[Funland] Chữa bệnh viêm xoang (viêm mũi dị dứng)

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
View attachment 7335824
Cụ mua cái này về rửa mũi mới có hiệu quả tốt nhất. Khi bơm vào mũi thì đừng hít. Rồi cúi người cho nước muối chạy từ bên này sang bên kia. Thấy lâu thì lúc ấy xịt thêm phía mũi bên kia. Thở bằng miệng. Đừng nuốt mạnh. Nó chảy xuống cổ thì nhè ra (nhổ mạnh dễ bị sặc). Đợi vài phút. Rồi xì ra bth. Làm lại vài lần. Sẽ đỡ cảm giác khó chịu. Mũi thông thoáng. Đừng cố xì mạnh. Rát mũi, dễ sặc dẫn đến sốc và ho mạnh. Có thể chảy máu cam nữa đấy.
Cái bình rửa mũi thì e có, nhưng cái này thì chưa thấy bao giờ, cụ cho hỏi là mua ở đâu ạ?

NguyenAnhPhan

Xe container
Cái bình rửa mũi thì e có, nhưng cái này thì chưa thấy bao giờ, cụ cho hỏi là mua ở đâu ạ?
Cụ hỏi mua chỗ tiệm bán đồ Hàn mới có nhé. Cái này chuyên xịt mũi mà không gây sốc, ngạt như công cụ khác. Nhưng cũng phải biết cách để tranhd bị sặc khi bơm vào mũi.

starview

Xe tăng
Khác gì cơn ngứa do mề đay mãn tính của em. 3 năm dồi, 3 ngày/1v dị ứng.
Xác định chung sống thôi.
Cụ tập thể dục đều đi. Em có ông anh bị mề đay cực nặng, mỗi lần chuyển mùa là phải nghỉ làm cả tuần. Dùng các thuốc Tây, nam, Bắc đều không khỏi nhưng từ hồi ông ấy đánh cầu lông đều đăn hàng ngày thì đỡ rồi khỏi hẳn, hơn chục năm nay không thấy bị lại.
Cả nhà em đoán là do tập thể dục, mồ hôi ra đều, độc tố theo đó được đẩy ra.

Pumzen

Xe ba gác
Trước đây nhà cháu cũng hay bị viêm mũi dị ứng theo mùa, triệu chứng là hắt xì hơi và chảy nước mũi nhiều, sau đó thì tắc tịt, nghẹt mũi. Hồi đó mua Rinocort xịt chỉ dăm ngày là khỏi hẳn, về sau rất ít khi bị kéo dài nữa.
Thế nhưng nhà cháu dính đợt Covid đầu năm vừa rồi thì hậu Covid nhà cháu bị cơn viêm mũi dị ứng hành hạ. Điều đáng nói là viêm mũi dị ứng bây giờ, mấy loại dược liệu Tây lông không còn tác dụng nữa. Nhà cháu đi khám toàn bs giáo sư TS đầu ngành về TMH của bvtmh trung ương, suốt 2-3 tháng liền đều không khỏi dứt điểm. Có cảm giác bao nhiêu loại thuốc xịt mũi đã được nhà cháu chuột bạch hết trong đó có Rinocort mà không khỏi. Cách đây hơn 1 tháng nhà cháu chuột bạch sang loại nam dược của ta xem dư lào, đó là loại Thông xoang Tán kết hợp với thông rửa mũi bằng nước muối (loại 3-4k/gói) hàng ngày.
Thật không ngờ có tác dụng ngay chỉ sau 1 tuần uống. Nhà cháu duy trì nó trong gần 3 tháng thì dừng. Hiện giờ hiện tượng nghẹt mũi gần như hết hẳn.
Giờ nhà cháu chỉ quan tâm đến cái họng, uống bao ks mà họng vẫn đỏ, mặc dù ko mức độ đau ngứa lắm.
Lại tiếp tục điều trị theo đông y cổ truyền, liều điều trị 3 tháng khá tốn kém. Mới điều trị gần 1 tháng có vẻ đỡ đi chút.

mabu44

Xe tăng
Món này cũng khó thật, em hóng các cao nhân cho những bài thuốc hay. Giờ thì lâu dài em vẫn thấy đa phần khuyên xịt mũi bằng nước muối là ổn nhất.

