Ví dụ trực quan về PR & Marketing

Thảo luận trong 'Quán cafe Otofun' bắt đầu bởi piettoizanhlen, 9/9/11.

1. 9/9/11 lúc 08:43 #1
    piettoizanhlen
    piettoizanhlen Đi bộ
    Động cơ OF:
    30 mã lực
    Mã lực:
    30

Nhân vụ em Nhoc bức xúc về việc mọi người – đặc biệt là các mối khách hàng to, cứ nhầm lẫn giữa Marketing và PR, mình thử diễn giải về Marketing giúp em Nhóc phát xem sao. (Note lấy cảm hứng từ trang này )

Giả định là chúng mình kinh doanh chim Nhóc nhé. Và chúng mình muốn bán chim cho em nào đó rất tốn chim (chẳng hạn NgọcTrinh, đoán thế); thế là mình hiên ngang tới trước mặt gái và bảo “Chim này to và hay nhất thế giới đấy, dùng đê!”. Đây là tiếp thị trực tiếp - Direct Marketing.

Nhưng mà Nhóc ranh hơn anh Hải Kar, Nhóc mới mon men tới gần và thì thầm vào tai gái “Nè, cha kia có chim tốt nhất thế giới đó nha”. Đây là Quảng cáo và Nhóc là Ads Booking Agency.

Một trường hợp khác xảy ra là Nhóc “thì thầm” trong bối cảnh gái kia đang đứng với toàn hàng khủng “khoai Tây”. Thế là cả bọn nó mới cười hố hố và ai ai cũng nói “chim to nhất” nhưng lại quên xừ mất chú Hải Kar đang tẽn tò trong góc. Đây gọi là Hype – điển hình là “uống bia kiểu Úc” của Foster.

Nhưng Hải Kar háu gái nên cứ nấn ná để xin sdt của gái “khách hàng mục tiêu”; xin được rồi hôm sau mới alo bảo gái là “Chim anh khủng nhất thế giới luôn đấy!”. Đây là Tiếp thị qua ĐT.

Nhóc cho rằng cách thức của Hải Kar là rất xôi thịt nên mới dúi tiền cho 1 đám các chị thạo chuyện ăn chơi ngồi cửa nhà gái to nhỏ về “Thực hư chuyện Hải Kar chim to nhất thế giới”. Đây là PR.

Khi hóng được chuyện của mấy mẹ nạ dòng kia, gái nọ mới véo đùi Hải Kar phát và ỡm ờ “Chim anh hay nhất thế giới thật sao?” Đây là nhận diện thương hiệu.
    Hải Kar ưỡn cao ngực nói YES, chưa dứt lời thì gái kia kéo tuột Hải Kar đi mất.

5 phút sau trên blog cá nhân của gái kia xuất hiện entry: “Sự thật về Hải Kar hay chuyện về một cái dãi khoai”. Hải Kar cả kinh gọi Nhóc đến nhờ can thiệp gỡ bài hoặc dùng biện pháp mạnh hơn là overpower khi nhờ gái cũ Hải Kar viết bài “Hải Kar và một chim thống trị cả thế giới”. Đây là Giải quyết khủng hoảng - Crisis Management.

Ăn theo sự kiện này, Nhóc mới lập fanpage trên Facebook “Hội những người phát cuồng vì chim của Hải Kar”. Chiến dịch này là Social Marketing.

Bạn của Nhóc & Hải Kar thi nhau nhảy vào Like “Hội Phát cuồng…”, sau đó bạn của bạn của bạn của bạn (của Nhóc, Hải Kar) nhân với N lần Likes nữa khiến cả Facebook biết “chim Hải Kar vô địch thế giới”. Đấy là Viral Marketing.

Ví như các gái kia thử rồi mới viral khắp thiên hạ, rồi đến 1 ngày các gái nạ dòng ngồi buôn chuyện với nhau cứ hi hí mà rằng "Úi giời, Hải Kar á? Đúng là vừa miếng lắm". Thế, thế là "the Mouth Marketing" -Word of Mouth Marketing.

Bản thân Hải Kar sau vụ khủng hoảng “dãi khoai” cũng tưởng là mình oách nhất thế giới nên cứ đoán nhà nào có gái đẹp là đứng ở ngõ hét tướng lên “Chim vô địch thế giới đâyyyyy. Cạch!” Đây là tiếp thị bằng thư rác [​IMG]

2. 9/9/11 lúc 08:50 #2
    ManhLinh.Dinh
    ManhLinh.Dinh [Tịch thu bằng lái]
    Động cơ OF:
    52 mã lực
    Mã lực:
    52
    Tao rất ghét đứa nào lấy tên người khác ra làm ví dụ nhé. Nhất lại là anh em cùng forum.

