vài vấn đề nguy hiểm từ vật liệu cách âm ở VN

myob

Xe tăng
Thấy mọi người rất quan tâm đến việc làm chống ồn ở xe nên em cũng muốn nâng cấp đôi chút. Việc làm này mang lại nhiều lợi ích thiết thực đồng thời giá thành thì cũng tương đối rẻ nên hôm nay em mới bớt chút thời gian để đi tham khảo thị trường, đương nhiên là đã đọc đi đọc lại tất cả các kinh nghiệm quí giá trên forum. Dạo qua thị trường thì hiện nay đa số các cửa hàng đều sử dụng tấm giảm âm có cấu tạo từ giấy bạc và nhựa đường (loại phải dùng nhiệt để kết dính) hoặc cao su tự nhiên. Thật bất ngờ, với kinh nghiệm làm việc với vật liệu xây dựng ở bên Australia vài năm em biết tất cả những vật liệu này được dùng cho ngành xây dựng, tuy nhiên sẽ không có gì để nói nếu ta sử dụng nó với mục đích trống thấm “ Ngoài trời” nhưng người tiêu dùng ở VN lại dùng nó như là vật liệu cách âm trong ô tô. Cái lợi thì như các bác cũng biết ngoài 3 từ “ ngon, bổ, rẻ” cái hại thì chúng ta chưa lường được hết. Vật liệu này như em biết thì chỉ được sử dụng ở môi trường bên ngoài vd như trần nhà, mái nhà… chứ không được sử dụng bên trong nhà. Ở điều kiện bình thường cũng như khi có nhiệt độ cao (trong xe ôtô nếu để ngoài trời nắng thì nhiệt độ sẽ lên đến 45-50 độ- em đã đo) thì chất nhựa đường và chất bảo quản cao su sẽ tạo ra khí có tác hại đến sức khỏe. Nguy hiểm nhất là ở trong ô tô với mô trường kín, lượng khí sẽ được cô đọng khiến cho người sử dụng càng gặp nguy hiểm khi tiếp xúc. Ở Australia em rất ít khi gặp vật liệu này vì đa phần chỉ có nhà máy mới sử dụng còn các căn hộ gia đình thì không được dùng (thanh tra xây dựng bên đó rất nghiêm). Vậy nên em viết bài này mong mọi người xem xét và cân nhắc. Nếu dùng để lót bên ngoài, phía gầm xe thì em nghĩ có thể chấp nhận được chứ lót ở trong xe thì em sẽ không làm. Xe chỉ là vật dụng để phục vụ sức khỏe con người chứ không nên vì nó mà làm ảnh hưởng đến sức khỏe của mình. Với vật liệu cách âm, em nghĩ “ tiền nào của ấy” các bác ạ.:21:

newstory

Xe máy
Nhận xét của bác về tác hại của về nhựa đường là chính xác, khoảng 25 năm trước nhà em cũng dùng giấy nhựa đường để lợp mái nhà, đúng là có tác dụng ngăn nhiệt rõ rệt, nhưng vào những ngày nắng nóng thì ngồi trong nhà thì ngửi thấy rõ mùi nhựa đường.

hungapu

Xe buýt
Chết chết ! EM đang định đi làm cách âm . Đọc bài của bác thấy thà điếc sớm còn hơn ung thư phổi .(b)

