[Funland] Vay vốn ngân hàng mua nhà nên để ngắn hạn hay dài hạn

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
vâng cảm ơn các cụ mợ đã tư vấn

aphich

Xe buýt
Em cứ dính đến nợ là sợ, cứ phải trả nhanh nhất có thể cho nó nhẹ đầu #:-s

Mi Mo Sa

Xe tải
Cứ vay dài ra khi tầm 5 năm trả được không bị phạt đâu, như vậy mấy năm đầu ko áp lực tàu chính

CTeng

Xe hơi
Cũng được mặt nọ mất mặt kia mà, vay dài mà trả gốc dần thì tiền gốc không giảm nhiêu -> lãi sẽ nhiều hơn vay ngắn gốc giảm nhiều hơn sau mỗi lần trả.

Binbi

Xe điện
Ngân hàng tư vấn thế chuẩn rồi, người vay đỡ bị áp lực trả nợ.

Camtu234

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi chút, em cũng tích cóp đc 200 và muốn vay ngân hàng 300 để mua cái nhà. Nhưng sau đó em thấy em ngu ngơ chẳng biết gì về món này. Em tính là sẽ cọc trước cho khách để khách sang tên cho em rồi lấy sổ đó đi vay ngân hàng 300 rồi trả nốt cho bên bán như vậy có hơp lý k ạ? Các cụ cho em xin ít gợi ý xem trường hơp của em thì nêm vay bao lâu và vay ngân hàng nào thì tốt ạ?

vnthan

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi chút, em cũng tích cóp đc 200 và muốn vay ngân hàng 300 để mua cái nhà. Nhưng sau đó em thấy em ngu ngơ chẳng biết gì về món này. Em tính là sẽ cọc trước cho khách để khách sang tên cho em rồi lấy sổ đó đi vay ngân hàng 300 rồi trả nốt cho bên bán như vậy có hơp lý k ạ? Các cụ cho em xin ít gợi ý xem trường hơp của em thì nêm vay bao lâu và vay ngân hàng nào thì tốt ạ?
:D cụ ngây thơ thật. Cọc rồi sang tên ngay. Sau đó mới vay bank để trả.

Trường hợp của cụ muốn làm thì phải ký 3 bên giữa Bên mua, Bên bán, và Bank. Mà ko có nhiều chủ nhà muốn làm như vậy đâu.

Camtu234

Xe hơi
:D cụ ngây thơ thật. Cọc rồi sang tên ngay. Sau đó mới vay bank để trả.

Trường hợp của cụ muốn làm thì phải ký 3 bên giữa Bên mua, Bên bán, và Bank. Mà ko có nhiều chủ nhà muốn làm như vậy đâu.
Theo cụ giờ em phải làm sao ạ? Vì giờ em cũng k vay nóng đc ở đâu cả. Chỉ có thể lấy cái sổ đỏ nhà đó đi vay thôi ạ

vnthan

Xe buýt
Em vay có 300tr. Cũng để max 20 năm.
Em nghĩ tiền mất giá. Để càng lâu người vay càng lợi chứ nhỉ. (Mua BHNT 18 năm sau lĩnh cục tiền còn bé tí ti)
Vụ BHNT thì sau khi tìm hiểu em cũng đồng cảm với suy nghĩ của cụ. Đưa một đống tiền cho BH mà sau 20-30 năm thu lại còn không được bằng 1/2 số tiền gốc.

Tuy nhiên em vừa rồi vẫn ký mua BHNT, vì em ngóng đến cái BH rủi ro của nó. Chấp nhận mất một cơ số tiền để giai đoạn vài năm trước mắt nếu có gì thì vợ con đc bảo vệ chút. Còn đã dài đc đến 20-30 năm rồi thì vì đã hiểu trước rồi nên em sẽ ko thấy tiếc nữa.

IP man

Tháo bánh
Đưa một đống tiền cho BH mà sau 20-30 năm thu lại còn không được bằng 1/2 số tiền gốc.
Cụ có ví dụ cụ thể và bằng chứng cho nhận định này không?
Bằng chứng là điều khoản hợp đồng, số tiền đóng vào, số tiền nhận về?

vnthan

Xe buýt
Cụ có ví dụ cụ thể và bằng chứng cho nhận định này không?
Bằng chứng là điều khoản hợp đồng, số tiền đóng vào, số tiền nhận về?
Cụ hỏi với tư cách là người mua BH muốn tham khảo hay người bán muốn tranh luận ạ? Nếu là người bán thì em xin phép chỉ trả lời đúng còm này thôi nhé, sẽ ko bàn sâu hơn nữa.