Sao éo lấy tên mình mà làm ví dụ.

3. 9/9/11 lúc 08:51 #3
    piettoizanhlen
    piettoizanhlen Đi bộ
    Động cơ OF:
    30 mã lực
    Mã lực:
    30
    sao lại mày tao thế chú em
    :P

4. 9/9/11 lúc 09:09 #4
    mecghi
    mecghi Xe buýt
    Động cơ OF:
    279480 mã lực
    Mã lực:
    279480
  5. 9/9/11 lúc 09:24 #5
    Greeno
    Greeno Xe container
    Động cơ OF:
    688 mã lực
    Mã lực:
    688
    Đây là ví dụ của bác Hai Cà đưa ra bên Mar Club rồi cụ chủ thớt nhá, bản quyền đấy!

6. 9/9/11 lúc 09:43 #6
    Anhct305
    Anhct305 Xe buýt
    Động cơ OF:
    41 mã lực
    Mã lực:
    41
    Mọi người phản ánh rất chuẩn. Không biết cụ chủ thớt đã xin ý kiến bản quyền tác giả chưa nhỉ? Các cụ chém gió về PR và Marketing thì sang bên thớt của Mar OF Club nhá, rất nhiều thông tin bổ ích và fun đang chờ các cụ :D
    http://www.otofun.net/threads/27031...-mar-of-club-ma-co-lap-ngoi-nha-ma-so2/page26

7. 9/9/11 lúc 09:48 #7
    MP4-22
    MP4-22 Xe điện
    Động cơ OF:
    80 mã lực
    Mã lực:
    80
    Ghi Nguồn vào chứ bác chủ thớt!

8. 9/9/11 lúc 09:56 #8
    Nhạc
    Nhạc Xe container
    Động cơ OF:
    5042 mã lực
    Mã lực:
    5042
    Đây là ví dụ điển hình về ăn cắp bản quyền chứ nhể
    Qua vụ này có 2 người được PR miễn phí đây :P

9. 9/9/11 lúc 10:15 #9
    PoBeo
    PoBeo Xe điện
    Động cơ OF:
    68 mã lực
    Mã lực:
    68
    Tệ quá! Trích dẫn lại còn không ghi nguồn....đề nghị cụ nghiêm túc kiểm điểm nhé

10. 9/9/11 lúc 10:23 #10
    AQ.
    AQ. Xe tăng
    Động cơ OF:
    69 mã lực
    Mã lực:
    69
    Lại nóng rồi.

Nói thật, nếu chủ thớt không lấy tên Hải Kar, em chả đọc - vì tên chủ thớt chả ai biết - nhưng Hải Kar nổi tiếng như l cồn, em đọc.

Đây là biện pháp gây shock, rất thường được dùng trong PR. Cớ sao phản ứng.
    ---
    FUN đã đủ. Thật đây: cám ơn cụ chủ thớt. Trước cũng lơ tơ mơ giữa PR với Maketting, nay đã hiểu.
    Đã VOTE. Nhưng nhớ dẫn nguồn nhé

Chỉnh sửa cuối: 9/9/11
  11. 9/9/11 lúc 10:29 #11
    Nhạc
    Nhạc Xe container
    Động cơ OF:
    5042 mã lực
    Mã lực:
    5042
    Liệu mọi người có tìm hiểu kỹ Nhóc ở trên là Ai không cụ =))

12. 9/9/11 lúc 19:42 #12
    kar
    kar Xe điện Chã!
    Động cơ OF:
    1001 mã lực
    Mã lực:
    1001
    Nhờ mấy bác mà em được vote mấy cái lận, chứ post bên Mar Club chả được vote nào =))

13. 9/9/11 lúc 19:51 #13
    xonline
    xonline Xe buýt
    Động cơ OF:
    55 mã lực
    Mã lực:
    55
    Đấy là hiệu ứng của PR phân khúc thị trường cụ nhể.
    Chứ cái Cờ lắp nho nhỏ, trong một ngôi nhà nho nhỏ, bên một con phố và một số thứ rất nhỏ thì ai quan tâm đâu. Nhưng cụ cứ chờ xem. Lúc nào cụ bị bệnh nan y. Lào Cai Yên Bái cụ cũng mò cho mà xem.