Thảo luận Vấn đề đấu dây công tắc cam 360

Mr.DAH

Xe đạp
Chào các bác,
Em tính sẽ lắp thêm công tắc cho camera 360 để on/off cho tiện. Em đã mua công tắc như hình phía dưới. Tuy nhiên em đang lúng túng trong việc đấu dây. Theo hướng dẫn thì cách đấu như sau:
Màu đen nối với cực âm nguồn điện (hoặc bắt vào khung xe), màu vàng và màu đỏ nối với cực dương của nguồn điện, màu xanh lá cây nối với cực dương thiết bị.

Các bác cho em hỏi ngu chút: màu vàng và màu đỏ nối với cực dương của nguồn điện tức là màu vàng nối với cực dương (BATT) luôn có điện và màu đỏ nối với cực dương (ACC) chỉ có điện khi chìa khoá ON. Có đúng không ạ? Hay là nối chung màu vàng và màu đỏ vào cực dương (BATT)? Mong các bác chỉ giúp ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Mr.DAH

Xe đạp
Có bác nào giúp em không?

Blue Water

Tháo bánh
xe em cũng lắp như cụ.
Màu vàng và xanh là dây mát nhé. CÒn đỏ và đen là dương.

Blue Water

Tháo bánh
cụ chú ý có một dây vào đèn để khi bật đèn sẽ sáng đó

Mr.DAH

Xe đạp
Ý của bác Blue Water đúng ý em đang cần ạ. Vấn đề em chưa biết đấu sao cho đúng. Khi bật đèn xe vào ban đêm thì biểu tượng cam 360 (khoanh vàng) sẽ sáng. Mong các bác chỉ giáo với ạ.

Mr.DAH

Xe đạp
xe em cũng lắp như cụ.
Màu vàng và xanh là dây mát nhé. CÒn đỏ và đen là dương.
Em chưa hiểu cách cụ đấu ạ. Tại của em thấy hướng dẫn là: Màu đen nối với cực âm nguồn điện (hoặc bắt vào khung xe), màu vàng và màu đỏ nối với cực dương của nguồn điện, màu xanh lá cây nối với cực dương thiết bị.

Blue Water

Tháo bánh
Em chưa hiểu cách cụ đấu ạ. Tại của em thấy hướng dẫn là: Màu đen nối với cực âm nguồn điện (hoặc bắt vào khung xe), màu vàng và màu đỏ nối với cực dương của nguồn điện, màu xanh lá cây nối với cực dương thiết bị.
thế đúng rồi. Cụ làm theo hướng dẫn đi.
Dây đen là dây mát chung ra thiết bị và đèn trên công tắc.
Dây đỏ và dây đỏ là 1 dây vào công tắc để ra dây màu xanh đến thiết bị và dây vàng là dây dương vào đèn trên công tắc

Mr.DAH

Xe đạp
thế đúng rồi. Cụ làm theo hướng dẫn đi.
Dây đen là dây mát chung ra thiết bị và đèn trên công tắc.
Dây đỏ và dây đỏ là 1 dây vào công tắc để ra dây màu xanh đến thiết bị và dây vàng là dây dương vào đèn trên công tắc
Vâng, Khi bật đèn xe vào ban đêm thì biểu tượng cam 360 (khoanh màu vàng) sáng. Khi tắt đèn thì chỉ có led (khoanh màu đỏ sáng) đúng không bác?