calibrationwater

Xe điện
Thấy mọi người rất quan tâm đến việc làm chống ồn ở xe nên em cũng muốn nâng cấp đôi chút. Việc làm này mang lại nhiều lợi ích thiết thực đồng thời giá thành thì cũng tương đối rẻ nên hôm nay em mới bớt chút thời gian để đi tham khảo thị trường, đương nhiên là đã đọc đi đọc lại tất cả các kinh nghiệm quí giá trên forum. Dạo qua thị trường thì hiện nay đa số các cửa hàng đều sử dụng tấm giảm âm có cấu tạo từ giấy bạc và nhựa đường (loại phải dùng nhiệt để kết dính) hoặc cao su tự nhiên. Thật bất ngờ, với kinh nghiệm làm việc với vật liệu xây dựng ở bên Australia vài năm em biết tất cả những vật liệu này được dùng cho ngành xây dựng, tuy nhiên sẽ không có gì để nói nếu ta sử dụng nó với mục đích trống thấm “ Ngoài trời” nhưng người tiêu dùng ở VN lại dùng nó như là vật liệu cách âm trong ô tô. Cái lợi thì như các bác cũng biết ngoài 3 từ “ ngon, bổ, rẻ” cái hại thì chúng ta chưa lường được hết. Vật liệu này như em biết thì chỉ được sử dụng ở môi trường bên ngoài vd như trần nhà, mái nhà… chứ không được sử dụng bên trong nhà. Ở điều kiện bình thường cũng như khi có nhiệt độ cao (trong xe ôtô nếu để ngoài trời nắng thì nhiệt độ sẽ lên đến 45-50 độ- em đã đo) thì chất nhựa đường và chất bảo quản cao su sẽ tạo ra khí có tác hại đến sức khỏe. Nguy hiểm nhất là ở trong ô tô với mô trường kín, lượng khí sẽ được cô đọng khiến cho người sử dụng càng gặp nguy hiểm khi tiếp xúc. Ở Australia em rất ít khi gặp vật liệu này vì đa phần chỉ có nhà máy mới sử dụng còn các căn hộ gia đình thì không được dùng (thanh tra xây dựng bên đó rất nghiêm). Vậy nên em viết bài này mong mọi người xem xét và cân nhắc. Nếu dùng để lót bên ngoài, phía gầm xe thì em nghĩ có thể chấp nhận được chứ lót ở trong xe thì em sẽ không làm. Xe chỉ là vật dụng để phục vụ sức khỏe con người chứ không nên vì nó mà làm ảnh hưởng đến sức khỏe của mình. Với vật liệu cách âm, em nghĩ “ tiền nào của ấy” các bác ạ.:21:
Thông tin bác thật đáng để (b)(b)(b)(b)(b)

dylan5555

Xe tải
Xe em cách âm bằng cách cứ lên xe là mở đài. Tiếng hát át tiếng bom các bác ạ

vili

Xe tải
Thông tin của bác Myob nêu ra rất đáng quan tâm
Cám ơn bác, may mà em lười nên không làm gì cả :D :D

vivant

Đi bộ
Cám ơn bác Myob về những thông tin trên, rất bổ ích đấy.

Em cũng định đi làm quả chống ồn nhưng thấy tình hình thế này thì căng quá. Các bác cho em hỏi chút vậy nếu như muồn làm chống ồn thì có cách nào để không ảnh hưởng tới sức khỏe mà hiệu quả không.

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
Thì ra là nhựa đường ạ. Em thấy người ta làm vài lần nhưng cứ nghĩ là vật liệu nào đó dành riêng cho cách âm ô tô chứ không nghĩ nó chính là cái chống thấm ngoài trời

myob

Xe tăng
Có một số vật liệu sử dụng cao su tự nhiên nhưng, thưa các bác, cả nhà em làm nghề buôn cao su thô (cao su tự nhiên) từ VN sang Trung Quốc nên quá biết mùi vị của cao su tự nhiên như thế nào. Đúng là có bán vật liệu cao su tự nhiên ở VN để các bác làm chống ồn tuy nhiên: Cao su tự nhiên sẽ tự hỏng nếu để quá thời gian trong 6 tháng. Quá thời gian khoảng 6 tháng đó, không ai mua loại cao su này vì nó không có khả năng về hóa chất để chế tạo vật dụng. Do vậy sau khi loại bỏ các phần cao su tốt nhất, tinh lọc nhất thì họ sẽ dùng hóa chất bảo quản để tạo ra cái mà chúng ta dùng để cách âm còn các nước khác dùng để chống thấm, cách nhiệt......Phải nói thật với các bác là cái mùi cao su thô rất hôi và nó có mùi rất giống cái vật liệu các bác đang dùng....:77:

blackcar

Xe hơi
thế dùng mấy cái loại vật liệu cách âm của nước ngoài có được không hả bác??

