Về bên kia Sông Đuống tham dự lễ hội Kinh Dương Vương thủy tổ Việt Nam - 2014

sparkvan

Xe điện
Cùng cung này cụ đi thêm chút nữa thăm chùa Bút Tháp cũng hay, thêm tẹo nữa thăm tranh Đông Hồ.
Mùa hoa cải ra chỗ này có mấy làng trồng rau ven đê, đẹp mê hồn :)
Hí, hóa ra cụ cũng ở LGT à
ý cụ là chốn này phỏng?

Chỉnh sửa cuối:

Tourcare

Xe tăng
Cái này thì không đồng ý với mợ lắm, vì là thế này (tất nhiên theo truyền thuyết thôi nhé )
Lạc Long Quân và Âu Cơ sinh ra bọc trăm trứng... chuyện sau này ai cũng thuộc rồi
Mà Kinh Dương Vương thì là cha của LLQ, như vậy suy ra gọi là thủy tổ cũng đúng ạ :)
Theo các cứ liệu lịch sử thì Kinh Dương Vưong là vị vua đầu tiên của nước ta và là ông nội của các vua Hùng. Vậy rất khó có thể gọi các vua Hùng là các vị "Quốc tổ".

Tất nhiên KInh Dương Vương cũng chì là vị vua đầu tiên chứ cũng không phải là người đầu tiên sinh ra nòi giống của chúng ta. Nếu muốn đặt ra một hình tượng để thờ cúng mang tính chất quốc gia thì có lẽ Kinh Dương Vương thì em cũng nghĩ là phù hợp hơn.

sparkvan

Xe điện

sparkvan

Xe điện

toàn cảnh sân Đền Kinh Duơng Vương bằng máy ảnh còi của em

sparkvan

Xe điện
Cùng cung này cụ đi thêm chút nữa thăm chùa Bút Tháp cũng hay, thêm tẹo nữa thăm tranh Đông Hồ.
Mùa hoa cải ra chỗ này có mấy làng trồng rau ven đê, đẹp mê hồn :)
Hí, hóa ra cụ cũng ở LGT à
ko LGT được cụ à, nó vẫn thuộc địa giới hành chính của Kinh Bắc

PTI12

Xe hơi
Người ở đâu mà đông thế ?

Tourcare

Xe tăng
Ơ em bẩu cụ chủ thớt LGT cơ mà, chứ chỗ đền này thì rõ BN roài :D
Chờ em up ảnh Bút Tháp nhá, lâu lắm rồi phải lục lại tí
ko LGT được cụ à, nó vẫn thuộc địa giới hành chính của Kinh Bắc

Tourcare

Xe tăng
Làm tí chùa BT góp vui cùng cụ chủ thớt

14 by tourcare, on Flickr

vangamom

Xe container

Chùa Bút Tháp năm nào em cũng đi, em rất thích phong cảnh chùa vẫn giữ được kiến trúc cổ kính "Nội Công Ngoại Quốc" từ năm 1647 đến giờ, ở hậu cung có ban thờ Hoàng Thái Hậu Trịnh Thị Ngọc Trúc là người đã trùng tu để có kiến trúc như ngày nay. Am Tích Thiện hiện đang được trùng tu lại nên có mấy cái cột sắt bên ngoài rồi cụ à. Bên trong Am này có cây Cửu Phẩm Liên Hoa bằng gỗ rất độc đáo nhất nhỉ Việt Nam.

vangamom

Xe container
Cung đường về Thuận Thành từ chùa Dâu đến đền thờ Lộc Tục Kinh Dương Vương - Thủy Tổ dân tộc Việt ông nội Vua Hùng Vương thứ nhất, cha đẻ của Sùng Lãm Lạc Long Quân, dân tộc Kinh theo em chắc cũng từ Họ Kinh của Kinh Dương Vương mà ra ạ. Vùng đất này gọi là Luy Lâu là trung tâm Phật giáo lớn và cổ xưa nhất của người Việt, với tín ngưỡng thờ Tứ Pháp để chỉ các nữ thần là Pháp Vân - Pháp Vũ - Pháp Lôi - Pháp Điện thể hiện cho Mây - Mưa - Sấm - Chớp đại diện cho các hiện tượng tự nhiên có vai trò quan trọng trong xã hội nông nghiệp nước ta thời bấy giờ. Theo truyền thuyết thì Bốn nữ thần biểu tượng cho Mây - Mưa - Sấm - Chớp là con của Phật Mẫu Man Nương, Phật Mẫu Man Nương được thờ tại chùa Tổ Mãn Xá cũng không xa chùa Dâu là mấy các cụ à.

