[Funland] Tổng hợp thông tin về Đường sắt cao tốc Bắc Nam

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Giờ nghe đến Nhật là cũng ghê răng, họ ko tốt như dân mình tưởng đâu.
Chỉ có tự lực cánh sinh, làm sao làm chủ đc khâu xây dựng, vật liệu. Hoặc ít ra cũng phải đc chuyển giao công nghệ cho sx trong nước (Bài học Vinfast làm đc, thì sản xuất ray, rồi đến toa tầu chắc cũng ko đến mức quá khó).
Mình thuê chuyên gia, mua công nghệ,.. là sẽ làm đc. Chứ mua hết thì ko bao giờ khá đc.
Ngay như Hòa Phát trong vòng mấy năm trở lại đây đã làm đc thép chất lượng cao, mà trước chỉ Formosa Hà Tĩnh làm đc (cũng qua mua công nghệ của nước ngoài), tới còn sx vỏ công-ten-no nữa (chịu đc nước biển,...).
CHuẩn cụ. Phải làm càng sớm càng tốt thà bỏ tiền tốn mua chuyển giao công nghệ nhưng mà ta nắm dc công nghệ còn hơn rẻ mà ko nắm dc công nghệ nay hỏng con chip mai hỏng con bulomg cũng phải older về là hỏng hẳn. Em nghĩ là loại 200km/h là rất hợp lý vs điều kiện kte của vn. A thủ khoá trước ko quyết đoán ko dám làm ko dám đề cập đến, đến ngày nghỉ thì a phát biểu hùng hồn phải làm dù tốn cũng phải làm thì chả còn ý nghĩa gì, a phó lê văn thành phụ trách mảng giao thông và quản lý bộ giao thông hi vọng quyết đoán gạt bỏ shinkansen vì shinkansen nếu đi quãng đường ngắn dưới 500km thì ko hơn loại 200 là bao nhiêu một thằng đi hết 1.4h một thằng đi hết 2.5h cho quãng đường 500km thì ko dại gì ta phải đánh đổi chỉ chở người làm gì.

Leu leu

Xe điện
Hiện giờ ta đang chuẩn bị một số tiêu chuẩn cho đường sắt tốc độ cao.

Báo cáo với các cụ là ta sẽ theo tiêu chuẩn châu Âu là chủ yếu. Đối với tiêu chuẩn này thì tàu shinkansen của NB sẽ không hợp lý, đơn giản vì tàu
Shinkansen tính toán với tải trọng thấp hơn, có thiết kế cho hầm nhỏ - không có lối thoát hiểm trong hầm. Tiêu chuẩn châu Âu thì hoàn toàn ngược lại: tải trọng tàu tính toán lớn hơn, khổ hầm lớn hơn để giảm hiệu ứng pit-tong trong hầm và bố trí lối thoát hiểm.

Milan AC

Xe tải
Thôi vẽ ra làm gì thêm gánh nặng
Dân giờ cứ cưỡi voi vs ngựa đừng bắt nộp tô thuế là ok rồi; tội phạm tham nhũng cứ treo cổ cho nhanh, tầm 5-10 năm là trong sạch thôi

Gcar

Xe lăn
Hiện giờ ta đang chuẩn bị một số tiêu chuẩn cho đường sắt tốc độ cao.

Báo cáo với các cụ là ta sẽ theo tiêu chuẩn châu Âu là chủ yếu. Đối với tiêu chuẩn này thì tàu shinkansen của NB sẽ không hợp lý, đơn giản vì tàu
Shinkansen tính toán với tải trọng thấp hơn, có thiết kế cho hầm nhỏ - không có lối thoát hiểm trong hầm.
Còn anh Thể ở đấy thì tiêu chuẩn châu Âu nhưng vẫn chạy được tàu Nhật nhé!

Gcar

Xe lăn
1 tin vui cho VN và tin buồn cho mấy a Nhật muốn làm ĐSCT B-N 60 tỉ $ là sáng nay khi TT làm việc với Bộ GT thì chẳng có câu đel nào đề cập đến DA này,
Vẫn làm nha, nhưng chưa trình ra QH xin chủ trương làm 350km/h hay 200km/h

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
1 tin vui cho VN và tin buồn cho mấy a Nhật muốn làm ĐSCT B-N 60 tỉ $ là sáng nay khi TT làm việc với Bộ GT thì chẳng có câu đel nào đề cập đến DA này, có vẻ CP mới đã nhận ra vấn đề ĐSCT B-N ko kinh tế, ko khả thi ko phù hợp với trình độ kinh tế VN bây giờ và 5-10 năm nữa.

