Thảo luận Vệ sinh buồng đốt

Anna Bui

Xe máy
Hôm trước em ngồi với 1 chú lớn tuổi có con Albea Grand ngon nhất VN. Chú ấy rất hiểu xe và chú ấy khuyên nên vệ sinh buồng đốt. Chú ấy có nói cách làm nhưng em chưa nắm chắc vì em không phải dân kỹ thuật. Vậy các bác đã làm việc này chưa? làm ở đâu? chi phí thế nào ạ?

Quangash

Xe máy
Em cũng hóng vụ này.

trongfree

Xe hơi
Em thấy trên diễn đàn có cụ bảo dùng taiho kohzai. Tháo buzi rồi đổ trực tiếp dung dịch này vào. Không biết có cụ nào làm chưa? Cho em cái nhận xét với ạ.

trongfree

Xe hơi
Thấy tây nó bảo mua một bình xịt, rồi xịt trực tiếp vào trong buồng đốt, để ngâm cỡ 60 phút. Sau đó dùng xi lanh hút dung dịch bẩn ra, rồi dùng khí nén làm khô buồng đốt, lắp bu gi vào là chạy bình thường.

Anna Bui

Xe máy
Vâng! Em thấy chú kia bảo làm như bác trongfree vừa chém! Em muốn hỏi là làm thế có ổn không? Cơ mà co cụ lại khuyên đừng làm.

trongfree

Xe hơi
Vâng! Em thấy chú kia bảo làm như bác trongfree vừa chém! Em muốn hỏi là làm thế có ổn không? Cơ mà co cụ lại khuyên đừng làm.
Em thì chưa làm, nhưng nếu cụ nào làm thì theo em thế này.
1. Kiểm tra PH của dung dịch đó, vì như các cụ đã học PH thấp quá, dung dịch mang tính axit, xịt vào nó ăn mòn cả sắt. Vậy nên các cụ mua bình xịt nên kiểm tra trước.
2. Nếu PH mà trung tính 6-8, thì theo em các cụ xịt vô tư, miễn sao sản phẩm cuối cùng buồng đốt sạch là được.
Kính các cụ

trongfree

Xe hơi
Đây, em đã mua nhưng chưa dám chuột bạch.

hungteng

Xe tải
Em tính qua chỗ cụ NAM VŨ làm, hôm nghỉ lễ vừa rồi tính đi mà cụ ấy cũng nghỉ, mà cũng chỉ làm ngày thường ko làm chủ nhật, em cũng đi làm cả tuần nên chưa thu xếp ra được. Cụ tham khảo link này nhé: http://www.namvu.com.vn/mới-làm-sạch-buồng-đốt-cực-nhanh-và-hiệu-quả-với-speedmetal/a1344194.html

Món này cụ muốn tự làm cũng được nhưng phải thật tự tin và làm kỹ, em thì em qua gara làm cho yên tâm, với lại họ chuyên nghiệp hơn mình, tự làm ko sạch mà nhỡ để sót dung dịch ở đâu đó là mệt lắm cụ ạ

Thêm cái video cho các cụ tham khảo

Chỉnh sửa cuối:

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn

thuong_dentis

Xe tăng
E có một thă
Cảm ơn bác đã chia sẻ, bên em sử dụng dung dịch vệ sinh buồng đốt Speedmetal gốc nước nên ko dễ cháy và ăn mòn mạnh như Kohzai ạ. Bên em sẽ nội soi bên trong buồng đốt và đo độ ồn trước và sau khi vệ sinh luôn.

http://www.namvu.com.vn/we-don-t-guess-we-measure-chung-toi-khong-phong-doan-chung-toi-kiem-tra-thuc-te/a1349701.html

Mời bác qua xưởng mới của em ở số 85 Láng Hạ nhé:

E có một thắc mắc là nếu xe em 4 máy, cái xilanh trong đó 2 lên 2 xuống thì mình chỉ vệ sinh sạch đc 2 cái xuống còn 2 cái lên ko làm sạch đc ạ?

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
E có một thắc mắc là nếu xe em 4 máy, cái xilanh trong đó 2 lên 2 xuống thì mình chỉ vệ sinh sạch đc 2 cái xuống còn 2 cái lên ko làm sạch đc ạ?
Cái đỉnh piston và vòm buồng đốt thì ở vị trí nào của piston cũng đều làm sạch được bác ạ, vì dung dịch được phun vào qua bugi và sẽ nở tràn kín hết dung tích của buồng đốt:

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Cụ nào làm rồi cho em cái nhận xét với ạ, em vừa ấy vừa run... nên chửa dám
Bác lưu ý là dung dịch Kohzai rất dễ bắt cháy, ko nên xịt vào khi máy đang nóng nhé.

thuong_dentis

Xe tăng
Cái đỉnh piston và vòm buồng đốt thì ở vị trí nào của piston cũng đều làm sạch được bác ạ, vì dung dịch được phun vào qua bugi và sẽ nở tràn kín hết dung tích của buồng đốt:

Cụ đừng cười, em tưởng nó khít thế chỉ xít đc từ lỗ bugi đến mặt trên của piston chứ nhỉ? Giả sử cái piston nó bị đẩy lồi lên trên thì phần dưới của piston là nửa dưới của buồng đốt mà khí vẫn xuống đc ạ.

trongfree

Xe hơi
Bác lưu ý là dung dịch Kohzai rất dễ bắt cháy, ko nên xịt vào khi máy đang nóng nhé.
Dạ vâng, cảm ơn cụ. Em cũng đọc hướng dẫn của nó kỹ rồi mà vẫn chưa dám. Em hỏi cụ fiat có cần tháo cổ hút và cực âm bình ắc quy ra không ạ?

trongfree

Xe hơi
Kh
Cụ đừng cười, em tưởng nó khít thế chỉ xít đc từ lỗ bugi đến mặt trên của piston chứ nhỉ? Giả sử cái piston nó bị đẩy lồi lên trên thì phần dưới của piston là nửa dưới của buồng đốt mà khí vẫn xuống đc ạ.
Không phải đâu cụ ạ, thành lồng thì sạch nên đỉnh pitong ở đâu cũng được. Cái này chỉ làm sạch pitong với bigi thôi ạ

Chỉnh sửa cuối:

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Dung dịch bên em phun ra ở dạng bọt dưới áp suất 3kg/cm2 lại còn được sức nóng của động cơ làm cho bọt khí giãn nở ra nên tẩy rửa dc cả bên trên vòm buồng đốt bác ạ.