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
Trước đây nhà cháu cũng hay bị viêm mũi dị ứng theo mùa, triệu chứng là hắt xì hơi và chảy nước mũi nhiều, sau đó thì tắc tịt, nghẹt mũi. Hồi đó mua Rinocort xịt chỉ dăm ngày là khỏi hẳn, về sau rất ít khi bị kéo dài nữa.
Thế nhưng nhà cháu dính đợt Covid đầu năm vừa rồi thì hậu Covid nhà cháu bị cơn viêm mũi dị ứng hành hạ. Điều đáng nói là viêm mũi dị ứng bây giờ, mấy loại dược liệu Tây lông không còn tác dụng nữa. Nhà cháu đi khám toàn bs giáo sư TS đầu ngành về TMH của bvtmh trung ương, suốt 2-3 tháng liền đều không khỏi dứt điểm. Có cảm giác bao nhiêu loại thuốc xịt mũi đã được nhà cháu chuột bạch hết trong đó có Rinocort mà không khỏi. Cách đây hơn 1 tháng nhà cháu chuột bạch sang loại nam dược của ta xem dư lào, đó là loại Thông xoang Tán kết hợp với thông rửa mũi bằng nước muối (loại 3-4k/gói) hàng ngày.
Thật không ngờ có tác dụng ngay chỉ sau 1 tuần uống. Nhà cháu duy trì nó trong gần 3 tháng thì dừng. Hiện giờ hiện tượng nghẹt mũi gần như hết hẳn.
Giờ nhà cháu chỉ quan tâm đến cái họng, uống bao ks mà họng vẫn đỏ, mặc dù ko mức độ đau ngứa lắm.
Lại tiếp tục điều trị theo đông y cổ truyền, liều điều trị 3 tháng khá tốn kém. Mới điều trị gần 1 tháng có vẻ đỡ đi chút.
Thông xoang tán với e uống vào không khác gì nước lọc ợ =))

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
Món này cũng khó thật, em hóng các cao nhân cho những bài thuốc hay. Giờ thì lâu dài em vẫn thấy đa phần khuyên xịt mũi bằng nước muối là ổn nhất.
Dạ nhà e lúc nào cũng có thùng nước muối ạ.
Chết cái giờ cu con nhà e 8 tuổi cũng bị Viêm mũi dị ứng, khổ quá e không biến nên ntn! :((

Tommytep

Xe tăng
Dạ nhà e lúc nào cũng có thùng nước muối ạ.
Chết cái giờ cu con nhà e 8 tuổi cũng bị Viêm mũi dị ứng, khổ quá e không biến nên ntn! :((
có mỗi cái bài này đi đâu e cũng share, mong các cụ chịu khó làm theo. cá nhân em khỏi tới 98% rồi, trước bị triền miên liên tục, thay đổi thời tiết phát là dính, giờ 1 năm chỉ bị 1-2 lần.

- Sau khi đánh răng, đổ nước muối sinh lý ra cốc, đưa thẳng lên mũi, hít nước vào trong mũi rồi xì ra hoặc cho nó chảy ra đường miệng. Yên tâm là hít nước muỗi nó ko bị sặc, ban đầu hít thì ai cũng sợ sặc. Hít nhiều và sâu vào như kiểu mình uống nước muối qua đường mũi ấy.
- Nếu mũi đang bị tắc/nghẹt thì phải xịt thông mũi đợi 5-10p rồi mới rửa
- Tốt nhất là dùng nước muỗi sinh lý pha sẵn cho tiện, sau quen vị muối rồi thì pha bằng muối ăn luôn cũng đc cho tiết kiệm
- Ngày rửa tối thiểu 2 lần sáng tối trong 1 tháng liên tục trở lên mới phát huy hiệu quả. nó ko phải thuốc nên phải rửa nhiều để tạo đề kháng từ từ. sau này có đề kháng rồi ko cần rửa liên tục nữa, lúc nào thấy bẩn thì rửa, hắt hơi nhiều thì rửa, thích thì rửa.
- trẻ con từ 5-6 tuổi trở lên là tự rửa được, rất đơn giản gọn nhẹ.

Các cụ có thể tham khảo video sau: (148) CÁCH RỬA MŨI PHÒNG VÀ CHỮA CÚM, VIÊM XOANG, VIÊM MŨI DỊ ỨNG.avi - YouTube

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
có mỗi cái bài này đi đâu e cũng share, mong các cụ chịu khó làm theo. cá nhân em khỏi tới 98% rồi, trước bị triền miên liên tục, thay đổi thời tiết phát là dính, giờ 1 năm chỉ bị 1-2 lần.

- Sau khi đánh răng, đổ nước muối sinh lý ra cốc, đưa thẳng lên mũi, hít nước vào trong mũi rồi xì ra hoặc cho nó chảy ra đường miệng. Yên tâm là hít nước muỗi nó ko bị sặc, ban đầu hít thì ai cũng sợ sặc. Hít nhiều và sâu vào như kiểu mình uống nước muối qua đường mũi ấy.
- Tốt nhất là dùng nước muỗi sinh lý pha sẵn cho tiện, sau quen vị muối rồi thì pha bằng muối ăn luôn cũng đc cho tiết kiệm
- Ngày rửa tối thiểu 2 lần sáng tối trong 1 tháng liên tục trở lên mới phát huy hiệu quả. nó ko phải thuốc nên phải rửa nhiều để tạo đề kháng từ từ. sau này có đề kháng rồi ko cần rửa liên tục nữa, lúc nào thấy bẩn thì rửa, hắt hơi nhiều thì rửa, thích thì rửa.

