[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

BìnhMinh89

Xe tăng
Không liên quan tới Covid nhưng đợt Tết Nguyên Đán nhà em cho con lên Văn Miếu. Xếp hàng hơn 1 tiếng thì chuẩn bị tới lượt ông Đồ cho chữ. Bất chợt có 2 người đàn ông mặc vest dáng quan chức chen lấn rồi tới thẳng chỗ ông Đồ bảo rằng Ông cho xin chữ, đây là ông Phó chủ tịch Phường. Thế là mọi người nghe thấy đều la ó. Nhưng ông Đồ vì cả nể nên vội viết mấy chữ luôn, mặc kệ những người tới trước. Em có quay clip lại đúng lúc này nhưng cũng chẳng bao giờ mở ra.
Đến xin chữ còn cậy quyền thế. Nên Covid này cậy quen biết để được tiêm trước cũng không có gì là lạ.
Lẽ ra mợ phải khuyên ông đồ là viết cho nó chữ NGẪN cho nó hợp người hợp cảnh.
Chứ em chắc thằng đó nó không biết chữ hán đâu, cứ xin được là đem về treo lên thôi, có khi còn khoe khắp nơi ấy chứ :D

despacitorico

Xe tải
Ca này vỡ mồm không oan, nhiều cụ trên này chửi rồi.

Nhưng em muốn bàn về việc xử lý tình huống khủng hoảng truyền thông. Nếu em mà là ông GĐ của BV Hữu Nghị, em sẽ gọi cho gia đình con kia, bảo là nó phải tự nhận là nó nói xạo để câu view, còn trước mặt báo chí thì sẽ phủ nhận hoàn toàn chuyện gửi gắm, chỉ nói là có đăng ký, thiếu gì kênh đăng ký, cái này chả phải chứng từ được kiểm soát chặt chẽ. Nói xạo câu view thì sau đó chỉ là mời công an vào, phạt vài chục triệu nộp NS, biếu thêm các anh ít bánh mì để các anh kết luận là vụ việc chỉ là xạo l**, thế là hết chuyện, tiền là biển thiếu gì.
Lại một dạng khôn lỏi. Xử lí truyền thông nghĩa là nói dối trắng trợn à? Khôn lỏi thành văn hoá và nếp nghĩ của dân ta mất rồi.

kimanh281beo

Xe hơi
Lẽ ra mợ phải khuyên ông đồ là viết cho nó chữ NGẪN cho nó hợp người hợp cảnh.
Chứ em chắc thằng đó nó không biết chữ hán đâu, cứ xin được là đem về treo lên thôi, có khi còn khoe khắp nơi ấy chứ :D
Lúc ý thì còn nghĩ gì nữa hả cụ. Cảm thấy bất bình với 2 ng` kia còn thất vọng vì ông Đồ :) Con em mới 5 tuổi đứng đó chờ được mà 2 ng đàn ông cậy chức quyền chen vào thật không còn gì để nói.

htc4

Xe buýt
Không liên quan tới Covid nhưng đợt Tết Nguyên Đán nhà em cho con lên Văn Miếu. Xếp hàng hơn 1 tiếng thì chuẩn bị tới lượt ông Đồ cho chữ. Bất chợt có 2 người đàn ông mặc vest dáng quan chức chen lấn rồi tới thẳng chỗ ông Đồ bảo rằng Ông cho xin chữ, đây là ông Phó chủ tịch Phường. Thế là mọi người nghe thấy đều la ó. Nhưng ông Đồ vì cả nể nên vội viết mấy chữ luôn, mặc kệ những người tới trước. Em có quay clip lại đúng lúc này nhưng cũng chẳng bao giờ mở ra.
Đến xin chữ còn cậy quyền thế. Nên Covid này cậy quen biết để được tiêm trước cũng không có gì là lạ.
Thường các cụ đồ là người có khí tiết, chứ gặp cường quyền mà cụp đầu thế này thì còn đâu phong thái cụ đồ nữa mà mợ xin chữ cho nó phí thời gian ra :)

leequangmtd

Xe máy
Dịch căng ntn bao nhiêu người chưa được tiêm mà mấy thánh tiêm xong cứ khoe tùm lum. Gây bức xúc cho dân là đúng rồi

