[Funland] Vạn lý tường rào

STElectrics

Xe lăn
Theo thông tin trên báo, họ xây lùi 10m tính từ cột mốc biên giới giữa 2 nước mà cụ.
Cụ ngó cái link youtube của em ở trang trước ạ. Gần cuối có cậu bộ đội yêu cầu nó ngừng xây để hai bên trao đổi khi nó xây lấn sang đất của mình. Nói chung bẩn tính lấn từng mét đất bọn tàu khựa nhận số 2 không ai dám nhận số 1 đâu ạ.

springsea

Xe container
Ko phải bàn, thằng bẩn bựa nó lấn mỗi ngày vài Cm ý!!! Cụ ko biết sông ở biên giới thằng bẩn bựa cứ đêm cho tàu hút cát nắn dòng lấn đất của VN à, mỗi ngày chút chút mỗi năm mấy chục m thôi?
Cụ cho em hỏi nếu hút cát bên nhà mình thì nhà mình lở hay chỉ hàng xóm lở? Mốc biên giới cắm rồi, hút cát có hút được mốc không? Chỉ có TQ hay chính dân ta cũng hút cát làm lở bở?

willboy

Xe buýt
Cụ cho em hỏi nếu hút cát bên nhà mình thì nhà mình lở hay chỉ hàng xóm lở? Mốc biên giới cắm rồi, hút cát có hút được mốc không? Chỉ có TQ hay chính dân ta cũng hút cát làm lở bở?
Chỗ nào có sông, họ lấy dòng chảy chính làm đường ngăn cách, trên móng cái đó cái eo biển đó, Trung Quốc nó hút cát để nắn lấn dần về phía VN cụ ạ. Trên Cao Bằng thì nó nắn sông suối! Cột mốc thường xuyên bị nó đào dịch chuyển về phía VN, bộ đội biên phòng lại đào để về chỗ cũ.

Azeglio

Xe điện
Cụ ngó cái link youtube của em ở trang trước ạ. Gần cuối có cậu bộ đội yêu cầu nó ngừng xây để hai bên trao đổi khi nó xây lấn sang đất của mình. Nói chung bẩn tính lấn từng mét đất bọn tàu khựa nhận số 2 không ai dám nhận số 1 đâu ạ.
Việc này thì "nó" không hẳn là bẩn tính đâu cụ ơi. Thằng thi công rào bảo sao làm vậy.
Nhà mình soi kinh lắm, đến 10cm khe thoáng mà hàng xóm còn oánh nhau. Lấn sao được mấy mét.

Niemvuinho

Xe điện
Nhà 2 a em mấy ngàn năm sát nhau phân chia bằng mấy gốc cây, mấy mỏm đá. Nay thằng giàu lên dựng rào thép gai, rào điện.

E hơi tâm tư rồi :))... cc cũng bị như e thôi, đừng chối nữa mà =))

hainam.le

Xe tải
Ủng hộ TQ làm tường biên giới. Chống buôn lậu, buôn người, chất cấm ... VN đc lợi nhiều hơn hại

ITI

Xe đạp
Cụ nào sát biên có nắm được vụ này không ạ
Cụ chủ đọc trang xamvn.io thì kệ cụ, nhưng quăng link lên đây thì em chịu rồi...
Trang này theo cá nhân em là bẩn bựa, share hàng chăn gái các kiểu... Nói chung sêm sêm trang thiendia, lauxanh...

DaDieuchienxu

Xe điện
Vâng, thì nhà cháu cũng đọc báo, xem thế nào thì biết thế ấy thôi, chứ thực tế thì...:(
Bản chất của bọn ấy tham lam ntn thì cả TG đều biết, có ai lạ gì đâu?
P/s: Xin nợ cụ ly riêu nhé. Rót mà máy chứ khăng khăng từ chối.:D

quanfgv35

Xe điện
Website
tamthoikhongco.com
Chuyện bình thường thôi, chúng lo lắng sợ Ta đánh úp trên bộ khi đường biên dài hàng nghìn km. Như vậy tâm trí đâu để dồn hết lực lượng lấn chiếm và đối phó ngoài biển đông, phần vùng đệm phía tây nam cũng vậy, thấy có vẻ chúng đổ nhiều tiền của vào đó rồi.
Chúng Ta yêu Hòa Bình dưng cũng chẳng ngán âm mưu nào của chúng cả, bằng chứng cả ngàn năm đã thể hiện rất rõ ràng. :)
Nó xây dựng nhằm mục đích phân định ranh giới rõ ràng thôi cụ, chứ có chiến tranh ở thời kì này cái hàng rào kia công nông đâm phát là đổ thì có tác dụng gì đâu 😁

ung_sung_tu_tai

Xe điện
Khách quan mà nói với những dòng sông/suối thì bên họ làm kẻ bê tông/đá kiên cố nên có dòng chảy xiết nó sẽ lở bên không kè thôi.
Việc làm kè kiên cố cũng là một cách xác lập ranh giới mà thôi. Cái kè kiên cố đó chính mà một cái mốc xác định ranh giới trên thực địa; nó còn rõ ràng, cụ thể hơn cái cột mốc nhiều.

