và chỉ không chiến tiếp vì mệt quá, chứ ánh mắt thì vẫn rất hừng hực. Bởi vậy em nghĩ là cụ không bình thường, không phải kiểu ương bướng của người già.

Già với trẻ con bằng nhau, người già họ đơn giản lắm đôi lúc nói mãi mới nghe, nghe xong lại quên. Nên người già đừng nhắc nên quát mạnh "Ông kia đeo ngay khẩu trang vào" không được lại phải dỗ dành... Ưu tiên người già tý cho họ cái khẩu trang bảo đeo vào, không đeo tìm cách khác (VD nhờ hàng xóm) nói con cháu bế lão về.
Ps: Đôi lúc với Bố mình cũng phải quát ầm lên ông mởi nghe, nhắc à còn lâu.

shanhimi

Xe tải
Em thấy chị này rất bình tĩnh, nói năng khúc chiết, có tình có lý. Có hiểu biết và bản lĩnh, nói được những băn khoăn, lo lắng của mình.
Đúng như hiện trạng và rủi ro hiện nay tại các khu cách ly tập trung, những băn khoăn và câu hỏi của chị này là chính đáng, đó là những quyền rất cơ bản là quyền được tiếp cận và làm rõ thông tin, và nếu nó không được làm rõ thì nó liên quan đến quyền được sống còn của chị ấy. Chị ý chưa chấp hành chứ không phải là không chấp hành.
Ai cũng biết trong tình trạng dịch bệnh ntn thì một số Quyền cơ bản của người dân sẽ bị hạn chế (chưa bàn đến cơ sở pháp lý của các Chỉ thị và việc áp dụng những biện pháp này khi chưa ban bố tình trạng khẩn cấp), nhưng để dẫn đến phản ứng cực chẳng đã ntn của chị ý có lẽ chủ yếu xuất phát từ cả nhận thức và chuyên môn của nhóm thực thi công vụ. Em thấy nhóm này trả lời khá vô trách nhiệm, đặc biệt là quả đá bóng sang cho người ký quyết định cách ly tập trung. Rõ ràng chị này có nhận thức và nắm thông tin rất tốt và Nhóm này có vẻ cũng hơi bất ngờ về chị ý, và đành quay sang dùng biện pháp "cả vú lấp miệng em", thể hiện rõ nhất ở câu "tôi là chính quyền". Rõ ràng trình độ, nhận thức, và kỹ năng giao tiếp quá có vấn đề.
Đúng vậy, em cũng thấy chị này nói đúng. Đó là quyền con người, nên em không thấy chị này sai cái gì cả.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Sazi

Xe điện
Đấy người thần kinh có vấn đề thì ko chấp, bt về già e thấy có ai thế đâu, từ ông bà e đến bố mẹ e có ai bệnh đấy đâu nhỉ?
Trải nghiệm, có lần tôi thấy 1 cụ ở (Linh Đàm) bẻ đôi cái bánh mỳ đưa ra trước cái ảnh bà ăn đi. Đây là cụ nhặt rác ngủ lề đường, thỉnh thoảng biếu cụ tí ty. Ngồi nghe cụ nói chuyện, câu chuyện cụ nói không có gì nhưng cụ gập đầu xuống đất khi mời mình uống nước, khi chào mình về... Có lẽ cụ cô độc quá lâu. Người già đôi lúc họ như vậy....

Trang lão

Xe tải
Già với trẻ con bằng nhau, người già họ đơn giản lắm đôi lúc nói mãi mới nghe, nghe xong lại quên. Nên người già đừng nhắc nên quát mạnh "Ông kia đeo ngay khẩu trang vào" không được lại phải dỗ dành... Ưu tiên người già tý cho họ cái khẩu trang bảo đeo vào, không đeo tìm cách khác (VD nhờ hàng xóm) nói con cháu bế lão về.
Ps: Đôi lúc với Bố mình cũng phải quát ầm lên ông mởi nghe, nhắc à còn lâu.
Một già một trẻ như nhau.

Ông cụ nhà em 75 tuy còn rất minh mẫn so với tuổi mà nhiều lúc phải "dỗ" như dỗ trẻ con. Đôi khi phải vào vai đứa trẻ để đùa chọc cụ như đùa với "một đứa trẻ" cho cụ đỡ buồn.

Canphaidinh01

Xe tăng
Theo một số cụ "chiến sĩ" trên này, lãnh đạo mà nói như thế dễ bị quy cho là "dân tuý" lắm đấy ạ. Thôi thì em đành "quan lang ở xa mà quan nha thì ở gần" vậy.
Cá nhân em không thấy "dân túy" là sai. Bằng chứng rất rõ "của dân, do dân, vì dân" đã được các lãnh đạo coi là mệnh đề.

Cc "chiến sĩ" trên này em nhận thấy toàn làm méo mó tư tưởng. Chăm chăm ủng hộ cái mô hình xã hội Tầu. Rồi sẽ đến thời điểm cc ý bung lụa và đi đến phán xét Ta phải như Họ. Chuẩn XH. :))

Sazi

Xe điện
Một già một trẻ như nhau.

