[Funland] Vay vốn ngân hàng mua nhà nên để ngắn hạn hay dài hạn

tungLam.nwl

Xe tăng
Quan trọng nhất là vay bao nhiêu? nguồn thu hàng tháng thế nào? Từ đó mới có phương án hợp lý. Vay dài hạn thì lãi phải trả nhiều, cụ bảo bên bank nó cộng số tiền tổng phải trả cả gốc lẫn lãi sau 20 năm tạm tính lãi suất mỗi năm 10% thì sẽ thấy con số hay đấy. Nếu tầm 5 năm đã trả được thì nên vay khoảng 6,5 đến 7 năm lý do như sau: Hàng tháng cứ trả đều, số thừa ra đem gửi tiết kiệm đến hết 5 năm là được 80% => lấy số tiết kiệm trả hết một phát là xong, trường hợp khó khăn hoặc bất thường k tiết kiệm được thì kéo 1,5 năm hoặc 2 năm nữa cũng đỡ rủi ro.

vnthan

Xe buýt
Quan trọng nhất là vay bao nhiêu? nguồn thu hàng tháng thế nào? Từ đó mới có phương án hợp lý. Vay dài hạn thì lãi phải trả nhiều, cụ bảo bên bank nó cộng số tiền tổng phải trả cả gốc lẫn lãi sau 20 năm tạm tính lãi suất mỗi năm 10% thì sẽ thấy con số hay đấy. Nếu tầm 5 năm đã trả được thì nên vay khoảng 6,5 đến 7 năm lý do như sau: Hàng tháng cứ trả đều, số thừa ra đem gửi tiết kiệm đến hết 5 năm là được 80% => lấy số tiết kiệm trả hết một phát là xong, trường hợp khó khăn hoặc bất thường k tiết kiệm được thì kéo 1,5 năm hoặc 2 năm nữa cũng đỡ rủi ro.
Nghe cách tư vấn thì chắc là cụ chưa vay bao giờ nên mới có kiểu phân tích tính toán theo lý thuyết như thế.

Còn em, kinh nghiệm của thằng liên tục vay bank hơn 15 năm nay và từng trải qua khá nhiều ngân hàng: Thực tế em chưa vay món nào mà ko tất toán trong vòng 3 năm cả, nhưng mỗi lần vay em kéo dài ra hết mức có thể: 5-10-15 năm tuỳ loại vay.

Các cụ khi đi vay bank nên đặt yếu tố An toàn tài chính lên hàng đầu, còn mà cứ tính toán thiệt hơn lãi suất, lỡ trong quá trình vay phát sinh việc gì ảnh hưởng đến khả năng trả nợ thì hậu quả lớn lắm. Nếu có tính toán, thì hãy tính toán trong việc lựa chọn bank phù hợp, đừng tự đẩy mình vào thế khó vì mấy đồng ls còm.

emphailamsao

Xe tăng
Cụ hỏi với tư cách là người mua BH muốn tham khảo hay người bán muốn tranh luận ạ? Nếu là người bán thì em xin phép chỉ trả lời đúng còm này thôi nhé, sẽ ko bàn sâu hơn nữa.

Trên bảng minh hoạ BH sẽ có 2 trang minh hoạ với lãi suất giả định là 6.5%/năm và lãi suất tối thiểu. Với lãi suất minh hoạ thì lãi to rồi. Nhưng lãi suất tối thiểu thì chừng 20 năm là âm sạch tk BH. Thực tế như ls năm nay các cty BH đang trả là khoảng 4.3-4.5% và tra cứu lịch sử là giảm dần, thì em tin là cụ ở trên nói đúng: sau 18 năm cụ ấy kỳ cạch đóng tiền, rút lại ko đc bằng số tiền gốc.

Cũng có thể vì năm nay em trên 40 tuổi rồi nên rủi ro phí cao hơn. Nhưng em chạy thử cho cu con nhà em ở tuổi vị thành niên rồi, nói chung nếu ko bổ sung tăng thêm tiền đóng thì cái khẩu hiệu “đóng 15-20 năm, bảo vệ đến 80 tuổi” của các cty BH chỉ là cái bánh vẽ mà thôi.

