[Funland] Vấn nạn phải đẻ con zai và bi kịch của người PN

Sơn Takira

Xe tải
Gấu hôm trước có về kể với em.

Bạn thân gấu, làm NN thôi, thu nhập bt tầm 6-7tr/tháng.

Bạn gấu trình độ bt, hơi ngố, ngoài chồng con ra thì hầu như ko cập nhật kiến thức xã hội. Bệnh chung của NN là thế.

Chồng của bạn gấu. Làm giáo viên nhưng rất chăm chỉ và năng động. Thông minh bình thường nhưng vì là chịu khổ từ nhỏ nên rất chăm, chịu thương chịu khó nên từ zero giờ đã có thu nhập khoảng 50m/tháng với độ tuổi gần 4x. Tuy nhiên thu nhập không giữ đc là bao vì phải care hai em ck, mẹ ck và bố ck và một số họ hàng khác. Chính thế giờ vẫn đang ở thuê. Cả 10 năm nay hầu như không đi du lịch bao giờ, các dịp nghỉ lễ đều về quê/giỗ. Ck bạn gấu hầu như đi làm suốt ngày, ra khỏi nhà lúc 7h và 10h đêm hoặc hơn mới về cũng trong 10 năm nay.

Phải tội. Bạn gấu đẻ 2 đứa thì 2 đứa đều là gái. Hai lần chửa đẻ lần nào cũng phải treo chân 4-8 tháng, cơ địa yếu nên hay ốm thường xuyên.

Giờ đây vì bạn gấu đã 3x hơn rồi nên mẹ và nhà ck giục đẻ tiếp vì đứa hai đã đc hơn 1t (16 month).

Bạn gấu tuần rồi đi khám thì biết cái bệnh gì đó về tử cung, mức độ nặng phải đi đốt hoặc phẫu thuật mới khỏi. Tuy nhiên xong thì không còn khả năng có thai nữa.,

Phải nói cái bệnh này thì vẫn chửa được. Tuy nhiên rất rủi ro, cả về sức khoẻ lẫn biến chứng thành ung thư (e thấy bẩu thế chứ ko biết đâu nhé). Khả năng giữ thai cũng chỉ khoảng 20%.

Ck bạn gấu rất yêu gấu nhưng tuần vừa rồi khi thông báo thì suốt ngày say đêm, về nhà lúc quá 12h đêm mà chưa đưa ra quyết định gì.

Mẹ chồng (thuần chất nông dân) và em gái chồng thì nhất định đòi vẫn phải đẻ bằng được. Ít nhất phải có đứa đích tôn vì ck là trưởng họ.

Bố ck trầm ngâm ít ra mặt. Nhưng tối qua có bảo với gấu vợ là nếu con không muốn đẻ thì để bố bảo thằng D cho.

Haizz. Em cám cảnh thôi chả ý gì. Cả họ nhà ông này có mỗi ông ấy là ra tấm ra món tí. Nhưng cuộc đời chắc vẫn muốn thử thách thêm.

Tesla Model 3

Xe đạp
Cụ voz nhập khẩu sao mà ngôn ngữ đa quốc gia kinh :D

sudichat2002

Xe container
Em thu nhập 8M/tháng, đang thuyết phục con Gấu đẻ đứa thứ 3, đang thích chăm trẻ con, thế thôi, sau này chúng nó lớn đứa méo nào chả cất cánh bay mất...

Sơn Takira

Xe tải
Em thu nhập 8M/tháng, đang thuyết phục con Gấu đẻ đứa thứ 3, đang thích chăm trẻ con, thế thôi, sau này chúng nó lớn đứa méo nào chả cất cánh bay mất...
Vấn đề không phải là không muốn đẻ mà là đẻ thì có rủi ro đến tính mạng ợ. Là cụ cụ có cho gấu đẻ tiếp ko khi biết tính mạng của gấu sẽ bị đe doạ

VoCan

Xe điện
Gấu hôm trước có về kể với em.

Bạn thân gấu, làm NN thôi, thu nhập bt tầm 6-7tr/tháng.

Bạn gấu trình độ bt, hơi ngố, ngoài chồng con ra thì hầu như ko cập nhật kiến thức xã hội. Bệnh chung của NN là thế.

Chồng của bạn gấu. Làm giáo viên nhưng rất chăm chỉ và năng động. Thông minh bình thường nhưng vì là chịu khổ từ nhỏ nên rất chăm, chịu thương chịu khó nên từ zero giờ đã có thu nhập khoảng 50m/tháng với độ tuổi gần 4x. Tuy nhiên thu nhập không giữ đc là bao vì phải care hai em ck, mẹ ck và bố ck và một số họ hàng khác. Chính thế giờ vẫn đang ở thuê. Cả 10 năm nay hầu như không đi du lịch bao giờ, các dịp nghỉ lễ đều về quê/giỗ. Ck bạn gấu hầu như đi làm suốt ngày, ra khỏi nhà lúc 7h và 10h đêm hoặc hơn mới về cũng trong 10 năm nay.