Blue Water

Tháo bánh
Vâng, Khi bật đèn xe vào ban đêm thì biểu tượng cam 360 (khoanh màu vàng) sáng. Khi tắt đèn thì chỉ có led (khoanh màu đỏ sáng) đúng không bác?
của bác em không rõ. còn của em khi bật thì đèn sáng, tắt thì tắt hết. Em chỉ lắp cam sườn.
Lúc đầu thợ đấu cho em nhưng dây nhỏ quá và công tắc đểu. Sau em mua về đi lại toàn bộ dây, nhất là chỗ nối em luồn vào ống cho yên tâm

Mr.DAH

Xe đạp
của bác em không rõ. còn của em khi bật thì đèn sáng, tắt thì tắt hết. Em chỉ lắp cam sườn.
Lúc đầu thợ đấu cho em nhưng dây nhỏ quá và công tắc đểu. Sau em mua về đi lại toàn bộ dây, nhất là chỗ nối em luồn vào ống cho yên tâm
Hình của bác hình như có 3 dây. Công tắc của bác chung một Led (chữ camera và biểu tượng). Còn của em có 4 dây (đèn led nhỏ em khoanh màu đỏ, biểu tượng cam em khoanh màu vàng). Chỗ khoanh vàng chỉ sáng khi bật đèn xe.

Blue Water

Tháo bánh
Hình của bác hình như có 3 dây. Công tắc của bác chung một Led (chữ camera và biểu tượng). Còn của em có 4 dây (đèn led nhỏ em khoanh màu đỏ, biểu tượng cam em khoanh màu vàng). Chỗ khoanh vàng chỉ sáng khi bật đèn xe.
thế của cụ sẽ có 2 cái đèn sáng liên tục nhé. còn một cái đèn khi bật cam 360 thì mới sáng.
Cụ nối như họ hướng dẫn là đúng. Không biết của ở đâu nhỉ

Mr.DAH

Xe đạp
thế của cụ sẽ có 2 cái đèn sáng liên tục nhé. còn một cái đèn khi bật cam 360 thì mới sáng.
Cụ nối như họ hướng dẫn là đúng. Không biết của ở đâu nhỉ
màu vàng và màu đỏ nối với cực dương của nguồn điện tức là màu vàng nối với cực dương (BATT) luôn có điện và màu đỏ nối với cực dương (ACC) chỉ có điện khi chìa khoá ON. Có đúng không ạ? Hay là nối chung màu vàng và màu đỏ vào 1 cực dương (BATT)?

Bác chỉ giúp em với

Blue Water

Tháo bánh
màu vàng và màu đỏ nối với cực dương của nguồn điện tức là màu vàng nối với cực dương (BATT) luôn có điện và màu đỏ nối với cực dương (ACC) chỉ có điện khi chìa khoá ON. Có đúng không ạ? Hay là nối chung màu vàng và màu đỏ vào 1 cực dương (BATT)?

Bác chỉ giúp em với
thế này cụ nhé. Hai dây đó nối vào cực dương và cụ phải vạch hộp cầu chì ra nối vào sau cầu chì (khi đứt cầu chì sẽ mất điện). Cụ chọn cầu chì nào đó khi bât chìa khó on thì có điện nhé.

Blue Water

Tháo bánh
không ai đấu trực tiếp vào cực dương bình ắc quy cụ nhé

Mr.DAH

Xe đạp
thế này cụ nhé. Hai dây đó nối vào cực dương và cụ phải vạch hộp cầu chì ra nối vào sau cầu chì (khi đứt cầu chì sẽ mất điện). Cụ chọn cầu chì nào đó khi bât chìa khó on thì có điện nhé.
Cực dương có BATT(luôn có điện kể cả khi off chìa khoá) và ACC(chỉ có điện khi on chìa khoá). Theo ý của bác em chọn đấu vào ACC đúng không ạ?

Blue Water

Tháo bánh
Cực dương có BATT(luôn có điện kể cả khi off chìa khoá) và ACC(chỉ có điện khi on chìa khoá). Theo ý của bác em chọn đấu vào ACC đúng không ạ?
đúng rồi. Vào aac nhưng phải qua cầu chì nhé, không có ngày cháy rụi xe

Blue Water

Tháo bánh
Cảm ơn bác đã nhiệt tình. Em sẽ làm theo ý bác rồi báo cáo thành quả ạ
cụ phải tìm cái cầu chì nào mà khi bật aac thì mới có điện nhé. mà nhớ là đấu sau cầu chì, nếu đấu trước cầu chì thì vô tác dụng