Tin tức Vespa ra mắt xe ga dã ngoại Vespa Picnic giá gần 90 triệu

san

Xe hơi
Chiếc xe máy đầu tiên trong đời mình tự mua bằng tiền của mình là 1 chiếc Vespa cổ hiệu Sprint. Cho đến bây giờ, nó vẫn là chiếc xe mình đi gần như hàng ngày.

Người lấy xe cho mình là anh Vinh “Tân Đảo”, đánh xe từ Sài Gòn ra. Chiếc xe màu bạc, đã sơn lại, nhưng máy rất ngon và còn một số đồ zin, đạp nổ pành một phát, đúng một phát là nổ pành. Nói chung long lanh.

Người dạy mình đi vespa cổ là anh Xuân Tùng “gió lộng” – phóng viên thời sự VTV1. Đây nổ như này ga như này vào số như này bóp côn như này nhả côn như này phanh chân phanh tay như này nhé rồi oke em đi đi. Đến đoạn cua chậm, mình giảm ga vào số hơi mớm côn, số kêu CỤC một phát như búa gõ. Anh Tùng lườm cháy đuôi mắt, Hiền ơi em đang đi trên một phần của lịch sử mà em đối xử nó như thế…

Một phần của lịch sử đấy, trở thành một phần của cuộc đời mình. Cái xe sản xuất thập kỷ 60 của thế kỷ trước ấy, đã đi hàng vạn km đường, đã chở bao nhiêu chân dài chân ngắn, đã lội bao nhiêu trận ngập Hà Nội, đã bắt mình dắt bộ không biết bao nhiêu lần, đã ộc xăng pha dầu ra nhơ nhuốc biết bao nhiêu cái vỉa hè. Mình sơn lại xe 1 lần, thành màu xanh cánh cam, kể từ đó thì cái xe trở thành độc nhất vô nhị ở Hà Nội.

Con trai đặt tên cái vespa Sprint là Xe Pành Pành. Nó thích ngồi sau, và co chân lên cốp. Qua năm tháng, 2 bên cốp mòn sơn 2 vệt. Mình quý 2 cái vệt mòn sơn ấy không kém gì quý cái xe. Thế mà có lần bị dắt mất. Dựng ngay cửa mà bị dắt mất. Gọi cho Tuấn Nha Trang, Xe tôi mất rồi ông ạ, nếu thấy nó thò lên ở đâu thì bảo tôi nhé.

Đôi tuần sau, cái xe thò lên ở chợ. Mình đi chuộc về, thấy chúng nó dựng cái xe ở ngoài đê, đã bóc hết phụ tùng, và bị bó máy vì đổ xăng sống vào chạy (xe này chạy xăng pha dầu 2T). Không sao, mình về đưa cho Thắng Vespa bảo anh làm lại ngon cho em. Một tháng sau cái xe ngon lành, còn nguyên 2 vết chân của ông Beo trên cốp.

Đi một cái Vespa cổ hay một chiếc Piaggio đời mới, đều đem lại cảm xúc cực kỳ đặc biệt mà chỉ người yêu dòng xe này mới hiểu. Đó là những cỗ máy bằng sắt, hoàn mỹ, và có phẩm cách. Có thể bạn không tin, nhưng sau hơn 1 thập kỷ đi Vespa, mình và chiếc xe hiểu nhau đến mức mình biết nó sắp lăn ra lúc nào. Hơn một lần, mình phi xe tới tiệm để thay dây côn, và nó đứt cọng dây cuối cùng sau khi lên vỉa hè. Một sự đỏng đảnh khác, cái xe thường không thích các cô nàng mà mình mới quen, nếu không vỗ về nó thì chuyện chết máy bất tử là hoàn toàn có thể.

Vespa – Piaggio là dòng xe máy duy nhất mà bạn có thể quàng khăn cho nó vào mùa lạnh. Nếu bạn đang có một chiếc và chưa làm thế bao giờ, thì thử mà xem, quàng 1 chiếc khăn len vào cổ xe, vòng qua đèn, để thấy nó đẹp hợp lý như thế nào.

Với tất cả tình yêu ấy, xin chúc mừng thương hiệu Piaggio bước sang năm thứ 75. Nhân dịp này, Piaggio Việt Nam ra mắt phiên bản đặc biệt Vespa PicNic với số lượng giới hạn chỉ 300 chiếc. Vespa PicNic có hai màu trắng và xám, giá bán 88 triệu đồng (đã có thuế VAT). Đấy là một thiết kế trang nhã và rất đáng để sưu tầm. Vì nó không phải ô tô, và cũng không chỉ là 1 chiếc xe máy.

Bạn không nhất thiết đồng cảm với mình về tình yêu với dòng xe máy này, chỉ cần đồng tình bố con mình đẹp giai giống nhau là đủ.

