Văn hoá bán hàng - đôi điều ngẫm nghĩ

Kính các bác,

Mấy hôm rồi liên tục gặp tình huống bực mình và khó chịu với thái độ bán hàng của các cửa hàng dịch vụ tại Hà Nội. Em kể đây trước là chia sẻ với các bác, sau là bàn luận cùng các bác về văn hoá bán hàng của các dịch vụ tại VN.

Cách đây hai tuần, em có đi mua cùng một người bạn xe Captiva tại Việt Hàn Auto ở đầu Trường Trinh, hôm đó xuống xem xe và quyết định đặt cọc mua xe đang có tại showroom. Đồng chí sale viết thủ tục đặt cọc và hẹn tuần sau sẽ hoàn tất thủ tục trả góp cho bạn em. Thế rồi hai tuần trôi qua, bạn em gọi điện đến thì được biết cái xe đó bán rồi, lý do tại ngân hàng làm thủ tục chậm ( ngân hàng do sale quen biết và chọn giúp cho bạn em, mọi thủ tục bạn em đều thuê sale làm hết ). Em nghe bạn em nói thế liền gọi điện đến đồng chí sale và hỏi tại sao lại làm ăn như thế? Đã đặt cọc rồi cơ mà? Sao lại bán mất xe của người ta đi? Em bị đồng chí sale chửi một trận kinh người, mắng té tát rằng đặt cọc nhưng có phải xe của bạn em đâu, nó thích bán thì bán và liên tục mắng chửi đe doạ em là em là gì mà có quyền bảo nó không được bán xe. Em có bực tức nhưng chả thích gây sự vì thấy sale cư xử vô văn hoá quá, mà em thì không thích dây dưa với dân lưu manh. Thú thực với các bác là dịch vụ của Vidamco chuối cả tảng rồi, với hãng khác thì em claim lên hãng ngay nhưng với Vidamco thì em nghĩ claim thì cũng chả có tác dụng gì?

Các bác nghĩ nên làm gì với các đại lý kiểu thế này?

1. Bỏ qua vì dịch vụ ở VN đều thế, chuối cả nải
2. Gọi điện, viết thư claim với chính hãng
.......

Mời các bác bổ sung ý kiến xem nên làm thế nào với những trường hợp như thế này?

cvn

Xe buýt
Em nghĩ gì thì gì thì bác cũng chính thức claim lên Vidamco, cho họ 5 ngày để trả lời nếu không có trả lời hợp lý thì chuyển cho báo chí.

colormatizTài khoản đã xác minh

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
Cái này thì chú nhầm to rồi, Việt Hàn tuy bán xe DW nhưng chưa bao giờ là đại lý của DW nên việc chú định claim với hãng là vô nghĩa.
Vụ này nếu cho anh biết thông tin cụ thể hơn thì để anh thử nói chuyện với mấy thằng đấy xem sao, anh không ngờ là chúng nó làm ăn bậy thế. Túm lại là nên say goodbye forever với bọn đấy.

lengkeng

Xe tăng
Lần sau mua bán gì bác cứ lên trên này kêu là anh em giúp đõ mất thời gian đi lại được việc... Vào các showroom là chỉ để hành hạ bọn nó, ngó nghiêng, đi thử xe thôi bác à :D

xebo

Xe bò ! ©
Thực ra Việt Hàn là đại lý của đại lý Nghệ An, nên không có mối quan hệ đối tác nào với Vidamco đâu. Mà chú cũng quen biết với bọn Mar. của Vidamco cơ mà sao lại để chuyện này sảy ra??? Kiện cáo làm gì cho mệt, gọi điện thẳng cho mấy thằng "ô giun kim" ấy . :(

xebo nói:
Thực ra Việt Hàn là đại lý của đại lý Nghệ An, nên không có mối quan hệ đối tác nào với Vidamco đâu. Mà chú cũng quen biết với bọn Mar. của Vidamco cơ mà sao lại để chuyện này sảy ra??? Kiện cáo làm gì cho mệt, gọi điện thẳng cho mấy thằng "ô giun kim" ấy . :(
Em mua xe hộ, mà cũng không thích nhờ vả nhiều nên tiện thì qua đó mua luôn. Thấy bảo có xe thì qua đó đặt cọc rồi múc. Ai dè nó chuối quá.

@tgx : Chú nhờ bác Kar tương ớt 1 bài nêu rõ tên đại lý và tên thằng sales, cho cả chủ cả tớ cùng chạy....lạy chú.

Thời buổi thông tin .... nên cho chúng nó lên báo là chúng nó kinh ngay ...