Mà em cũng nhắc lại là biết mất tiền nhưng em vẫn mua vì quan tâm đến yếu tố bảo vệ của nó nhé. Các cụ sale BH đi qua đừng bảo em dìm hàng, tội nghiệp em.
Cụ tính cả lạm phát tăng giá vào nữa ah chứ tính số tiền nhận lại thì lgi có chuyện nhỏ hơn tiền gốc đóng vào? Mua BHNT thì phải hiểu là phòng ngừa rủi ro chứ. Chẳng may trong thời gian đó có tèo luôn thì người nhà còn có cái mà trông cậy vào, cứ nhìn vào tiền nhận lại thì so với ngân hàng đã kém rồi.

Giodong2

Xe buýt
Thưa cụ, em có chuyên môn về tài chính đầu tư, trước em cũng có 1 cái BHNT nhưng em không hiểu và chưa thấy cái loại mà càng ngày tiền càng giảm (lãi suất âm) là như nào.
Cái BHNT của em trước đây thì hàng năm nó đều gửi thư báo số dư, em thấy số dư nó càng ngày càng tăng.
Hồi thằng em 3 tuổi mẹ có mua cho nó cái BHNT học hành, trị giá gần 5trieu/năm từ thời 1995. Đến khi 18 tuổi tầm năm 2010 bà lĩnh ra được 40trieu sau khi trừ mớ chi phí, đủ mua cho cậu cái xe gắn máy đi học.
Cầm tiền mà bà cứ thẫn thờ. Bảo xưa tao kí HĐ thấy có lãi sinh hàng năm mà giờ họ trừ đâu hết trơn + tiền mất giá. 5tr xưa mua được bao nhiêu thứ giờ cầm 40tr chẳng làm được gì.
Nên em thôi. Dắt cái BHYT + có đau ốm cũng tính khoản khác dự phòng chứ tiền mình đưa cho họ ăn đợi rút ra cũng nhiêu khê lắm.

KeanuR

Xe tăng
cụ nên vay bên nông nghiệp để 20-25 năm hạn
hơi 0.4 tí thôi nhưng trả trc hạn đâu có 500k phạt =))
đúng là cho vay tiền vì đam mê

Giodong2

Xe buýt
cụ nên vay bên nông nghiệp để 20-25 năm hạn
hơi 0.4 tí thôi nhưng trả trc hạn đâu có 500k phạt =))
đúng là cho vay tiền vì đam mê
Nông nghiệp vay có khó k cụ?
Trước giờ NN, Chính sách đâu có giành cho dân thường.

chinsu1989

Xe hơi
Chào các cụ, e thiếu vốn nên cần vay của bên ngân hàng, e định vay vốn sau 5 năm sẽ trả, nhưng được tư vấn là nên vay kéo dài 15-20 năm như thế lãi suất sẽ thấp hơn và ko bị áp lực nhiều. Vậy theo các cụ có kinh nghiệm thì nên chọn gói nào là hợp lý nhất cho người vay. Cảm ơn các cụ
View attachment 5981028
quan điểm của em là nhất tội nhì nợ
trả càng sớm càng tốt :D

Captain

[Tịch thu bằng lái]

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Vay thời hạn dài nhất có thể để áp lực trả gốc thấp nhất. Khi nào có tiền thì cứ đập vào trả gốc, tiền phạt có 1%.

vnthan

Xe buýt
Hồi thằng em 3 tuổi mẹ có mua cho nó cái BHNT học hành, trị giá gần 5trieu/năm từ thời 1995. Đến khi 18 tuổi tầm năm 2010 bà lĩnh ra được 40trieu sau khi trừ mớ chi phí, đủ mua cho cậu cái xe gắn máy đi học.
Cầm tiền mà bà cứ thẫn thờ. Bảo xưa tao kí HĐ thấy có lãi sinh hàng năm mà giờ họ trừ đâu hết trơn + tiền mất giá. 5tr xưa mua được bao nhiêu thứ giờ cầm 40tr chẳng làm được gì.
Nên em thôi. Dắt cái BHYT + có đau ốm cũng tính khoản khác dự phòng chứ tiền mình đưa cho họ ăn đợi rút ra cũng nhiêu khê lắm.
Hehe, chuẩn rồi cụ. Nghe bánh vẽ của BHNT thì có mà đổ thóc giống ra mà ăn. Nói chung mua BH để dự phòng rủi ro trong những giai đoạn nhất định của cuộc sống thôi.

Em mong tìm đc loại BH thuần tuý rủi ro để phí đóng hàng năm thấp đi mà ko có, các cty BH cứ cài cái chữ “đầu tư” vào để thu đc nhiều tiền từ người dân, cũng ko phải ai cũng đọc hiểu đc hết những thứ họ thuyết minh.