Thạch Hầu

Xe tải
Uốn lưỡi 7 lần trước khi nói chưa?, không nói cũng không ai bảo m câm đâu.
Chứng minh t xem thông tin nó đưa lên là giả
Định lượng cụ thể t xem mức độ hoang mang dư luận thế nào hả thằng bại não
M đã đc tiêm chưa hay éo đc ai ngó ngàng đến nên có bất cứ thông tin gì về vaccin lại nhảy loi choi lồng lộn như thằng hề trong rạp xiếc hả.
Bỏ bóng đá người là đây chứ đâu

QUANG1970

Tháo bánh
Sao bác không nói thầy đồ viết tặng ông ta câu đối này:

Đức cao muôn trượng không lấn bước! [-X
Tài thấp một gang có lùi chân? :-?

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ đạo là đúng cái việc bé như con kiến này mà nó ảnh hưởng kinh người, tk quỹ cô vy bữa nay chắc đứng yên tại chỗ.😂

BìnhMinh89

Xe tăng
Lúc ý thì còn nghĩ gì nữa hả cụ. Cảm thấy bất bình với 2 ng` kia còn thất vọng vì ông Đồ :) Con em mới 5 tuổi đứng đó chờ được mà 2 ng đàn ông cậy chức quyền chen vào thật không còn gì để nói.
Vâng mợ, mấy thành phần kiểu đấy nó chỉ cần có chữ về để khoe thôi chứ nó có cần biết nội dung là gì đâu, cứ vẽ loằng ngoằng giun rế lên đấy nó cũng trả biết gì đâu. Cứ có chữ để chụp rồi up ảnh khoe là được, chứ phải em thì em cho con về luôn chứ xin chữ ông đồ đấy nghe cũng không ổn :)

TechNip2020

[Tịch thu bằng lái]
Bỏ bóng đá người là đây chứ đâu
Mình trả lời theo dòng comment nhé, còn cách hành văn thì tùy đối tượng. Ai lịch sự thì mình nhã nhặn tôn trọng. Bố láo thì chửi thẳng mặt. Sao lại nói là bỏ bóng đá người ?

polizia

Xe container
Vụ tiêm vaccine em thấy quá bình thường, dân mạng cứ hay lên đồng vớ vẩn, từ hồi covid cũng sinh ra kha khá các nhà “ý thưc học” online, động tý chê người khác vô ý thức.
Ở Việt Nam hay nhiều nước việc quen biết đc ưu tiên là quá bt, riêng ở mình chuyện đó là tất lẽ dĩ ngẫu.
Ở trên này hầu như ai cũng 1 hoặc nhiều lần nhờ vả người quen: đi khám bệnh hay đi làm thủ tục hành chính có người quen đc chen ngang, đc ưu tiên, ko phải lấy số….
Việc tiêm vaccine bản chất nó cũng như các việc kia thôi.
Các cụ còn đúc kết 1 câu kinh điển “ nhất con, nhì cháu, thứ sáu mới người ngoài”
Con bé kia thì nó hơi ngu ở chỗ là đang lúc nhạy cảm này thì nên tem tém cái mồm lại.
Giờ phọt ra chuyện này ảnh hưởng đến rất nhiều người khác đáng lẽ chuẩn bị đc tiêm thì bị dừng cmn lại :))
Hiểu thế cho đơn giản, còn công bằng trong xã hội thì ko bao giờ có tuyệt đối đâu.
Mọi thành viên trên diễn đàn này nếu rơi vào trường hợp có người nhà bố trí cho suất tiêm trước , lại là tiêm Moderna hay Pfizer thì 100% ko ai từ chối đâu, ông nào mở mồm bảo “thôi còn bao nhiêu người nghèo, người tuyến đầu chưa tiêm nên em nhường” thì ông đó chắc hâm nặng.