Hẹn bạn Nhật 24 năm nữa 2045 sau khi VN đã giàu, có nhu cầu dùng hàng sang chảnh, giá cao của Japan nhé. Giai đoạn này VN còn nhiều DA hạ tầng cấp thiết, thực tế hơn phù hợp hơn với nền KT VN giờ.
Cụ có ngồi họp ko mà thạo tin vậy. Em nghĩ là sẽ làm đấy nhưng mà loại 200 thôi chắc sau khi cát linh chạy sẽ lấy cớ để dọn đường cho trung quốc làm

vo nho

Xe điện
Cụ có ngồi họp ko mà thạo tin vậy. Em nghĩ là sẽ làm đấy nhưng mà loại 200 thôi chắc sau khi cát linh chạy sẽ lấy cớ để dọn đường cho trung quốc làm
Cho nó làm ngon gấp mấy lần bọn nhật lùn...nhìn tuyến số 1 nhật làm như mèo nữa.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Cho nó làm ngon gấp mấy lần bọn nhật lùn...nhìn tuyến số 1 nhật làm như mèo nữa.
Nếu ko xét đến an ninh thì trung quốc là số 1 nhà máy nhiệt điện hải phòng cũng là dân trung quốc sang làm đấy đợt e sửa chữa ở đấy thấy nó có lán cho công nhân ở. Nhìn nó bọc bảo ôn nét căng mấy bố công nhân vn bọc nhìn như là đồ bỏ đi chán.

vo nho

Xe điện
Nếu ko xét đến an ninh thì trung quốc là số 1 nhà máy nhiệt điện hải phòng cũng là dân trung quốc sang làm đấy đợt e sửa chữa ở đấy thấy nó có lán cho công nhân ở. Nhìn nó bọc bảo ôn nét căng mấy bố công nhân vn bọc nhìn như là đồ bỏ đi chán.
Bài tàu là chiêu bài chính trị và kinh tế của đám thờ nhật thờ tây...nào là bẩy nợ của tàu. Nên vay nhật thì ko vào bẩy nợ của nó à...
Chứ nhìn Hàn nó căm nhật mà học tất tần tật của nhật, học thêm cái tính nhanh nhạy của tàu nó mới được như giờ.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Thằng tàu nhanh chỗ tên bác thủ nó còn ghi đậm gạch chân liệu có phải xoáy là bác thủ này là bác ajinomoto chứ ko phải bác nghẹo phải ko các cụ

Cô_đơn

Xe tải
Bàn về vấn đề này sẽ rất đa dạng ý kiến do suy nghĩ khác nhau, trình độ khác nhau, cách tiếp cận khác nhau. Vì thế ngay cả các bộ ngành khi tham gia ý kiến cũng rất phân tán.
Các nước đã làm thành công hệ thống đường sắt cao tốc thường có nền khcn tương đối phát triển , chủ động sản xuất nhiều mặt. Nếu nước ta làm sẽ phụ thuộc gần như toàn bộ (chắc trừ cát đá, xi măng), rồi ko chỉ lúc xây dựng mà còn vận hành sửa chữa . Do đó , chi phí dự án khó kiểm soát đầy đủ, nhiều phát sinh dẫn tới phá vỡ phương án tài chính/hiệu quả dự án.
Đường sắt cao tốc nói chung và đường sắt nói riêng đều là công trình hạ tầng quan trọng, hiệu quả lâu dài , có tác động đến toàn bộ nền kinh tế chứ hiệu quả cho một dự án riêng lẻ lại ko ổn.
phương án của Việt Nam lúc này , theo nhiều chuyên gia, là kết hợp đa dạng các phương thức vận tải, tận dụng tối đa hạ tầng và phương tiện sẵn có . E nghĩ tiếp cận đường bộ sẽ thuận lợi và phát huy hiệu quả sớm nhất, sau đó là vận tải thủy (nội địa và biển) , hàng không và đường sắt cao tốc sau cùng ko chỉ vì chuyện tiền mà ta phải chủ động phát triển được trình độ khcn xứng tầm!

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Ông Thủ tướng mới thì quyết liệt rồi, không chém gió thơ ca như ông Thủ cũ.
Quyết liệt nếu đúng thì tốt.
Sai 1 nhát có thể dắt cả nước lên đường bị gậy.
Hơn 5 chục tỷ USD là món tiền khổng lồ đấy nha :P :P :P

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Oke bác nếu 1/5 này mà tàu chạy thì đúng là dc còn chưa chạy thì thằng giao thông vẫn còn ngang lắm
"Nói thì dễ. Làm mới khó.
Ông ký vào 1 chữ xin chịu trách nhiệm toàn bộ thời tui cho lính vác tàu ra chạy ngay từ sớm ngày 30/4 chào mùng ngày giải phóng miền Nam cùng Cuốc tế Lao động "
Ông Zao thông said :D

Chỉnh sửa cuối:

Cartoner

Xe điện
Đọc bài viết của TS (Tiến sĩ?) Đinh Đức Sinh mà mà buồn nôn quá. Chém gió kinh hồn hơn cả OFer. Nói mà không có lập luận khoa học thì chắc mua bằng tiến sĩ rồi.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
"Nói thì dễ. Làm mới khó.
Ông ký vào 1 chữ xin chịu trách nhiệm toàn bộ thời tui cho lính vác tàu ra chạy ngay từ sớm ngày 30/4 chào mùng ngày giải phóng miền Nam cùng Cuốc tế Lao động "
Ông Zao thông said :D
Nó lại bảo thế bao nhiêh năm chúng mày làm dc những gì khó khăn gì sao ko nói cho chúng mày về quê chăn gà hết lúc đấy thì chạy vắt chân lên cổ nhé