Còn trên hồ sơ giấy tờ thì giờ người ta dùng tọa độ để xác định với nhau hết rồi.
Đến những mảnh vườn, mảnh rừng...khi cấp sổ đỏ người ta cùng dùng tọa độ để xác định ranh giới; nói gì đến biên giới quốc gia.

Chỗ nào có sông, họ lấy dòng chảy chính làm đường ngăn cách, trên móng cái đó cái eo biển đó, Trung Quốc nó hút cát để nắn lấn dần về phía VN cụ ạ. Trên Cao Bằng thì nó nắn sông suối! Cột mốc thường xuyên bị nó đào dịch chuyển về phía VN, bộ đội biên phòng lại đào để về chỗ cũ.

willboy

Xe buýt
Khách quan mà nói với những dòng sông/suối thì bên họ làm kẻ bê tông/đá kiên cố nên có dòng chảy xiết nó sẽ lở bên không kè thôi.
Việc làm kè kiên cố cũng là một cách xác lập ranh giới mà thôi. Cái kè kiên cố đó chính mà một cái mốc xác định ranh giới trên thực địa; nó còn rõ ràng, cụ thể hơn cái cột mốc nhiều.

Còn trên hồ sơ giấy tờ thì giờ người ta dùng tọa độ để xác định với nhau hết rồi.
Đến những mảnh vườn, mảnh rừng...khi cấp sổ đỏ người ta cùng dùng tọa độ để xác định ranh giới; nói gì đến biên giới quốc gia.
Hi toạ độ đấy là sau khi thống nhất được với nhau, vì vậy vừa rồi VN mình chấp nhận chịu thiệt nhưng xác định được mốc biên giới với ông bạn bẩn bựa.

Còn sông suối không phải chỗ nào cũng kè đâu cụ ạ.

Còn trước kia 2 nước khi chưa ký được với nhau thì cứ bê cột mốc từ quả đồi này sang quả đồi kia hoài. Cụ lên các đồn biên phòng anh em bộ đội biên phòng sẽ kể cụ nghe rất nhiều chuyện hay, toàn truyện hài như trẻ con chơi với nhau vậy, nhưng xểnh ra cái là đổ máu ngay, mà ông bạn bẩn bựa thì lúc nào cũng trực lấn của mình từng m một.

Chỉnh sửa cuối:

His0ka

Xe buýt
Cụ nào sát biên có nắm được vụ này không ạ
TQ đã bắt đầu xây kè sông và tường rào từ 2012-2013. Tình hình có lúc căng thẳng. Đã có lúc phải huy động dân Ka Long ra đường biên để đổ đất chống việc nắn dòng xây kè của TQ. Khu vực bãi Tục Lãm đã có lúc 2 bên huy động dân giao lưu bằng đá.

Gần đây là vụ này. Phía TQ có xây lấn và còn giao lưu mồm. Xem hẳn clip mới rõ.

Bên đấy nó đăng tin thật. Ko qua kiểm duyệt.
Bên này nhiều người nói này nọ lắm. Nên về chất lượng thông tin là tin được.

Nhìn chung TQ vẫn đang tiếp tục chiến thuật tằm ăn rỗi ở biên giới phía Bắc. Xu hướng phát xít. Nếu dịch bệnh tiếp tục thì cũng ko biết trước đc. Vì giao lưu như thế nghĩa là lính TQ đc lệnh đồng ý rồi mới lấn.

tony tí

Tháo bánh
Sống ra răng mà đến ông anh 16 chữ vàng cũng phải xây tường cách ly. bó tay. :(. Cuối năm thăng e cam phu tria cũng xây rào thì nhục để đâu cho hết :(

His0ka

Xe buýt
Sống ra răng mà đến ông anh 16 chữ vàng cũng phải xây tường cách ly. bó tay. :(. Cuối năm thăng e cam phu tria cũng xây rào thì nhục để đâu cho hết :(
Mình cũng muốn xây, muốn kè. Nhưng vì TQ lấy thế nước lớn nên mới để nó xây trước rồi mình làm theo.

Thay vì xây rào thì xây con đường tuần tra. VN cũng có vừa đâu.

Xã viên

Xe tải
Lẽ thường là nhà giàu sẽ phải rào dậu kỹ ngăn cách với láng giềng nghèo hơn. Dặn con cái không giao lưu với bọn nghèo vì chúng kém, không học được điều gì tốt.
Ở làng quê hay quốc tế cũng vậy thôi, trừ khi anh em với nhau
ông CAM vài năm nữa nó giàu hơn hẳn VN thì sang nó cũng khó, thậm chí nó cũng xây rào như ông Tàu.

pisces_hn

Xe container
Chắc họ sợ mình sáp nhập họ thành một tỉnh của mình.

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Trông hàng rào thế này có dễ bị bà con cắt trộm bán đồng nát không các cụ?