HUMMER H2 SUV

Xe container
Bản thân dân mình ít sợ lắm ạ☺
Giả sử sử dụng loa phường, cứ 60p lại nhắc lại thông điệp "có thể hàng xóm, đồng nghiệp của bạn đang mang mầm bệnh, hãy thực hiện 5k", liệu có góp phần nâng cao sự cảnh giác của dân ko nhỉ?

cmyk77

Xe điện
Vụ tiêm vaccine em thấy quá bình thường, dân mạng cứ hay lên đồng vớ vẩn, từ hồi covid cũng sinh ra kha khá các nhà “ý thưc học” online, động tý chê người khác vô ý thức.
Ở Việt Nam hay nhiều nước việc quen biết đc ưu tiên là quá bt, riêng ở mình chuyện đó là tất lẽ dĩ ngẫu.
Ở trên này hầu như ai cũng 1 hoặc nhiều lần nhờ vả người quen: đi khám bệnh hay đi làm thủ tục hành chính có người quen đc chen ngang, đc ưu tiên, ko phải lấy số….
Các cụ còn đúc kết 1 câu kinh điển “ nhất con, nhì cháu, thứ sáu mới người ngoài”
Con bé kia thì nó hơi ngu ở chỗ là đang lúc nhạy cảm này thì nên tem tém cái mồm lại.
Giờ phọt ra chuyện này ảnh hưởng đến rất nhiều người khác đáng lẽ chuẩn bị đc tiêm thì bị dừng cmn lại :))
Hiểu thế cho đơn giản, còn công bằng trong xã hội thì ko bao giờ có tuyệt đối đâu.
Mọi thành viên trên diễn đàn này nếu rơi vào trường hợp có người nhà bố trí cho suất tiêm trước , lại là tiêm Moderna hay Pfizer thì 100% ko ai từ chối đâu, ông nào mở mồm bảo “thôi còn bao nhiêu người nghèo, người tuyến đầu chưa tiêm nên em nhường” thì ông đó chắc hâm nặng.
Em thấy ý của cụ rất hợp với tầng lớp Ấn Độ , cụ có thể sang đó tận hưởng xã hội như cụ mong muốn.

ông già khó chịu

[Tịch thu bằng lái]

Dua do

Xe tải
Sáng nay quê em xôn xao vụ 5 ca nghi nhiễm dưng cuối cùng chỉ có 1 ca tái dương tính, hóa ra là xét nghiệm mẫu gộp 5 làm 1. Đương nhiên xét nghiệm gộp như thế sẽ tiết kiệm đáng kể chi phí nếu các mẫu đều âm tính dưng em chỉ thắc mắc cái là các cụ đi làm xét nghiệm dịch vụ họ tính phí cho một lần chạy mẫu xong chia đều cho 5 cụ/mợ hay tính phí mỗi người tương đương một lần chạy mẫu nhỉ?
Nếu cụ ra số1 Nghiêm Xuân Yêm thì mẫu gộp là ba trăm hai còn mẫu đơn là bảy trăm ba tư nhé.

Thạch Hầu

Xe tải
Cụ và một số cụ khác cứ chê bai cần lao bọn em là lên đồng với Gato, loser này nọ, thế tại sao đến BT Y tế rồi cả cụ Thủ cũng phải lên tiếng, những người này thì các cụ có dám chê họ là Gato, loser không ? Đơn giản bởi vì hành động của cha con ông ngoại tuy nhỏ (so với thực tế cuộc sống) nhưng lại có ý nghĩa tượng trưng và đại diện rất lớn cho sự mất công bằng, nên mọi người mới lên đồng (theo như từ ngữ cụ dùng) thôi.
Mà công bằng là gì, có quan trọng không ? Không phải tự nhiên mà dù TA hay TÂY thì đều có mục tiêu lớn nhất là xã hội Công bằng, Dân chủ, Văn minh - trong đó chữ Công bằng được nhắc đến đầu tiên đấy cụ ơi.