Trên bảng minh hoạ BH sẽ có 2 trang minh hoạ với lãi suất giả định là 6.5%/năm và lãi suất tối thiểu. Với lãi suất minh hoạ thì lãi to rồi. Nhưng lãi suất tối thiểu thì chừng 20 năm là âm sạch tk BH. Thực tế như ls năm nay các cty BH đang trả là khoảng 4.3-4.5% và tra cứu lịch sử là giảm dần, thì em tin là cụ ở trên nói đúng: sau 18 năm cụ ấy kỳ cạch đóng tiền, rút lại ko đc bằng số tiền gốc.

Cũng có thể vì năm nay em trên 40 tuổi rồi nên rủi ro phí cao hơn. Nhưng em chạy thử cho cu con nhà em ở tuổi vị thành niên rồi, nói chung nếu ko bổ sung tăng thêm tiền đóng thì cái khẩu hiệu “đóng 15-20 năm, bảo vệ đến 80 tuổi” của các cty BH chỉ là cái bánh vẽ mà thôi.

Mà em cũng nhắc lại là biết mất tiền nhưng em vẫn mua vì quan tâm đến yếu tố bảo vệ của nó nhé. Các cụ sale BH đi qua đừng bảo em dìm hàng, tội nghiệp em.

IP man

Tháo bánh
Cụ hỏi với tư cách là người mua BH muốn tham khảo hay người bán muốn tranh luận ạ? Nếu là người bán thì em xin phép chỉ trả lời đúng còm này thôi nhé, sẽ ko bàn sâu hơn nữa.

Trên bảng minh hoạ BH sẽ có 2 trang minh hoạ với lãi suất giả định là 6.5%/năm và lãi suất tối thiểu. Với lãi suất minh hoạ thì lãi to rồi. Nhưng lãi suất tối thiểu thì chừng 20 năm là âm sạch tk BH. Thực tế như ls năm nay các cty BH đang trả là khoảng 4.3-4.5% và tra cứu lịch sử là giảm dần, thì em tin là cụ ở trên nói đúng: sau 18 năm cụ ấy kỳ cạch đóng tiền, rút lại ko đc bằng số tiền gốc.

Cũng có thể vì năm nay em trên 40 tuổi rồi nên rủi ro phí cao hơn. Nhưng em chạy thử cho cu con nhà em ở tuổi vị thành niên rồi, nói chung nếu ko bổ sung tăng thêm tiền đóng thì cái khẩu hiệu “đóng 15-20 năm, bảo vệ đến 80 tuổi” của các cty BH chỉ là cái bánh vẽ mà thôi.

Mà em cũng nhắc lại là biết mất tiền nhưng em vẫn mua vì quan tâm đến yếu tố bảo vệ của nó nhé. Các cụ sale BH đi qua đừng bảo em dìm hàng, tội nghiệp em.
Thưa cụ, em có chuyên môn về tài chính đầu tư, trước em cũng có 1 cái BHNT nhưng em không hiểu và chưa thấy cái loại mà càng ngày tiền càng giảm (lãi suất âm) là như nào.
Cái BHNT của em trước đây thì hàng năm nó đều gửi thư báo số dư, em thấy số dư nó càng ngày càng tăng.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Theo cụ giờ em phải làm sao ạ? Vì giờ em cũng k vay nóng đc ở đâu cả. Chỉ có thể lấy cái sổ đỏ nhà đó đi vay thôi ạ
E mua nhà cũng vay NH. Cứ hỏi chủ nhà bán thôi, tôi mua nhà phải vay bank. Chủ nhà cũng k thiệt gì lắm, tiền chỉ chậm 7-10 ngày để NH làm thủ tục là về tài khoản thôi.

Vietex

Xe điện
Cụ trên đã nói rồi đó. Ký hợp đồng vay ba bên gồm: bên mua + ngân hàng + bên bán.
Ký mua bán xong là nhà của cụ mà cụ chưa đủ tiền thì ai dám ký. Lúc ký xong cụ chạy làng thì đòi ai. Ký ba bên đã là thiệt cho người bán rồi.

