[Funland] Van bi điện tử

vanvuong

Xe điện
Các cụ làm nước, cơ khí cho em hỏi về điều khiển van bi điện với ạ.
Em đọc qua thì chỉ thấy nói sơ là khi cấp nguồn cho bộ đk, trạng thái van (thường đóng) sẽ chuyển từ đóng sang mở ( hoặc ngược lại) rồi tự ngắt điện bộ đk.
Vậy điều khiển van mở rồi, khi muốn đóng thì làm thế nào? Hay chỉ ngắt điện bộ đk là van tự trở về trạng thái ban đầu (thường đóng) là đóng.
Hay lại phải cấp điện cho tín hiệu ngắt trên bộ đk thì van mới đóng nhỉ?
Do em đang dùng van từ, cứ cấp điện là nó mở, ngắt điện là nó đóng. Mỗi tội van từ lưu lượng nước kém quá, em dùng đk điện tự động tưới vườn.
Làm ơn chỉ em với. Em cảm ơn.

Em đọc qua thì chỉ thấy nói sơ là khi cấp nguồn cho bộ đk, trạng thái van (thường đóng) sẽ chuyển từ đóng sang mở ( hoặc ngược lại) rồi tự ngắt điện bộ đk.
Vậy điều khiển van mở rồi, khi muốn đóng thì làm thế nào? Hay chỉ ngắt điện bộ đk là van tự trở về trạng thái ban đầu (thường đóng) là đóng.
Do em đang dùng van từ, cứ cấp điện là nó mở, ngắt điện là nó đóng. Mỗi tội van từ lưu lượng nước kém quá, em dùng đk điện tự động tưới vườn.
Van bi cầu có 3 loại sử dụng điện, khí nén, thuỷ lực
Loại sử dụng điên thường có 1 cái mô tơ điện nhỏ lai trục vít, thanh răng để đóng mở. Đến cuối điểm hành trình thì sẽ có tiếp điểm tự ngắt và đảo chiều để quay ngược lại
Loại khí nén hoặc thuỷ lực thì có xylanh, pítong dẫn động đóng mở
PS: van điện từ cũng có nhiều loại đường kính khác nhau mà cụ

vanvuong

Xe điện
Van bi cầu có 3 loại sử dụng điện, khí nén, thuỷ lực
Loại sử dụng điên thường có 1 cái mô tơ điện nhỏ lai trục vít, thanh răng để đóng mở. Đến cuối điểm hành trình thì sẽ có tiếp điểm tự ngắt và đảo chiều để quay ngược lại
Loại khí nén hoặc thuỷ lực thì có xylanh, pítong dẫn động đóng mở
PS: van điện từ cũng có nhiều loại đường kính khác nhau mà cụ
Em dùng loại uch 80, cỡ ren phi 90 , nhưng lưu lượng kém quá, mở ra ngó bên trong thì tiết diện miệng cửa mở chỉ 40 à.
Đành phải lắp 2 van song song !

Em dùng loại uch 80, cỡ ren phi 90 , nhưng lưu lượng kém quá, mở ra ngó bên trong thì tiết diện miệng cửa mở chỉ 40 à.
Đành phải lắp 2 van song song !
Vẫn hiệu quả hơn là dùng van bi cầu loại to, tuy nhiên cụ cũng cần chú ý là nếu thời gian ngâm điện lâu thì cuộn coil van đt sẽ chóng hỏng

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cụ thiết kế mạch cho cuộn khởi nhận tín hiệu của timer.
Cuộn khởi sẽ điều khiển các van điện kia, van cụ muốn to bao nhiêu cũng được, tuỳ cụ thiết kế.
Mạch này bọn em thường điều khiển bơm.
Muốn ngắt thì lắp thêm cái công tắc ngắt khẩn cấp (hoặc lắp cái atomat trước cuộn khởi, ngắt atomat là chỉ còn timer chạy.). Van điện ko được cấp điện thì quay về trạng thái ban đầu.

vanvuong

Xe điện
Vẫn hiệu quả hơn là dùng van bi cầu loại to, tuy nhiên cụ cũng cần chú ý là nếu thời gian ngâm điện lâu thì cuộn coil van đt sẽ chóng hỏng
Em dùng cho hệ thống tưới vườn tự động.
Thời gian mở van 5m, sau đó đóng luân phiên, tính bình quân thì 1 ngày chắc mở khoảng 20m/ van, chắc cũng lâu hỏnh cụ nhỉ .(ở nhà em tháo cái van cấp nước của máy giặt để làm bộ tưới trên sân thượng, cũng mở khoảng 20m/ngày, mà 3 năm vẫn kiên cường chiến đấu tốt :).

Trục

Xe ba gác
Người OF
Cụ chơi cái van cỡ 900k-1,5tr dùng bền đến lúc hỏng. :D
Thời gian mở van 5m, sau đó đóng luân phiên, tính bình quân thì 1 ngày chắc mở khoảng 20m/ van, chắc cũng lâu hỏnh cụ nhỉ .(ở nhà em tháo cái van cấp nước của máy giặt để làm bộ tưới trên sân thượng, cũng mở khoảng 20m/ngày, mà 3 năm vẫn kiên cường chiến đấu tốt :).

vanvuong

Xe điện
Cụ thiết kế mạch cho cuộn khởi nhận tín hiệu của timer.
Cuộn khởi sẽ điều khiển các van điện kia, van cụ muốn to bao nhiêu cũng được, tuỳ cụ thiết kế.
Mạch này bọn em thường điều khiển bơm.
Muốn ngắt thì lắp thêm cái công tắc ngắt khẩn cấp (hoặc lắp cái atomat trước cuộn khởi, ngắt atomat là chỉ còn timer chạy.). Van điện ko được cấp điện thì quay về trạng thái ban đầu.
Em ngại làm bộ đk trung tâm, vì như vậy phải chạy dây rất loằng ngoằng tốn kém, hay hỏng hóc, chạm chập ( vườn em rộng 3 hecta), nên làm timing cục bộ, chỉ đồng bộ theo giờ thôi ạ .
Em chưa hiểu mạch cuộn khởi là sao, cụ cắt nghĩa cho em đỡ tối hơn chút được không ạ .