Các cụ có thể tham khảo video sau: (148) CÁCH RỬA MŨI PHÒNG VÀ CHỮA CÚM, VIÊM XOANG, VIÊM MŨI DỊ ỨNG.avi - YouTube
Dạ vâng, có khi e chưa đủ kiên trì như cụ :((

Linh Quang

Xe hơi
Bệnh này chủ yếu ở miền bắc do ô nhiễm ko khí nặng.
Cách giải quyết: di chuyển ra nơi khác ( miền nam là tốt nhất )
Nếu ko đi đâu được thì:
-dùng máy lọc không khí
- tập thể dục tăng sức đề kháng
- mua bình rửa mũi bằng nước muối 0,9%

Pumzen

Xe ba gác

Bài này không hiệu quả bằng bài bơm trực tiếp nước muối sinh lý từ mũi trôi qua khoang mũi xuống họng, ngửa cổ xúc họng xong mới nhổ nước ra. Nhà cháu bị viêm mũi dị ứng (tắc nghẹt mũi và chảy dịch mũi trong xoang) từ sau khi dính Covid. Tính đến nay là hơn 7 tháng rồi, ngày nào nhà cháu cũng dùng bình bơm để xịt rửa mũi. Nước muối không phải là loại tự pha mà mua gói đóng sẵn ở hiệu thuốc. Gói muối sinh lý này có thêm nhiều thành phần khác chứ ko chỉ đơn thuần như muối tinh. 100k được 30 gói, mỗi gói dùng cho 1 lần với 300ml nước ấm.

Linh Quang

Xe hơi
cháu dùng bình nước muối 500ml bơm vào mũi mà thấy ko bằng cho ra bát rồi hít vào = mũi.
Do lượng hít bằng bát nhiều hơn => trôi sạch đờm trong hốc xoang hơn là dòng nước bơm từ các dụng cụ này

Minhgia

Xe buýt
Em bị viêm đa xoang hơn 20 năm nay, đã mổ thông mũi, uống kháng sinh quá xá mà không hết bệnh. Đã qua 3 bác sỹ chữa cho ( phó g sư, tiến sỹ, ck 2) nhưng ngày càng trở nặng. Có cụ nào từng chữa khỏi bệnh, xin chỉ giáo. E khổ quá các cụ ơi. Vừa tốn tiền( mỗi lần khám thuốc 1 hai tuần 4, 5 trăm ngàn) hết uống thuốc là trở lại như cũ, thậm chí ngày nặng hơn. Các cụ giúpp e với.

antidau

Xe container
1. Dọn nhà đi sang 1 thành phố không khí biển trong lành như Hạ Long, Nha Trang, Đà Nẵng,...
2. Nếu sống ở thành phố ô nhiễm bụi mịn như Hà Nội, TPHCM thì phải tập thể dục hàng ngày làm cho tim đập nhanh như HIIT trong nhà khiến cơ thể tạo ra hoocmon chống lại được bụi mịn với khí lạnh gây xoang, chứ ra đường chạy thì vẫn xoang 1 nửa [-(
Cụ cứ theo mợ Châu Bùi làm 8 phút này mỗi ngày, nhớ khởi động giãn khớp tay, khớp chân trước khi bắt đầu không lại chấn thương viêm gân khớp lòi mắt ;)

Chỉnh sửa cuối:

Minhgia

Xe buýt
1. Dọn nhà đi sang 1 thành phố không khí biển trong lành như Hạ Long, Nha Trang, Đà Nẵng,...
2. Nếu sống ở thành phố ô nhiễm bụi mịn như Hà Nội, TPHCM thì phải tập thể dục hàng ngày làm cho tim đập nhanh như HIIT trong nhà khiến cơ thể tạo ra hoocmon chống lại được bụi mịn với khí lạnh gây xoang, chứ ra đường chạy thì vẫn xoang 1 nửa [-(
E cũng tập td nhiều nhưng không hết cụ ơi. Dọn nhà đi thì e không có đ kiện làm hic huc...

xitruman

Xe buýt
Em thấy nhiều bạn em quảng cáo thực phẩm chức năng của bọn unicity gì gì đó, rồi thì thuốc dân tộc đều trị hết xoang dù mới bị hay bị 20 năm như cụ.

techcombak

Xe buýt
E cũng bị nhưng chưa đến nỗi nặng như cụ. E vào xin 1 chân để nghiên cứu thêm cách chữa ạ

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Em bị viêm đa xoang hơn 20 năm nay, đã mổ thông mũi, uống kháng sinh quá xá mà không hết bệnh. Đã qua 3 bác sỹ chữa cho ( phó g sư, tiến sỹ, ck 2) nhưng ngày càng trở nặng. Có cụ nào từng chữa khỏi bệnh, xin chỉ giáo. E khổ quá các cụ ơi. Vừa tốn tiền( mỗi lần khám thuốc 1 hai tuần 4, 5 trăm ngàn) hết uống thuốc là trở lại như cũ, thậm chí ngày nặng hơn. Các cụ giúpp e với.
Cụ ra nước ngoài mà sống,mấy nước có không khí không bị ô nhiễm ấy,e tự khỏi được mấy năm nay rồi :)

Ocdaonho

Xe tải
Em lót dép hóng với ạ.
Mấy năm nay em bị xoang nó hành hạ lên xuống kinh quá, chỉ sợ già thêm vài tuổi ko trụ được.
Nhiều lúc nghĩ chán muốn thử bỏ HN đi đâu sống - thời gian xem có đúng là do kk HN ko