langvan.vn

Xe tải
Híc, Đúng lễ hội này mà đoàn công ty em đi du xuân tại Bắc Ninh gặp và bị chặn đường gần 1 tiếng. Anh em cũng tranh thủ hòa vào niềm vui của bà con nơi đây . Mãi tới 14h mới tới được TP Bắc Ninh ăn trưa.

mrsuxu

Xe tải
Lần em được biết đến lễ hội này đấy ạ. Đọc báo nhiều sao không thấy báo nào đưa nhỉ

minhmo

Xe cút kít

toàn cảnh sân Đền Kinh Duơng Vương bằng máy ảnh còi của em
Hôm lễ chính lại mưa cụ nhỉ. Cũng mong là mưa thuận gió hòa.
Cụ chụp ảnh này chuẩn phết nhể.

Người ở đâu mà đông thế ?
Hôm đấy ...vỡ tổ cụ ợ.:D

bên cạnh cầu hồ đó cụ
Đúng rồi cụ, từ đền Kinh Dương Vương về cầu Hồ khoảng 4 km.

minhmo

Xe cút kít

Chùa Bút Tháp năm nào em cũng đi, em rất thích phong cảnh chùa vẫn giữ được kiến trúc cổ kính "Nội Công Ngoại Quốc" từ năm 1647 đến giờ, ở hậu cung có ban thờ Hoàng Thái Hậu Trịnh Thị Ngọc Trúc là người đã trùng tu để có kiến trúc như ngày nay. Am Tích Thiện hiện đang được trùng tu lại nên có mấy cái cột sắt bên ngoài rồi cụ à. Bên trong Am này có cây Cửu Phẩm Liên Hoa bằng gỗ rất độc đáo nhất nhỉ Việt Nam.
Cảm ơn hai cụ về thông tin Chùa Bút tháp.

Cung đường về Thuận Thành từ chùa Dâu đến đền thờ Lộc Tục Kinh Dương Vương - Thủy Tổ dân tộc Việt ông nội Vua Hùng Vương thứ nhất, cha đẻ của Sùng Lãm Lạc Long Quân, dân tộc Kinh theo em chắc cũng từ Họ Kinh của Kinh Dương Vương mà ra ạ. Vùng đất này gọi là Luy Lâu là trung tâm Phật giáo lớn và cổ xưa nhất của người Việt, với tín ngưỡng thờ Tứ Pháp để chỉ các nữ thần là Pháp Vân - Pháp Vũ - Pháp Lôi - Pháp Điện thể hiện cho Mây - Mưa - Sấm - Chớp đại diện cho các hiện tượng tự nhiên có vai trò quan trọng trong xã hội nông nghiệp nước ta thời bấy giờ. Theo truyền thuyết thì Bốn nữ thần biểu tượng cho Mây - Mưa - Sấm - Chớp là con của Phật Mẫu Man Nương, Phật Mẫu Man Nương được thờ tại chùa Tổ Mãn Xá cũng không xa chùa Dâu là mấy các cụ à.
Em tưởng thời kỳ đấy vẫn theo chế độ mẫu hệ chứ.:D

minhmo

Xe cút kít
Híc, Đúng lễ hội này mà đoàn công ty em đi du xuân tại Bắc Ninh gặp và bị chặn đường gần 1 tiếng. Anh em cũng tranh thủ hòa vào niềm vui của bà con nơi đây . Mãi tới 14h mới tới được TP Bắc Ninh ăn trưa.
Khổ cho đoàn nhà cụ quá, ngay khu vực lễ hội có nhiều nhà hàng lắm, bán quanh năm đấy.

chỗ này cháu chưa đi nhưng nhìn qua thấy cũng giống các hội làng khác :D
Cụ quả là tinh tường, nhưng em thấy lễ hội này khác hẳn lễ hội ...chọi trâu.:D:P

Lần em được biết đến lễ hội này đấy ạ. Đọc báo nhiều sao không thấy báo nào đưa nhỉ
Hội này sẽ càng ngày càng to đây
Hôm đấy VTV1 đưa tin lễ hội có cả PCT nước về khai hội em mới biết đấy cụ ạ. Chắc sang năm sẽ tổ chức to hơn.

Chỉnh sửa cuối:

huynhninh

Xe tải
Năm mới đã đến và một mùa lễ hội lại sắp bắt đầu, Lễ hội Kinh Dương Vương được tổ chức từ ngày 15- 18 tháng 1 Âm lịch. Năm có cụ nào về với Thủy Tổ Việt Nam không ạ :).