Cre: Pham Gia Hien

vttt

Xe tải
Xe đẹp quá, chiếc vespa này đúng là mang lại cho chủ của nó rất nhiều cảm xúc

MiTa

Xe lăn
E vẫn thích vespa, nhưng từ đời ra cái đýt nhọn này nhìn chán quá

chanthat123

Xe tăng
Nhạt
Nhạt như mấy bố đi Vespa mà cứ tưởng mình mặn

hailuatn

Xe container
Piaggio em thấy chỉ có LX trắng các mợ đi là yêu nhứt :x.

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Mua cái xe mà như rước cục nợ vào người, nhường các cụ sang chảnh, em ngược!

duongctt

Xe tăng
Cho thì phải cho em bán, bắt em đi hàng ngày thì thôi :D. Quất em Vision chạy lông nhông ngon choét. ;)

duyawa

Xe tăng
Nhạt
Nhạt như mấy bố đi Vespa mà cứ tưởng mình mặn
Cụ phán câu phũ mà chuẩn đét!
Nói chung có xe thì cứ đi, cứ chạy và tự hưởng thôi, nhưng thấy các hội chơi Vespa thường có xu hướng tự nâng chiếc xe (và có lẽ cũng là 1 chút j đó bản thân mình) lên đặc biệt hơn so với phần còn lại. Nên hay có những "văn" khen khá phô.
Đọc vụ"quàng khăn" cho xe thấy hài vãi, bởi muốn thì Cub50, DD đỏ mà tút tát lại rồi quàng khăn thì nhìn nó cũng retro chả kém j đâu.
Xe Ý (cả 2b lẫn 4b) đa phần đều overrated, overpriced, chỉ mạnh phần mã ngoài và lợi dụng yếu tố lịch sử để atsm về giá.

lum_dong_tien

Xe tăng
Em trải qua mấy đời xe máy hẩm hiu đều mất. Lần cuối ức chế mua cái zip đi chợ búa cho rẻ mà hóa ra may. Xe bé nhẹ tênh vòng vèo lạng lách sướng hết cả người.

duyawa

Xe tăng
Cho thì phải cho em bán, bắt em đi hàng ngày thì thôi :D. Quất em Vision chạy lông nhông ngon choét. ;)
Vision chắc là xe ga (có khi là xe máy nói chung luôn) bền nhất luôn rồi cụ ah. Chạy mãi mấy năm, đâm đụng đổ đủ cả mà vẫn chả hỏng cái j ngoài thay lốp. Dầu nhớt cũng chả kén, dầu méo nào cũng cứ 2500km là thay vô tư. Cứ mở khóa là ga phành phạch. Xe nhẹ, gọn, chạy luồn lách, cua vỉa như Dream Thái ngày xưa vậy:-B

kodomo

Xe điện
Mua cái xe mà như rước cục nợ vào người, nhường các cụ sang chảnh, em ngược!
Cụ lại mang tư tưởng dòng 2v áp dụng dòng Iget rồi. Iget bây chừ ngọt, êm, bốc, chỉ cần quan tâm chăm sóc chút là ngon thôi.

duongctt

Xe tăng
Vision chắc là xe ga (có khi là xe máy nói chung luôn) bền nhất luôn rồi cụ ah. Chạy mãi mấy năm, đâm đụng đổ đủ cả mà vẫn chả hỏng cái j ngoài thay lốp. Dầu nhớt cũng chả kén, dầu méo nào cũng cứ 2500km là thay vô tư. Cứ mở khóa là ga phành phạch. Xe nhẹ, gọn, chạy luồn lách, cua vỉa như Dream Thái ngày xưa vậy:-B
Với em, tính năng quan trọng nhất của xe máy là lăn bánh, chứ không phản lăn ra hỏng :D. Hay hớm gì cái trò nổ phành phạch, xả khói đen kịt đc dăm bữa lại phải vật ngửa ra chọc ngoáy =))
Em thà chạy Klara hàng ngày còn hơn chạy bọn đấy. Cuối tuần đẹp giời muốn cafe dạo phố thì làm mịa nó con Min khờ. Cũng 2 kì, độc, lạ, khả năng vận hành, chuyên chở thì bọn Vespa gọi bằng cụ :))

mustang87

Xe hơi
Năm nay trào lưu pinic và Piaggio bắt trend oách luôn. Nói vậy chứ nhà e cũng " độ LX lên rồi"

kodomo

Xe điện
Nhà em cũng 1 cặp! Người ta bảo v/c chú rất hâm! Kệ! Em thống nhất bác chủ! Đi vespa, là đi trên sự đam mê!
E thề, nhìn phụ nữ đi Vespa hấp dẫn ko thể tả được:))