Vệ sinh động cơ ôtô như thế nào cho hiệu quả?

sacolo

Xe đạp
Có nên vệ sinh động cơ ôtô hay không là điều băn khoăn của khá nhiều người sử dụng xe mỗi khi mở nắp capo thấy rất nhiều dầu mỡ, bụi bẩn bám đầy động cơ xe. Theo một số chuyên gia oto, việc vệ sinh khoang máy và động cơ sẽ làm tăng hiệu quả của quá trình làm mát, chống cáu bận, rỉ sét. Từ đó làm tăng hiệu quả vận hành êm hơn và kéo dài tuổi thọ của xe.

Vệ sinh động cơ có thể theo 3 cách sau:

1 - Dùng xà bông hoặc nước thông thường: Đây là cách đơn giản nhưng hiệu quả thấp, có nguy cơ gây rỉ sét cao, do lớp xà bông còn bám dính lại động cơ chưa vệ sinh hết nên không được các chuyên gia khuyến cáo ưu tiên sử dụng.

2 - Dùng xăng dầu : Cách làm này an toàn cho động cơ do không sợ rỉ sét, hiệu quả làm sạch cao. Tuy nhiên cách làm này dễ cháy nổ và chi phí cao và chất thải gây hại môi trường.

3 - Dùng hóa chất chuyên dụng : Tại các garage chuyên nghiệp các thợ máy thường dùng hóa chất chuyên dụng để vệ sinh động cơ. Đây là cách làm có độ an toàn cao nhất, cho dù chi phí lên tới vài trăm nghìn/lần rửa.

sacolo

Xe đạp
Không thấy ai trả lời hết dzậy?

thichxeoto

Xe điện
Có em nhưng chỉ hóng thui

doilamegi

Xe buýt
E tư véo cho cụ ít vậy:
1- Rửa bằng nước và 1 số hóa chất chuyên dụng: Đầu tiên họ dùng nước phụt mạnh vào máy của cụ, sau đó dùng xà phòng bt đánh các bộ phận (tại 1 số điểm quan trọng thì họ dùng hóa chất chuyện dụng như: dầu bóng...), tiếp tục xả nước cho trôi hết các chất bẩn, cuối cùng là lâu và dùng máy hút bụi thổi thật mạnh cho khô máy, đặc biệt ở các vị trí đấu và nối điện. Giá cả hiện nay khoảng 300k/1 lần rửa nhưng e thấy cách này cũng hơi run vì chả may nước chảy vào các mối nối điện rất nguy hiểm.
2- Rửa bằng khí đá lạnh: Đây là 1 công nghệ mới dùng sự bốc hơi của đá lạnh (nôm na như vậy) + dùng súng phụt áp suất cao để rửa máy! Cách này an toàn và đảm bảo, giá cả hiện nay khoảng 500k/1 lần rửa.

Long kts

Xe buýt
E tư véo cho cụ ít vậy:
1- Rửa bằng nước và 1 số hóa chất chuyên dụng: Đầu tiên họ dùng nước phụt mạnh vào máy của cụ, sau đó dùng xà phòng bt đánh các bộ phận (tại 1 số điểm quan trọng thì họ dùng hóa chất chuyện dụng như: dầu bóng...), tiếp tục xả nước cho trôi hết các chất bẩn, cuối cùng là lâu và dùng máy hút bụi thổi thật mạnh cho khô máy, đặc biệt ở các vị trí đấu và nối điện. Giá cả hiện nay khoảng 300k/1 lần rửa nhưng e thấy cách này cũng hơi run vì chả may nước chảy vào các mối nối điện rất nguy hiểm.
2- Rửa bằng khí đá lạnh: Đây là 1 công nghệ mới dùng sự bốc hơi của đá lạnh (nôm na như vậy) + dùng súng phụt áp suất cao để rửa máy! Cách này an toàn và đảm bảo, giá cả hiện nay khoảng 500k/1 lần rửa.
Cụ cho hỏi địa chỉ rửa động cơ theo cách 2 ở Hà Nội giúp ạ! Vod cụ

doilamegi

Xe buýt
Năm ngoái e rửa ở đường Lê Thánh Tông (hơi chênh chếch nhà tang lễ BQP). Họ mở rửa xe kiểu này lần đầu tiên của HÀ NỘI đấy! Cụ có thể ra đấy hoặc tham khảo 1 số nơi trên anh gúc-gồ vì cũng có nhiều cửa hàng mở kiểu này roài ợ!

andang112

Xe tăng
Em thì tuân thủ nhà sản xuất không thấy yêu cầu rửa máy nên chẳng rửa bao giờ .
Em đồng ý với cụ này, hơn nữa em thấy cầu tạo máy có nhiu chỗ là mô tơ điện, nhìn thấy cả củ điện bên trong, cụ nào rửa mà phun nước vào đó thì đi luôn

DONGHO_MD

Xe tải
Website
mdwatch.vn
E toàn rửa theo kiểu nổ máy và dùng vòi xịt vào. Sạch bong ạ.

xe hai càng

Xe máy
Theo em thì những việc gì liên quan đến các thiết bị đảm bảo sự an toàn (như phanh, túi khí...) hoặc dễ xảy ra rủi ro hỏng hóc, cần tay nghề cao thì cứ vào hãng ợ (ko có gara nào, kể cả hãng, bảo hành vụ rửa máy cả).

vih0702

Xe tải
Em cũng hóng các cụ

cakhochay

Xe đạp
The ruot cuoc la co rua k bac

hungvlktk50

Xe đạp
e cũng chưa bao giờ rửa động cơ xe, mà cũng k thấy ai khuyên phải đi rửa cả :-/

longmaka

Xe tải
Kính thưa các cụ là ko nên rửa máy nếu ko biết cách làm. Cách tốt nhất các cụ có thời gian chăm sóc vợ 2 thì cứ mua mấy cái chổi cước dùng để quét sơn mà phủi bủi đi. Các cụ cứ phụt nước vào máy là dễ chết buzi và các cảm biến lắm cho dù có nổ máy hay ko.

kunitakara

Xe hơi
e cũng đang hóng, hôm qua nhìn mấy cụ hàng xóm dùng hộp 3M xịt vào thấy cũng sạch nhưng mình vẫn chưa dám thử
e đang lên ngâm cứu nhưng chưa thấy cụ nào cho ý kiến tốt ạ
e là e muốn tự làm chứ không phải ra hãng, hay gara ạ, nên cụ nào giới thiệu e từng bước thì e vodka ngàn lần ạ:D

Em thấy rửa máy là tốt. Tại vì bên cạnh nhà có ông đi altis 2007 cứ trời mưa là mang ra rửa xe , xin nước vài máy ầm ầm thấy rất sạch các cụ ah