thanhbinhhn

Xe hơi
May quá em cũng đang cân nhắc cái vụ làm chống ồn. Theo như các bác thợ nói là vật liệu chủ yếu là nhựa đường và cao su non. Vậy thì nên sống chung với lũ hay sao, hay còn có giải pháp khác. Đề nghị các chuyên gia lên tiếng giải thích cho anh em đỡ phân vân với ạ.

Ngúng Nguẩy

[Tịch thu bằng lái]
Không tốt sức khỏe thì đúng rồi nhưng nói ung thư thì hơi quá đáng, bởi nếu nó thực sự là chất độc thì ở bển không những không được dùng trong nhà mà kể ngoài vườn cũng không được dùng, nó thuộc diện không phải là độc nhưng không nên có nồng độ cao trong không gian sống, như khí Cabonic (không phải CO nhé) không hề độc tí nào thậm chí còn hòa tan vào nước uống lamg nước có gaz hay sao ấy, nhưng nếu nó có nhiều trong không gian kín thì nó chiếm chỗ của oxy gây nên thiếu oxy

Chỉnh sửa cuối:

meoluoi

Xe điện
Hay đấy bác em với bác cùng (b)(b)(b)nhé

Hí hí ... các cụ đi xe cứ tháo xe mình ra xem có nhựa đường không nhé .. từ Matiz đến Mec S-class lắp ở VN cũng như ở ..bển... Nếu không muốn sống chung với Bitumen thì chỉ có cách là .. không đi xe nữa.
Các cụ đi ra ngoài đường là gặp nhựa đường (dùng để dải đường) rồi đấy ... hay là không đi ra đường nữa :^):^):^)
Vật liệu damping của VN, TQ, Malaysia .. đều là bắt chiếc từ bọn khoai tây (SAE) đấy. Mấy ông Châu Á chả nghĩ ra được cái gì đâu nên cụ đừng có vội quy kết là ở VN dân mình kém hiểu biết nhá.
...
Chưa thấy có nghiên cứu chính thức nào về tác dụng phụ của Bitumen dùng làm damping trong xe nên các cụ .. cứ phải sống chung với lũ nhá vì tất cả các hãng chúng nó đều dùng cả.
Khái niệm tiền nào của ấy không phải lúc nào cũng đúng & phải dựa trên cơ sở khoa học .. cụ cho em biết loss factor của loại vật liệu xịn nhất mà cụ biết so với Bitumen đi rồi so về giá nhá ... thấy ngay mà ...
Em nghĩ cụ có hiểu biết rất tốt về vật liệu xây dựng nhưng về xe thì chưa có ngâm cứu kỹ roài ... Nhựa đường có nhiều loại, cái loại trải ở ngoài đường khác xa cái loại các nhà máy lắp ô-tô chúng nó dùng . Loại đấy số rất cao, phải chịu được nhiệt độ nung 130-140 độ C trong vòng 1-2 tiếng đấy ạ.
Thanks cụ đã có bày tỏ ý kiến cùng với ae mang tính xây dựng

@ EVN AMB: Ung thư khi làm cách âm á ... he he .. cụ tỷ tý đê để em phọt lên SAE cho chúng nó biết ....