Cụ tìm ngân hàng trước. Họ đến thẩm định nhà. Nhà 500 thì chắc vay đc max là 80%. Nhưng thẩm định viên định giá thấp lắm, có khi chỉ 400 thôi. Họ thẩm định khả năng trả nợ của cụ nữa. Ok thì đi ký hợp đồng mua bán 3 bên ở phòng công chứng. Lúc đó đưa 200 cho chủ và 300 ngân hàng giải ngân vào tk của chủ nhưng bị treo. Khi nào ra sổ (tầm 40 ngày ở HN, nhanh thì mất phí) thì cụ mang ra ngân hàng thế chấp. Thế chấp xong thì ngân hàng phá băng, chủ nhà cũ được rút tiền ra.
Mốc bàn giao nhà thì tùy chủ cũ. Có thể họ bàn giao khi nhận 200, có thể khi nhận đủ 500.
Tất cả các bước đều có độ chễ và có phí.

Chỉnh sửa cuối:

Txpt

Xe tải
Cụ trên đã nói rồi đó. Ký hợp đồng vay ba bên gồm: bên mua + ngân hàng + bên bán.
Ký mua bán xong là nhà của cụ mà cụ chưa đủ tiền thì ai dám ký. Lúc ký xong cụ chạy làng thì đòi ai. Ký ba bên đã là thiệt cho người bán rồi.

Cụ tìm ngân hàng trước. Họ đến thẩm định nhà. Nhà 500 thì chắc vay đc max là 80%. Nhưng thẩm định viên định giá thấp lắm, có khi chỉ 400 thôi. Họ thẩm định khả năng trả nợ của cụ nữa. Ok thì đi ký hợp đồng mua bán 3 bên ở phòng công chứng. Lúc đó đưa 200 cho chủ và 300 ngân hàng giải ngân vào tk của chủ nhưng bị cheo. Khi nào ra sổ (tầm 40 ngày ở HN, nhanh thì mất phí) thì cụ mang ra ngân hàng thế chấp. Thế chấp xong thì ngân hàng phá băng, chủ nhà cũ được rút tiền ra.
Mốc bàn giao nhà thì tùy chủ cũ. Có thể họ bàn giao khi nhận 200, có thể khi nhận đủ 500.
Hay quá em đang nghiên cứu vụ này. Cám ơn cụ.

Yeuaibaygio

Xe container

Em mua BHNT cho em lúc hơn 30t thấy cũng tạm ổn về giá trị bảo vệ và giá trị đáo hạn. Năm ngoái em định mua cho chồng em, cũng trên 40t, xem bảng minh họa thấy kém hiệu quả hơn rất nhiều, kể cả giá trị bảo vệ (lúc trên 60t sức khỏe kém, nguy cơ bệnh tật cao thì lại chả còn gì). Thế là kệ tư vấn viên cứ giục ồi ồi, em bảo đợt này hết tiền rồi.
Em giống cụ, vẫn muốn mua thêm nhưng phân vân quá.

Camtu234

Xe hơi

Cụ tìm ngân hàng trước. Họ đến thẩm định nhà. Nhà 500 thì chắc vay đc max là 80%. Nhưng thẩm định viên định giá thấp lắm, có khi chỉ 400 thôi. Họ thẩm định khả năng trả nợ của cụ nữa. Ok thì đi ký hợp đồng mua bán 3 bên ở phòng công chứng. Lúc đó đưa 200 cho chủ và 300 ngân hàng giải ngân vào tk của chủ nhưng bị treo. Khi nào ra sổ (tầm 40 ngày ở HN, nhanh thì mất phí) thì cụ mang ra ngân hàng thế chấp. Thế chấp xong thì ngân hàng phá băng, chủ nhà cũ được rút tiền ra.
Em cảm ơn cụ ạ. Đấy có cụ giải thích em mới hiểu các bước ạ. Em là tấm chiếu mới chưa biết gì ạ

smart_sharp

Xe tăng
Cụ cứ xác định là cụ có thể trả trong vòng 5 năm thì cụ để vay khoảng 8-10 năm chẳng hạn. Việt Nam mình, khi vay, các ngân hàng thường chỉ cố định lãi suất trong khoảng 2-3 năm đầu, sau đó thì thả nổi theo thị trường. Em thấy điểm này khá bất lợi cho người vay vì khi đó, người vay gần như không chủ động tính toán được phương án tài chính của mình.