Em cũng dùng 1 cái van máy giặt qua bộ timer đóng mở 22 chế độ / ngày (em chỉ dùng 2 chế độ). Nhưng thời gian mở min = 1 phút lại quá nhiều nước nên lại phải lắp thêm mạch ngắt trễ 20 giây

Trục

Xe ba gác
Người OF
À, nếu vườn cụ rộng thì lắp vài bộ kết nối bơm là đủ thôi ạ.
1 bơm áp cao có thể kết nối với 40-45 đầu phun sương.
Còn cuộn khởi cụ cứ google, nó là Một loại nam châm điện đóng mạch tiếp điểm (relay trung gian).
Em ngại làm bộ đk trung tâm, vì như vậy phải chạy dây rất loằng ngoằng tốn kém, hay hỏng hóc, chạm chập ( vườn em rộng 3 hecta), nên làm timing cục bộ, chỉ đồng bộ theo giờ thôi ạ .
Em chưa hiểu mạch cuộn khởi là sao, cụ cắt nghĩa cho em đỡ tối hơn chút được không ạ .

vanvuong

Xe điện
Em cũng dùng 1 cái van máy giặt qua bộ timer đóng mở 22 chế độ / ngày (em chỉ dùng 2 chế độ). Nhưng thời gian mở min = 1 phút lại quá nhiều nước nên lại phải lắp thêm mạch ngắt trễ 20 giây
Van nhỏ thì em dùng đầy, không ngại.
Quả van tưới vườn của em hơn chục ký/van cơ cụ ơi. Cỡ ren phi 90, áp lực nước cỡ 3 at, kinh khủng lắm.
Lỡ van mà ngưng bất tử thì ống chính 115, dày 2 ly nổ như bom, hãi lắm !

vanvuong

Xe điện
À, nếu vườn cụ rộng thì lắp vài bộ kết nối bơm là đủ thôi ạ.
1 bơm áp cao có thể kết nối với 40-45 đầu phun sương.
Còn cuộn khởi cụ cứ google, nó là Một loại nam châm điện đóng mạch tiếp điểm (relay trung gian).
Hic, không phải thế đâu ạ!
Vườn em tưới dùng hệ thống van quay cánh đập , lưu lượng nướng qua mỗi van khoảng 1m3/h, mỗi lô khoảng 100 van.
Bơm chính 3 pha khoảng 50a cụ ạ.
Nước khiếp lắm !

Trục

Xe ba gác
Người OF
Như vậy thì cụ phải thiết kế như này:
1. Timer điều khiển chính cái bơm 3 pha kia, khi cần tưới thì timer sẽ đóng mạch điện cấp cho bơm.
Các đầu tưới để mở 24/24, không dùng đến val.
2. Vẫn thiết kế trên, nếu dùng val thì trên đường ống lắp val cao áp, áp cao thì nó tự ngắt nguồn điện cấp cho bơm.
Hic, không phải thế đâu ạ!
Vườn em tưới dùng hệ thống van quay cánh đập , lưu lượng nướng qua mỗi van khoảng 1m3/h, mỗi lô khoảng 100 van.
Bơm chính 3 pha khoảng 50a cụ ạ.
Nước khiếp lắm !

vanvuong

Xe điện
Cái van tưới như này này

Van này lưu lương khoảng 1m3/h.
Nó phun bán kính 4-6m ạ, cao khoảng 1-1,5m ( cụ thấy nó hay tưới cỏ ngoài cv ế ).
Mà cái vườn em tưới 1 lô là khoảng 100 van, có 7 lô cả thảy.

vanvuong

Xe điện
Như vậy thì cụ phải thiết kế như này:
1. Timer điều khiển chính cái bơm 3 pha kia, khi cần tưới thì timer sẽ đóng mạch điện cấp cho bơm.
Các đầu tưới để mở 24/24, không dùng đến val.
2. Vẫn thiết kế trên, nếu dùng val thì trên đường ống lắp val cao áp, áp cao thì nó tự ngắt nguồn điện cấp cho bơm.
Khổ nỗi cái bơm em lại bỏ dưới sông, từ sông lên vườn mất khoảng hơn 1km cơ ạ !
Đi dây là vô phương, nên em đang lắp mạch bật tắt bơm bằng điện thoại rồi .

Trục

Xe ba gác
Người OF
Khổ nỗi cái bơm em lại bỏ dưới sông, từ sông lên vườn mất khoảng hơn 1km cơ ạ !
Đi dây là vô phương, nên em đang lắp mạch bật tắt bơm bằng điện thoại rồi .
Ớ, thì cái tủ điện ở gần bơm. Chả liên quan đến gì đến đường ống mà cụ. :)
Timer đặt ở trong tủ luôn.
Nó giống hệt với thứ cụ đang điều khiển bơm vậy, cụ phải ấn điện thoại thì bơm mới bật hoặc tắt. Còn thằng kia, cứ đến giờ cài đặt là nó bơm. Hết thời gian bơm là nó tắt. Chạy auto mà cụ. :))