Chỉnh sửa cuối:
Có một số vật liệu sử dụng cao su tự nhiên nhưng, thưa các bác, cả nhà em làm nghề buôn cao su thô (cao su tự nhiên) từ VN sang Trung Quốc nên quá biết mùi vị của cao su tự nhiên như thế nào. Đúng là có bán vật liệu cao su tự nhiên ở VN để các bác làm chống ồn tuy nhiên: Cao su tự nhiên sẽ tự hỏng nếu để quá thời gian trong 6 tháng. Quá thời gian khoảng 6 tháng đó, không ai mua loại cao su này vì nó không có khả năng về hóa chất để chế tạo vật dụng. Do vậy sau khi loại bỏ các phần cao su tốt nhất, tinh lọc nhất thì họ sẽ dùng hóa chất bảo quản để tạo ra cái mà chúng ta dùng để cách âm còn các nước khác dùng để chống thấm, cách nhiệt......Phải nói thật với các bác là cái mùi cao su thô rất hôi và nó có mùi rất giống cái vật liệu các bác đang dùng....:77:
À hóa ra là cụ đang quảng cáo cao su tự nhiên ... kính cụ là trong ngành xe hơi vật liệu làm damping tốt nhất là cao su Butyl cụ ạ. Nó là chế phẩm của dầu hỏa có tính lý/hóa cực hay ....

myob

Xe tăng
thưa các bác, ngay từ tiêu đề và nội dung bài viết em chỉ đề cập đến 2 loại vật liệu ở VN ta đâng được một số của hàng dùng để làm chống ồn thôi. Đương nhiên em cũng không thể can ngăn các bác làm từ vật liệu đó, tuy nhiên về mặt cá nhân em thì em thấy có điểm bất lợi từ loại vật liệu này.:102:
Cái câu: "Mấy ông Châu Á chả nghĩ ra được cái gì đâu nên cụ đừng có vội quy kết là ở VN dân mình kém hiểu biết nhá" Theo em bác đã hiểu một cách chủ quan chính mình vì em chưa lần nào đề cập đến "sự hiểu biết" của dân mình cả. Nếu ai đó thấy cái lợi thì mọi người cứ phát biểu để học hỏi tuy nhiên nếu thấy cái hại mà không nói thì liệu đấy có phải là "tinh thần xây dựng" diến đàn không? hay lại quay về dự án chăn nuôi "Ốc bươu vàng" năm nọ khiến ảnh hưởng của nó đến bây giờ vẫn còn thấy. :'(
Đương nhiên nhựa đường thì có loại tốt loại không tốt tùy thuộc vào mục đích sử dụng của người tiêu dùng chứ không thể nhầm nhọt sang trồng trọt được. Về vấn đề độc hại em chỉ nêu ra và xin các bác ngâm cứu:6:
em cảm ơn các bác đã vote cho em(b)

Em nói mãi bác chả hiểu hay cố tình không hiểu là vật liệu này tất cả các hãng lắp xe trên thế giới & chắc chắn cái xe bác đã & đang đi ở Úc đều đang dùng chứ không phải là chỉ mấy cửa hàng nội thất ở VN đâu. Có chăng là chủng loại khác nhau & cách thi công khác nhau thôi.
Vấn đề độc hại bác đưa ra thì em không dám bàn vì chưa thấy có nghiên cứu chính thức nào về nồng độ gây tác hại của bitumen cho con người ở trong xe .. chết bủ mịa xe em cũng đang có cả đống đấy ...
Thanks bác đã nêu ý kiến của mình để ae tham khảo.

myob

Xe tăng
À hóa ra là cụ đang quảng cáo cao su tự nhiên ... kính cụ là trong ngành xe hơi vật liệu làm damping tốt nhất là cao su Butyl cụ ạ. Nó là chế phẩm của dầu hỏa có tính lý/hóa cực hay ....
Xin bác đừng hiểu nhầm cho em, Em chỉ muốn chỉ ra cho mọi người thấy cái gọi là "cao su tự nhiên" nếu muốn sử dụng được thì phải được bảo quản và chế tạo như thế nào chứ em chưa đề cập đến vấn đề công nghệ hiện nay. Nhà em chỉ xuất khẩu cao su chứ không bán lẻ đâu ạ. Mà các bác muốn mua thì em cũng khuyên các bác đừng mua vì chúng ta không thể bảo quản nó và cái quan trọng nữa là cái mùi của nó thì thôi......rồi:102: