[Funland] Vay vốn ngân hàng mua nhà nên để ngắn hạn hay dài hạn

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cháu cũng nhờ các cụ tư vấn
Cháu ở tỉnh, cũng trong diện được mua NOXH.
Vay 400. lãi 4,8%
Cháu tính cho thuê, được từ 3-4tr/ tháng
Cháu vẫn thuê nhà mặt đường để kinh doanh và ở luôn. Mấy năm đầu chắc phải bù tiền cho thuê cc để trả NH.
Cháu thấy càng dài càng có lợi,
Nhưng các cụ chuyên bên tài chính ngân hàng cho cháu hỏi cháu nên vay bn lâu? 10.15 hay 20 năm ạ
Cảm ơn các cụ
Lãi 4.8% thì vay hết hạn mức và thời gian có thể. Lấy tiền đó gửi bank cũng lãi rồi. Thế mà còn hỏi.

yourdalink

Xe container
Chào các cụ, e thiếu vốn nên cần vay của bên ngân hàng, e định vay vốn sau 5 năm sẽ trả, nhưng được tư vấn là nên vay kéo dài 15-20 năm như thế lãi suất sẽ thấp hơn và ko bị áp lực nhiều. Vậy theo các cụ có kinh nghiệm thì nên chọn gói nào là hợp lý nhất cho người vay. Cảm ơn các cụ
View attachment 5981028
Người Việt thường hay có những quả bất ngờ nên thường sẽ để mức thấp để được quả thì đập vào. Như đợt trước em vay có 700 nhưng em để tận 20 năm cho hằng tháng trả ít. Sau 2 năm em kiếm đc chút nên đập vào xong luôn. Như thế nhẹ nhàng hơn.
Còn thu nhập cụ cao và ổn định thì nên trả nhiều cho bớt lãi.

vnthan

Xe buýt
Giá như em đọc bài của cụ trước.
Em được vay 15 cuối cùng chọn 10 năm. Sau đó k cần giải ngân đợt 2 nên thực ra chỉ vay có 9 năm cho 1 khoản. May em còn k chọn 6 năm như dự tính ban đầu để có áp lực trả nợ nhanh
Em cũng đang vừa trả đều hàng tháng, vừa bỏ lợn tiết kiệm để dự phòng. Nếu thuận lợi thì cũng nhanh thôi.
Chênh lệch giữa lãi suất gửi và lãi suất vay sẽ khoảng 2-4% /năm; trong khi phổ biến phạt trả trước hạn nếu có chỉ tầm 1-1.5% thôi. Nên nếu cụ cần tiền dự phòng việc khác thì mới để tiết kiệm, ko cần việc gì lớn thì cụ nên trả trước hạn cho đỡ tiền lãi.

Tất nhiên bài toán là phụ thuộc mức chênh lệch và nhu cẩu vốn từng gia đình. Nên quyết định cuối cùng của mỗi người sẽ không giống nhau.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chênh lệch giữa lãi suất gửi và lãi suất vay sẽ khoảng 2-4% /năm; trong khi phổ biến phạt trả trước hạn nếu có chỉ tầm 1-1.5% thôi. Nên nếu cụ cần tiền dự phòng việc khác thì mới để tiết kiệm, ko cần việc gì lớn thì cụ nên trả trước hạn cho đỡ tiền lãi.

Tất nhiên bài toán là phụ thuộc mức chênh lệch và nhu cẩu vốn từng gia đình. Nên quyết định cuối cùng của mỗi người sẽ không giống nhau.
Em dự phòng khoản trả trong vòng 6 tháng, đề phòng trường hợp rủi ro cụ ạ. Khoản này không chỉ để trả nợ mà còn nhiều việc khác có thể dùng đến khi cần. Chứ trong nhà không có tiền lưu động nó cũng bí.

honglong1

Xe điện
Em thấy họ tư vấn đúng đấy cụ. Phần trả gốc không lớn thì áp lực trả tiền hàng tháng sẽ ít hơn. Khi cụ có 1 món thì trả cũng được, mỗi tội mất ít phí tiền trả trước hạn
Cái phí đó sau 4-5 năm thì nhiều ngân hàng miễn phí đó rồi nên coi như không mất

tungLam.nwl

Xe tăng
Nghe cách tư vấn thì chắc là cụ chưa vay bao giờ nên mới có kiểu phân tích tính toán theo lý thuyết như thế.

Còn em, kinh nghiệm của thằng liên tục vay bank hơn 15 năm nay và từng trải qua khá nhiều ngân hàng: Thực tế em chưa vay món nào mà ko tất toán trong vòng 3 năm cả, nhưng mỗi lần vay em kéo dài ra hết mức có thể: 5-10-15 năm tuỳ loại vay.

Các cụ khi đi vay bank nên đặt yếu tố An toàn tài chính lên hàng đầu, còn mà cứ tính toán thiệt hơn lãi suất, lỡ trong quá trình vay phát sinh việc gì ảnh hưởng đến khả năng trả nợ thì hậu quả lớn lắm. Nếu có tính toán, thì hãy tính toán trong việc lựa chọn bank phù hợp, đừng tự đẩy mình vào thế khó vì mấy đồng ls còm.
Kinh nghiệm vay bank của cụ em rất khâm phục, và chắc cụ cũng rất được các cán bộ tín dụng yêu quý. Mặc dù vậy em vẫn nhắc cụ đọc lại câu đầu tiên của em "Quan trọng nhất là vay bao nhiêu? nguồn thu hàng tháng thế nào?". Mấy đồng lãi suất còm đối với người lao động đôi khi là mồ hôi nước mắt và nếu cụ có thâm niên vay bank thì cũng biết trả nợ trước hạn có thể bị trả một khoản phạt và thường nếu đã trả được 80% thì sẽ ít bank áp dụng việc phạt đó. Do đó không phải cứ kéo dài mà đã không thiệt hại gì?

alceste

Xe điện
5 triệu ngày đó bằng cả cây vàng mợ ạ. Giờ rút ra 40tr chả mua đủ một cây. Trong 15 năm đóng BH mất béng đi 14 năm nuôi bảo hiểm.
Hơi vô lý nhỉ, chứ làm sao mà đóng 15 năm lại rút về được thế? Hay Prudential tính quản lý phí cao vậy?

114hangbong

Xe lăn
Hơi vô lý nhỉ, chứ làm sao mà đóng 15 năm lại rút về được thế? Hay Prudential tính quản lý phí cao vậy?
Quá vô lý mợ ạ. Tầm năm 2000, em đẻ thằng con trai, nhà đã bận túi bụi vì chỉ có hai vợ chồng, lão ý đi làm cả ngày, tối về phải lo giặt tã lót mà nhân viên tư vẫn bảo hiểm kéo đến nườm nượp. Cái bảng tính dài dằng dặc phải tiếp cả tối mới xong, em bực lắm chỉ muốn đuổi về nhưng lão ý ngại vì toàn em, cô, cháu của bạn bè người quen họ hàng.
Nhưng nếu thế thì khác nào lừa đảo vì trong hợp đồng thấy lãi hàng năm nhập vào nhân với bao năm mà âm tiền gốc. :(

alceste

Xe điện
Quá vô lý mợ ạ. Tầm năm 2000, em đẻ thằng con trai, nhà đã bận túi bụi vì chỉ có hai vợ chồng, lão ý đi làm cả ngày, tối về phải lo giặt tã lót mà nhân viên tư vẫn bảo hiểm kéo đến nườm nượp. Cái bảng tính dài dằng dặc phải tiếp cả tối mới xong, em bực lắm chỉ muốn đuổi về nhưng lão ý ngại vì toàn em, cô, cháu của bạn bè người quen họ hàng.
Nhưng nếu thế thì khác nào lừa đảo vì trong hợp đồng thấy lãi hàng năm nhập vào nhân với bao năm mà âm tiền gốc. :(
Bọn các công ty BH nước ngoài như AIA, Prudential, Dai -i chi, Manulife nó chia tiền mình đóng làm 2 phần, ví dụ AIA năm ngoái nó có lần đưa em bảng tính, thì nó tính như sau:
Nêu 1 tháng mình đóng là 3 triệu, thì 2M là phần thực đóng của mình, còn khoảng 1 triệu(thực ra hơn tý, 1.2M thì phải) là phần quản lý phí của nó. Vì thế nó cứ nói lãi abc% nhưng thực ra chỉ là của phần 2 M này thôi và mình đã luôn mất 1/3 cho quản lý phí rồi. Và khi giới thiệu các bạn luôn ẩn đi cái phần quản lý phí, chỉ nói duy nhất về cái phần thực đóng, nên lúc nào cũng nghe như kiểu lãi lắm. À mà các bạn ý sẽ đem đầu tư cái phần 2M đó với nguyên tắc lời ăn lỗ mình chịu.
Thế nên, h em vẫn mua bảo hiểm nhân thọ nhưng em chỉ mua của Bảo Việt, Bảo Minh thôi. Các công ty của VN ko có cái phần quản lý phí này, mà tiền mình đóng thực sự sẽ là tiền mình sẽ nhận, mặc dù lãi thì ko cao.

114hangbong

Xe lăn
Bọn các công ty BH nước ngoài như AIA, Prudential, Dai -i chi, Manulife nó chia tiền mình đóng làm 2 phần, ví dụ AIA năm ngoái nó có lần đưa em bảng tính, thì nó tính như sau:
Nêu 1 tháng mình đóng là 3 triệu, thì 2M là phần thực đóng của mình, còn khoảng 1 triệu(thực ra hơn tý, 1.2M thì phải) là phần quản lý phí của nó. Vì thế nó cứ nói lãi abc% nhưng thực ra chỉ là của phần 2 M này thôi và mình đã luôn mất 1/3 cho quản lý phí rồi. Và khi giới thiệu các bạn luôn ẩn đi cái phần quản lý phí, chỉ nói duy nhất về cái phần thực đóng, nên lúc nào cũng nghe như kiểu lãi lắm. À mà các bạn ý sẽ đem đầu tư cái phần 2M đó với nguyên tắc lời ăn lỗ mình chịu.
Thế nên, h em vẫn mua bảo hiểm nhân thọ nhưng em chỉ mua của Bảo Việt, Bảo Minh thôi. Các công ty của VN ko có cái phần quản lý phí này, mà tiền mình đóng thực sự sẽ là tiền mình sẽ nhận, mặc dù lãi thì ko cao.
Căn bản là lúc đầu người mua không biết nên sau 15 năm mới vỡ mộng thì việc đã rồi. Em bây giờ đang dự định vay ngân hàng với lãi suất ưu đãi của chủ đầu tư mà vì thấy gia cảnh nhà em khó bán bản hiểm hay sao mà quá hạn lâu rồi chưa thấy bên ngân hàng sang mời chào bia kèm lạc đây. :))

alceste

Xe điện
Căn bản là lúc đầu người mua không biết nên sau 15 năm mới vỡ mộng thì việc đã rồi. Em bây giờ đang dự định vay ngân hàng với lãi suất ưu đãi của chủ đầu tư mà vì thấy gia cảnh nhà em khó bán bản hiểm hay sao mà quá hạn lâu rồi chưa thấy bên ngân hàng sang mời chào bia kèm lạc đây. :))
cụ mua dự án gì đó ạ.

vnthan

Xe buýt
Trước khi mua em tham khảo kỹ bảng thuyết minh BH của gần như toàn bộ các cty VN và nước ngoài. Khẳng định là chính sách của họ tương đối giống nhau chứ ko phải là cty VN thì ăn mỏng hơn.

Cuối cùng em vẫn chọn 1 bạn nước ngoài, vì tỷ lệ giữa số tiền phải đóng hàng năm so với mệnh giá BH cao nhất. Tất nhiên là rủi ro cao thì tài khoản BH cũng sẽ nhanh về 0 hơn các cty kia, nhưng mục tiêu của em là đc bảo vệ trong ngắn hạn 5-10 năm tới, nên em chấp nhận thôi.

alceste

Xe điện
Trước khi mua em tham khảo kỹ bảng thuyết minh BH của gần như toàn bộ các cty VN và nước ngoài. Khẳng định là chính sách của họ tương đối giống nhau chứ ko phải là cty VN thì ăn mỏng hơn.