Tony_Le

Xe container
Mua bảo hiểm thì cứ mua cho thằng lao động chính ấy, nó còn làm được thì mọi thứ liên quan đến bảo hiểm coi như vất đi, nếu nó có chuyện lớn thì bảo hiểm xử lý, đồng nghĩa tài chính gia đình và những người khác bị ảnh hưởng ít đi nhiều.

IP man

Tháo bánh
Cái em muốn hỏi là Tổng đóng vào và Tổng thu được là bao nhiêu cụ ợ.
Nếu Tổng thu - Tổng đóng < 0 thì mới bảo là lãi suất âm được.

huongdo03

Xe tăng
Ôi đúng vđ hiện tại của em. Cái nhà em bán thì bên mua phải vay bank nên phải ký 3 bên. Em còn chưa nhận tiền cọc (do bên mua nói chưa đc ngày :D ) mà em đã cho chụp hết sổ đỏ và căn cước rồi để họ đi thẩm định bank. Như thế em có dễ tính quá ko ạ?
Còn ăn em đi vay thì là 2.3tỷ, hôm cậu tư vấn gửi cho em bảng tính lãi 288 tháng mà em nhìn số tiền suýt ngất. :)

IP man

Tháo bánh
Ôi đúng vđ hiện tại của em. Cái nhà em bán thì bên mua phải vay bank nên phải ký 3 bên. Em còn chưa nhận tiền cọc (do bên mua nói chưa đc ngày :D ) mà em đã cho chụp hết sổ đỏ và căn cước rồi để họ đi thẩm định bank. Như thế em có dễ tính quá ko ạ?
Còn ăn em đi vay thì là 2.3tỷ, hôm cậu tư vấn gửi cho em bảng tính lãi 288 tháng mà em nhìn số tiền suýt ngất. :)
Vay 20 năm thì em cứ đoán bừa là tổng tiền lãi gấp khoảng chục lần số tiền vay ;))

Sắt Vụn

Xe buýt
Bình thường mà cụ, cụ cũng không thiệt hại gì. Tạo điều kiện cho bên mua, cũng là cho mình được việc cả 2 bên.

Giodong2

Xe buýt
Mợ dễ tính thật. Thẩm định bank chỉ cần đưa vị trí tên đường là bank đã rà soát cho ra số tiền cho vay gần đúng rồi. Khi nào họ cọc xong 3 bên ra NH đưa giấy tờ trước vài ngày bank làm sẵn duyệt mình ra kí thôi.
Vay 20 năm tính ra phải trả gấp đôi, chắc mợ trả 4,6 tỷ.

114hangbong

Xe cút kít
Hình như cụ/ mợ có nhầm lẫn thì phải. Lãi ngân hàng sau mấy năm thả nổi toàn cao hơn chứ có thấp hơn đâu mà lại có lợi nhỉ ?. Với lại BHNT là mua để đề phòng bệnh tật chứ có phải tiết kiệm đâu mà có lãi ạ ???
Là mợ ý tính lạm phát cụ ạ. Ngày xưa 100 đô là to mua được bao thứ nhưng giờ trăm đô bé tẹo đi chợ vài buổi là hết nên mợ ý vay dài hạn.

Sắt Vụn

Xe buýt
Mợ dễ tính thật. Thẩm định bank chỉ cần đưa vị trí tên đường là bank đã rà soát cho ra số tiền cho vay gần đúng rồi. Khi nào họ cọc xong 3 bên ra NH đưa giấy tờ trước vài ngày bank làm sẵn duyệt mình ra kí thôi.
Cũng tùy cụ ạ,
Bank nhỏ nhỏ, năng động, nhân viên chịu khó thì như cụ nói là được rồi.
Mấy bank to đang đông khách thì họ sẽ yêu cầu nhiều giấy tờ hơn.

huongdo03

Xe tăng
Em chụp cho bên mua xem mặt trong của sổ rồi mà cứ đòi chụp nốt. Em trông khách cũng ko đến nỗi nên em tặc lưỡi :D. Nhg lúc chụp với em sổ thì em cứ nhìn chằm chằm xong cất đi luôn. Hôm nào đến cem lại em lại giám sát thật kỹ ko họ tráo sổ của em thì toi mợ nhỉ?