Ông cụ nhà em 75 tuy còn rất minh mẫn so với tuổi mà nhiều lúc phải "dỗ" như dỗ trẻ con. Đôi khi phải vào vai đứa trẻ để đùa chọc cụ như đùa với "một đứa trẻ" cho cụ đỡ buồn.
Tôi gặp một cụ chuyên nói xấu con dâu, gặp mình mình ngồi nghe một lúc. Xong hỏi cụ cháu thấy cụ bà đẹp lão, dịu dàng chắc ngày xưa Cụ thích lắm nhỉ. Chuyển cảnh sang nói xấu vợ ngay. Từ đó gặp mình lại một câu chuyện khác hẳn.

Cá nhân em không thấy "dân túy" là sai. Bằng chứng rất rõ "của dân, do dân, vì dân" đã được các lãnh đạo coi là mệnh đề.

Cc "chiến sĩ" trên này em nhận thấy toàn làm méo mó tư tưởng. Chăm chăm ủng hộ cái mô hình xã hội Tầu. Rồi sẽ đến thời điểm cc ý bung lụa và đi đến phán xét Ta phải như Họ. Chuẩn XH. :))
Cai quản kiểu Tàu nó dễ hơn nên nhiều cụ có tí chức sắc rất thích. Nhưng các cụ ấy không biết là khi rũ áo mão rời cửa quan là bị bọn cường hào ác bá nó nện cho tơi tả ngay :))

money_talk

Xe tăng

Em e là cụ oánh giá Cc "chiến sĩ" đó hơi cao rồi. Hiểu đc mô hình nào vs mô hình nào thì trình cũng khá cao rồi cụ, ko phải đi hô hào, chụp mũ, và "ngậm máu phun người" mà điển hình như ở trong Thớt về cụ Hải cẩu đâu cụ. Hoặc thiếu trình độ hoặc thiếu lương tâm, hoặc thiếu cả 2 mới phải đi làm những việc như vậy.

Gerben

Xe buýt
Em cũng lo như cụ. Papa em thì cứ đi nghênh nghênh ngoài đường, nói gì thì cũng biết mà biết mà. Dỗ dành đủ kiểu.

Thành ra em cũng nghĩ như cụ dưới đây. Thay vì cứng ngắc một cái câu cụ, ông, bác, anh, chị...không đeo khẩu trang kìa... hay là đeo khẩu trang vào, thì sao không chủ động đưa cho người ta một cái khẩu trang, vừa giúp nhau lúc dịch, vừa bảo vệ mình và bảo vệ người ta, vừa làm mềm tình huống, giảm bản năng phản ứng đối kháng xuống. Dĩ nhiên là em không trông đợi một cậu CA trẻ như vậy có thể xử lý mềm được như thế, nhưng thực sự là thấy tiếc cho tình huống này. Cụ già này không lèm bèm lu loa kiểu ăn vạ, mà tinh thần đối kháng cho đến cùng và chỉ không chiến tiếp vì mệt quá, chứ ánh mắt thì vẫn rất hừng hực. Bởi vậy em nghĩ là cụ không bình thường, không phải kiểu ương bướng của người già.
Ông nhà em còn sang hàng xóm lấy dép của người ta cơ. Oảng viên, lão thành cách mạng, trong ban bảo vệ oảng đấy. Thế mới bỏ xừ chứ.

Sazi

Xe điện
Đời người giống có thể gọi "Lịch sử hình thành" khi tra cứu, điều gì lặp đi lặp lại nhiều nhất trong cuộc đời của họ, về già tính cách này sẽ nổi trội nhất. Muốn hiểu người già phải hiểu lịch sử của họ (có thể gọi là trả nghiệp) cũng được. Trả xong là chết thôi, sau này mình cũng vậy.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Không liên quan nhưng tự dưng nhó 1 chuyên như này:
Hồi về quê, đến chơi 1 bác lão thành về hưu bị hỏng mắt. Cụ nói giờ tôi muốn ra đường mà hầu như ko đc. Nhà còn có 2 ô bà, với trông trẻ. Cụ bảo, TV chiếu bên Mỹ có chó dắt người mù, mà bên mình ai làm đc, rồi làm gì cũng phải có người dắt, ý là tủi thân cũng có khác gì con cờ hó. Ai đến thăm cụ quý lắm.
Lúc gần về, chợt nhớ ra, gọi là động viên, kể bâng quơ, cháu thấy bên Nhật, trên vỉa hè có con lươn cho người mù chống gậy, và bảng tin trên tường có bản đồ 3D và chữ Braille. Cụ cứ nắm cánh tay, rơm rớm, còn cúi xuống hôn tay, cứ bảo ở lại chơi thêm nói chuyện.
Còn cái vụ thang máy có thang riêng cho xe lăn thì ở mình giờ chắc ko phải là ko có.
Nhưng nói cái sự man rơ, giỏ cua của người việt giẫm đạp lên nhau mà sống, đối với người khuyết tật, so với bên ngoài, gần như = 0.
Gần đây, may nhờ có các chương trình Unicef, mới có các chính sách vơi dối tượng iếm thế trong xh.
Bản chất con người vietnam dzư lào, chắc léo nói hay đc.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Đúng vậy, em cũng thấy chị này nói đúng. Đó là quyền con người, nên em không thấy chị này sai cái gì cả.
Đến chịu với các Cụ, đã thuộc danh sách những người cần cách ly mà cứ nhân danh quyền con người để đi ngược sóng, vậy cá nhân ko có nghĩa vụ trách nhiệm với cộng đồng, với đat nước à, khi trở thành f0 thì có đòi quyền con người ngồi ở nhà ăn lẩu ko?
Quyền và nghĩa vụ phải đi cùng nhau

Trạng thái
Thớt đang đóng