Cuối cùng em vẫn chọn 1 bạn nước ngoài, vì tỷ lệ giữa số tiền phải đóng hàng năm so với mệnh giá BH cao nhất. Tất nhiên là rủi ro cao thì tài khoản BH cũng sẽ nhanh về 0 hơn các cty kia, nhưng mục tiêu của em là đc bảo vệ trong ngắn hạn 5-10 năm tới, nên em chấp nhận thôi.
Vâng, chắc sản phẩm BH của em và của bác khác nhau ạ. Em mua của BV và thực ra có tham khảo khá kĩ với nhu cầu của em.

Baolongkub

Xe tăng
E vay xây nhà đây
Theo e thì vay dài ra nếu có thu nhập cố định nhưng khoản vay chi trả ko nên vượt quá 40% tổng thu nhập
Mình ko bị áp lực, thêm nữa mình còn dư giả 1 khoản để đầu tư hoặc tiêu dùng nếu cần

Giodong2

Xe buýt
Vô lý gì vậy mợ?
Đây là gói học hành, đại loại là bà mẹ đóng từ khi con 3 tuổi đến khi 18 tuổi. Trong khoảng thời gian đó nếu bà có chuyện gì thì cty BH sẽ nuôi con đến 18 tuổi & hết Đại học.
Em ko rõ lắm vì lúc đó em còn nhỏ k quan tâm. Thời năm 95 chưa mạng mẽo gì, BH nở rộ lỏng lẻo, bà mẹ cũng mua qua chào mời của người quen sơ.
Cái thời ấy nhiều người đóng tiền cả năm mới biết bị NV BH lừa.
Nói chung là sau 15 năm lỗ nặng. Nhìn lạm phát giá tăng ào ào như này chợt nghĩ đến mấy Hợp đồng BHNT chục năm sau...

114hangbong

Xe lăn
Vô lý gì vậy mợ?
Đây là gói học hành, đại loại là bà mẹ đóng từ khi con 3 tuổi đến khi 18 tuổi. Trong khoảng thời gian đó nếu bà có chuyện gì thì cty BH sẽ nuôi con đến 18 tuổi & hết Đại học.
Em ko rõ lắm vì lúc đó em còn nhỏ k quan tâm. Thời năm 95 chưa mạng mẽo gì, BH nở rộ lỏng lẻo, bà mẹ cũng mua qua chào mời của người quen sơ.
Cái thời ấy nhiều người đóng tiền cả năm mới biết bị NV BH lừa.
Nói chung là sau 15 năm lỗ nặng. Nhìn lạm phát giá tăng ào ào như này chợt nghĩ đến mấy Hợp đồng BHNT chục năm sau...
Ý mợ ý là người mua lại không hề biết là sau 15 năm mình sẽ chỉ nhận được có từng đó tiền thôi mà.

Dispatcher

Xe tăng
Vay càng dài càng tốt chứ. Đa số sau 3 năm đầu thì tất toán không bị phạt nữa rồi. Đỡ áp lực trả rất nhiều. Cụ cứ thử hỏi 1 tỷ vay trả trong 10 năm và trả trong 30 năm ra con số phải trả gốc + lãi mỗi tháng xem. Khác nhau rất là nhiều luôn đấy, đó là với dân làm công ăn lương dưới 20-30 triệu/tháng. Còn VIP hay đại gia rồi thì em không bàn đến.

Camtu234

Xe hơi
Em buồn mấy ngân hàng quá, mẹ em giáo viên vay bảng lương có 150tr thôi mà gọi ngân hàng 3,4 lần họ k gọi lại, cứ bảo để xem :(( mẹ em giáo viên 30 năm rồi chưa bao giờ vay. Lần này là vay cho em mua nhà

Spencie

Xe tăng
Chào các cụ, e thiếu vốn nên cần vay của bên ngân hàng, e định vay vốn sau 5 năm sẽ trả, nhưng được tư vấn là nên vay kéo dài 15-20 năm như thế lãi suất sẽ thấp hơn và ko bị áp lực nhiều. Vậy theo các cụ có kinh nghiệm thì nên chọn gói nào là hợp lý nhất cho người vay. Cảm ơn các cụ
View attachment 5981028
Cụ về hỏi Gấu nhà cụ, Gấu nhà cụ nói thế nào cụ làm ngược lại là thành công.