Phải tội. Bạn gấu đẻ 2 đứa thì 2 đứa đều là gái. Hai lần chửa đẻ lần nào cũng phải treo chân 4-8 tháng, cơ địa yếu nên hay ốm thường xuyên.

Giờ đây vì bạn gấu đã 3x hơn rồi nên mẹ và nhà ck giục đẻ tiếp vì đứa hai đã đc hơn 1t (16 month).

Bạn gấu tuần rồi đi khám thì biết cái bệnh gì đó về tử cung, mức độ nặng phải đi đốt hoặc phẫu thuật mới khỏi. Tuy nhiên xong thì không còn khả năng có thai nữa.,

Phải nói cái bệnh này thì vẫn chửa được. Tuy nhiên rất rủi ro, cả về sức khoẻ lẫn biến chứng thành ung thư (e thấy bẩu thế chứ ko biết đâu nhé). Khả năng giữ thai cũng chỉ khoảng 20%.

Ck bạn gấu rất yêu gấu nhưng tuần vừa rồi khi thông báo thì suốt ngày say đêm, về nhà lúc quá 12h đêm mà chưa đưa ra quyết định gì.

Mẹ chồng (thuần chất nông dân) và em gái chồng thì nhất định đòi vẫn phải đẻ bằng được. Ít nhất phải có đứa đích tôn vì ck là trưởng họ.

Bố ck trầm ngâm ít ra mặt. Nhưng tối qua có bảo với gấu vợ là nếu con không muốn đẻ thì để bố bảo thằng D cho.

Haizz. Em cám cảnh thôi chả ý gì. Cả họ nhà ông này có mỗi ông ấy là ra tấm ra món tí. Nhưng cuộc đời chắc vẫn muốn thử thách thêm.
Em chưa thấy cụ nói ra quan điểm của ông chồng , ý ông chồng là có muốn hay không .

tieunhupha

Xe điện

.
Chỉ phụ nữ mới đủ tuổi làm khổ nhau.

Sơn Takira

Xe tải
Em chưa thấy cụ nói ra quan điểm của ông chồng , ý ông chồng là có muốn hay không .
Qua lời kể của của em thì cụ cũng biết đấy. Ông ấy chưa có qđ gì nên say khướt 3,4 hôm nay. Vợ em đang bảo em qua nói chuyện với D ạ.

Bên tình bên hiếu? Bên yêu và thương vợ, bên thì dòng họ, gia đình.. phải em chắc em cũng say tối ngày luôn ấy ạ :(

BadBoy79

Xe lăn
Tư tưởng "có đứa chống gậy" lúc "đai" vẫn ăn sâu vào tư tưởng, nhất là...hazz

VoCan

Xe điện
Qua lời kể của của em thì cụ cũng biết đấy. Ông ấy chưa có qđ gì nên say khướt 3,4 hôm nay. Vợ em đang bảo em qua nói chuyện với D ạ.

Bên tình bên hiếu? Bên yêu và thương vợ, bên thì dòng họ, gia đình.. phải em chắc em cũng say tối ngày luôn ấy ạ :(
Thế thì lởm quá , bố chồng đã có ý kiến thì lo cái gì . Bố chồng còn không cố chấp chuyện cháu trai thì mẹ chồng với em gái chồng tuổi gì lên tiếng . mẹ chồng thì đã có bố chồng lo , em gái chồng có ý kiến thì chồng phải lên tiếng . Còn say khướt thì là do bản thân vẫn muốn đẻ , trong khi vợ bị như vậy mà vẫn muốn vợ đẻ thì lởm quá

Sơn Takira

Xe tải
Tư tưởng "có đứa chống gậy" lúc "đai" vẫn ăn sâu vào tư tưởng, nhất là...hazz
Không hiểu sao em thấy việc này phụ nữ nặng nề hơn đàn ông.

Nhà em chẳng trưởng họ đích tôn gì nhưng bà già e sau gái đầu liên tục giục em đẻ thêm, mẹ vợ cũng thế.

Sau em đẻ đưá zai thì hai đứa bị phân biệt thấy rõ. Em cố gắng chiều gái của em cho cân bằng thì bị các cụ kêu là phân biệt đối xử, trọng nữ khinh nam :(

thungkhe

Xe điện
Có khả năng thì cơi nới đê. Ai cũng đã hiểu và mọi người đều hiểu nên ko cần biện minh giải thích.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Truyền thống dân tộc, có mặt ưu và cũng có mặt khuyết, không có gì là hoàn mỹ.

Tư tưởng áp lực phải đẻ con zai là hệ quả mặt trái phát sinh từ truyền thống thờ cúng ông bà tổ tiên. Vì chỉ có con trai thờ cúng thôi chứ con gái phải về nhà chồng, ai cho thờ cúng tại nhà chồng !?