Kể cả việc Viet han ko phải là đại lý chính thức của DW đi nữa thì 1 vụ lên báo có liên quan đến hãng cũng làm ảnh hưởng đến uy tín và hình ảnh của hãng .

vili

Xe tải
thegioixe nói:
Em bị đồng chí sale chửi một trận kinh người, mắng té tát rằng đặt cọc nhưng có phải xe của bạn em đâu, nó thích bán thì bán và liên tục mắng chửi đe doạ em là em là gì mà có quyền bảo nó không được bán xe.
Bác có thể cho anh em biết tên cái chú sales đó được không, em cũng đang định qua đó mua xe mà.

Thực sự cái CAP cũng đang hot nên lũ nó như bố người ta ấy, tức thật nhưng khi mua được lại tự an ủi, cả đời mới gặp lần này - thôi bỏ

Bác nên viết rõ ràng cả ngày tháng, nội dung chính vụ đó, trên 4r này có nhiều cơ quan ngôn luận lắm, ít nhất cũng phải cho lên báo chí để tụi sales nó tự tái đào tạo lại chứ, cái này là mang tính "làm phúc" cho tui nó đó.
Em nhớ thời xe ế (Trong năm ngoái) trời ơi đuổi không hết tụi sales điện thoại, nó không chào bán được cho mình là nó cho số điện thoại của mình cho thằng sales khác và lại tiếp tục hỏi han

hanhlexus

Xe tải
Có bằng chứng bác cứ tương lên mặt báo cho chúng nó chừa cái thói bố láo đi,

paolo_maldini

Xe hơi
ơ em tưởng bác là phóng viên của mục TGX trên vietnamnet mà,seo không tương nó lên báo cho chít luôn :)

kar

Xe điện
Hè bác TGX đi qua đấy ko rủ tôi nên bị bắt nạt là phải roài :)) bác gọi phỏng vấn chú này Tuấn 0903494969, bảo chú ấy là bác là Thủ trưởng của Vietnamnet và VTC đang có dự định làm serries bài về văn hóa bán hàng ato bull^^^^ và qua phản ánh của khách hàng thì Việt Hàn là tiêu biểu trong số đó đi :)) nói chơi thế thôi xem nó giả nhời bác ra sao he he

tonnyano

Xe tải
Bác Kar cứ nghĩ dọa người đơn giản thế thôi sao, nó lại bảo VNN à, tao vừa đi ăn trưa với ông Tuanvasc đây này, tao chỉ sợ ông Kar thôi nhá

Gà béo

Xe hơi
Bác gọi các bác OF đánh xe đến quây kín cửa hàng nó í :))

Camgay

Đi bộ
E ủng hộ ý kiến của các bác trên.Theo e bác cứ cho mấy thằng ranh đó lên báo cho chúng nó chừa.Mà bạn bác cũng hiền quá cơ , đáng nhẽ cũng phải nói cho 1 trận ( chứ không phải cãi nhau ) để chúng nó biết là mình cũng không dễ bắt nạt chứ.Thôi từ giờ bác cứ cạch chúng nó ra là vừa rồi đấy.

pokekie

Xe tải
bác thegioixe nên làm to vụ này để bọn bán xe đấy nó chừa thói làm ăn bậy bạ đi

kar

Xe điện
Uẩy bác tonnyano! Ai dọa chứ, làm gì đúng thì thôi, còn bị dọa vác quan to hơn mình thì em cũng sợ lém nên em cũng chỉ rằng: "Anh quảng giao qué, còn tôi chả bít anh Tuanvasc là anh nào cả, tôi chỉ viết bài thôi" thế rồi bác tgx đi thêm mấy cái showroom nữa xong về làm loạt bài này là xong. Làm đi bác TGX, tôi đăng lại bài bác ngay nếu báo bác ngại he he

tonnyano

Xe tải
Em đùa bác Kar tí thôi chứ việc bé cỏn con mà đăng báo e rằng thành báo lá cải bác ạ, lấy tiền cọc về mua xe chỗ khác với suy nghĩ an ủi là "mày ko bán cho ông thì mày ko có hoa hồng" thế thôi.
Nghĩ lại thấy buồn vì mình chẳng bao giờ được phục vụ như thượng đế dù mình có tham gia trả lương cho rất nhiều người (em gọi là người với sự kiềm chế của Thiền đỉnh cao) đấy

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
(y) (y) (y) cho một bài lên báo đê
NAKIO nói:
Thời buổi thông tin .... nên cho chúng nó lên báo là chúng nó kinh ngay ...

Kể cả việc Viet han ko phải là đại lý chính thức của DW đi nữa thì 1 vụ lên báo có liên quan đến hãng cũng làm ảnh hưởng đến uy tín và hình ảnh của hãng .