Do vậy, áp lực đẻ con zai sẽ còn dai dẳng và tồn tại song hành với truyền thống thờ cúng ông bà tổ tiên của dân tộc Việt. Ta phải chấp nhận cái mặt trái này.

Điều mấu chốt là các cặp vợ/chồng phải tự mở rộng nhân sinh quan mà "trơ lì" với các áp lực tinh thần đó. Cái mặt trái đó (áp lực sinh con zai) sẽ luôn tồn tại (cùng với truyền thống thờ cúng tổ tiên), không mất đi được. Do vậy, bản thân mỗi người phải luyện được bản lĩnh vững vàng trước các đòn tấn công tinh thần (khích bác mâm trên mâm dưới, trách móc ép đẻ con zai từ dòng họ,.....) - chứ không còn cách nào khác.

Truyền thống thờ cúng ông bà tổ tiên nếu tồn tại mãi cùng dân tộc Việt, thì đương nhiên mặt trái của nó là áp lực sinh con trai cũng tồn tại song hành, như hình với bóng.
Biết chấp nhận nó và tự rèn bản lĩnh của bản thân, là cách duy nhất sống chung và sống vui với nó.

Sơn Takira

Xe tải
Thế thì lởm quá , bố chồng đã có ý kiến thì lo cái gì . Bố chồng còn không cố chấp chuyện cháu trai thì mẹ chồng với em gái chồng tuổi gì lên tiếng . mẹ chồng thì đã có bố chồng lo , em gái chồng có ý kiến thì chồng phải lên tiếng . Còn say khướt thì là do bản thân vẫn muốn đẻ , trong khi vợ bị như vậy mà vẫn muốn vợ đẻ thì lởm quá
Tâm lý con người mà cụ.
Như cụ thấy thì anh chàng này cũng nặng nề chuyện họ hàng lắm nên phần lớn thu nhập về lo cho dòng họ chứ ít giữ lại cho mình. Nhưng người mình yêu nếu đẻ mà gặp rỏi ro thì...

Bố chồng thì ít nói, ít tiếng nói thì đúng hơn. Có thể ông đã chịu đựng “phận làm trưởng họ” cả đời người rồi nên cũng có phần thấu hiểu. Haizz

matizvan2009

Xe ba gác
chủ thớt nhiều chuyện thật
thế déo nào lại đi bình: cô bạn vợ hơi ngố, chồng bạn vợ cũng "thông minh bình thường", biết thu nhập nhà người ta, biết người ta 10 năm déo đi du lịch lần nào.....

thanhgamo

Xe container
Chuyện tào lao.
Thớt tào lao.
Tại sao em lại bảo tào lao, là vì thằng thớt bịa chuyện câu bài, điển hình của mấy thằng cha voz sang đây.

Ở đây thì nó bảo nó 4x, vợ nó cùng tuổi, tức là vợ cũng 4x.
Em năm nay hơn 4x. Thay đổi giờ khó. Cụ nào đồng cảm vào với em.
Ở đây thì bạn vợ nó 3x học cùng với vợ nó, đang bị nhà chồng bắt đẻ đứa thứ ba.
Bạn học từ hồi đại học ạ. Đến nay ngót nghét gần 15 năm rồi. Ra trường cùng cơ quan luôn.
Mới qua 2 còm mà đã thấy tào lao.

Chỉnh sửa cuối:

hanoipho79

Xe lăn
Con cái là lộc trời cho...đẻ mà nguy hiểm đến tính mạng người mẹ thì đẻ làm gì.
Có tiền thì bỏ ra vài trăm nhờ mang thai hộ.

thanhgamo

Xe container
Không hiểu sao em thấy việc này phụ nữ nặng nề hơn đàn ông.

Nhà em chẳng trưởng họ đích tôn gì nhưng bà già e sau gái đầu liên tục giục em đẻ thêm, mẹ vợ cũng thế.

Sau em đẻ đưá zai thì hai đứa bị phân biệt thấy rõ. Em cố gắng chiều gái của em cho cân bằng thì bị các cụ kêu là phân biệt đối xử, trọng nữ khinh nam :(
Cái này càng tào lao.
Người chứ phải ngợm đây mà thiếu nhân tính thế.

Sơn Takira

Xe tải
chủ thớt nhiều chuyện thật
thế déo nào lại đi bình: cô bạn vợ hơi ngố, chồng bạn vợ cũng "thông minh bình thường", biết thu nhập nhà người ta, biết người ta 10 năm déo đi du lịch lần nào.....
Em chơi với ng ta 15 năm ngót nghét rồi cụ. Lúc lão kia tán bạn gấu em còn phải mời tụi em bữa ra trò mất toi tháng lương ngày ấy là 4 củ :))