[Funland] Việt Nam nên cấm mấy truyện Trạng Quỳnh, Ông Ba phi, Thần đồng đất việt

superPDP

Xe điện
Cụ đọc bản hốc mấy truyện cổ tích châu âu cũng ghê rợn vãi cụ ạ. Hồi nhỏ mấy cuốn truyện cổ tích nhỏ xíu toàn chữ này mà em ham đọc lắm, nhiều chuyện nước ngoài đọc xong ko dám ngủ thật

ZEZIK

Xe tải
Đúng thật, phải nên cấm mấy truyện thần thoại Hy Lạp, Thần thoại Bắc Âu rồi Nghìn lẻ một đêm nữa,... Gì mà toàn thần đi lừa kết thân với con gái phàm, cả nhân mã các loại, chị lấy em, con lấy mẹ, con kill cha, bla bla....
Fun thế thôi nhưng em nghĩ góc nhìn là do cụ, thông điệp câu chuyện truyền tải là do cụ định hình nó như thế nào. 2 truyện đầu em không nói, Trạng Quỳnh thì em còn đọc, chứ TĐĐV mà cụ bảo đọc hết rồi mà không hiểu được ý nghĩa truyền tải thay vì tập trung tiểu tiết thì chắc cụ nên đọc lại phần lời nói đầu và trang cuối ý, như cụ Càng càng gì đó nói :D.
Bây giờ trẻ con nó cũng tư duy khác rồi, toàn đọc Doremon, Conan thôi :))

haidongtay

Xe điện
Em thấy Số Đỏ của cụ Vũ Trọng Phụng giờ nghiệm tới hôm nay chuẩn quá,ta phải Âu hoá đi chứ nhỉ,cái gì mà nón quai thao,cái gì mà khăn the áo xếp vứt hết.Cái gì của dân gian thì nó thuộc về dân gian,đọc rồi liên tưởng tiêu cực thì Đô rê mon cũng vứt,tóm lại cứ Cổ Tích dù Tây hay Ta là out.

Chevy1111

Xe tải
Thôi. Em đọc xong lâu rồi. Và giờ em vẫn đọc.Cụ nên đọc hết trọn bộ, ngẫm xem ngoài cái chi tiết cụ phát hiện là dạy hư trẻ con ấy, truyện muốn truyền đạt cái gì. Cụ có thấy được tinh thần Dân tộc, lòng yêu nước chống ngoại xâm không? Có thấy việc học được đề cao không? Có thấy được lịch sử, văn hoá Việt Nam và TQ không? Có thấy được các danh nhân như Hưng đạo vương, Quang trung, ...được khắc họa hào hùng thế nào không? Trả lời hộ em nhé.
cụ k thấy em bảo nên chọn lọc à. chứ cái kiểu truyện gì cũng up lên. còn TDDV em nhớ k nhầm khoảng 20-30 tập đầu toàn kiểu dạy khôn vặt. mãi sau này mới có vụ chiến tranh.

Hai_75

Xe điện
Trẻ giờ tiếp nhận nhiều thông tin hơn mình ngày xưa nên không dễ bị lừa như mình.
Hôm trước em bảo F1 nhà em là có biết chuyện chi Cơ vợ anh Quân đẻ 1 lần 100 đứa con không? Nó bảo bố nói điêu.

tomnghe

Xe tải
Chuyển tất cả sang đọc ja-hentai.
Nói thật chứ, em kể chuyện trạng quỳnh vẽ 10 con rồng đất cho ông nhóc nhà em để thử phản ứng, ông nhõi còn bảo như vậy thì trạng chơi ăn gian, nó không phục. Trẻ con bây giờ chúng nó tư duy cũng khác rồi. Toàn dạy trẻ con mấy trò gian lận, khôn vặt. Nên dẹp.
Cụ mới ăn gian. Quỳnh vẽ 10 con giun đất chứ đâu phải rồng đất. Cụ xuyên tạc thế cháu chả bảo chơi ăn gian :)):)):))

ms0910

Xe tăng
Sau khi đọc mấy cuốn truyện này em chợt nhận ra nhiều truyện dân gian việt nam dạy trẻ con sống khôn lỏi, cãi cùn và hành động bỏ qua pháp luật chỉ theo thuyết nhân quả, à mà phải gọi là ăn miếng trả miếng. Chả hiểu sao bên VHTT không cấm phát hành mấy cuốn truyện gây ảnh hưởng xấu đến trẻ con như thế
thần đồng đất việt thấy toàn khôn vặt. còn ông trạng quỳnh thì chả buồn phán.
Rồi sang truyện cổ tích. Tấm cám gì toàn giết nhau bằng nước sôi. cám giết tấm bằng cách trèo cây chặt gốc
truyện SƠn Tinh Thủy Tinh thì chả thấy mẹ gì là công bằng. Tiền thân của hành vi Chỉ Định Thầu ở Việt Nam
Truyện miêu tả xấu về biển cả gây bão thiên tai mà bỏ qua Núi gây lũ lụt còn đáng sợ hơn Bão.
Mấy truyện cổ tích của Tây em thấy cũng có giết chóc, moi tim, mổ bụng như cô bé quàng khăn đỏ, bạch tuyết 7 chú lùn, bạch tuyết và hồng hoa, v.v....

Bastion.P

Xe container
Chuyện Trạng chơi khăm quan lại toàn thấy kứt đ.ái bẩn thỉu, quá bẩn và dung tục.

Bỏ đi là đúng. Tư duy tiểu nông lắm.

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mới ăn gian. Quỳnh vẽ 10 con giun đất chứ đâu phải rồng đất. Cụ xuyên tạc thế cháu chả bảo chơi ăn gian :)):)):))
He he. Trong chiện bẩu rõ là cuộc thi vẽ dồng mờ lão. Thế cho nên, ông nhõi nhà êm mí bẩu chơi không fair là vại. Ông ý bẩu rõ là "không fair", chắc quen chơi game nên nói vại. :D
Nói chung, chiện trạng dư lol!

rangerlott

Xe tải
Website
chongthamsepna.com
Thay vì tìm cách bỏ truyện sao mấy cụ không nghĩ tìm cách cho con nó nhận ra mấy hạn chế của chuyện và tự tạo lá chắn cho mình nhỉ. Kiểu như ngày xưa cũng đọc, lớn lên thấy nó sai trái ở đâu. Truyện dân gian thì xưa rồi cũng phản ánh trình độ hiểu biết ngày xưa thôi. Gì mà phải sân si quá.
Trẻ con hư, khôn lỏi không phải do đọc truyện đâu, do nó học và bắt chước người xung quanh thôi.

ngotiteo

Xe điện
Sau khi đọc mấy cuốn truyện này em chợt nhận ra nhiều truyện dân gian việt nam dạy trẻ con sống khôn lỏi, cãi cùn và hành động bỏ qua pháp luật chỉ theo thuyết nhân quả, à mà phải gọi là ăn miếng trả miếng. Chả hiểu sao bên VHTT không cấm phát hành mấy cuốn truyện gây ảnh hưởng xấu đến trẻ con như thế
thần đồng đất việt thấy toàn khôn vặt. còn ông trạng quỳnh thì chả buồn phán.
Rồi sang truyện cổ tích. Tấm cám gì toàn giết nhau bằng nước sôi. cám giết tấm bằng cách trèo cây chặt gốc
truyện SƠn Tinh Thủy Tinh thì chả thấy mẹ gì là công bằng. Tiền thân của hành vi Chỉ Định Thầu ở Việt Nam
Truyện miêu tả xấu về biển cả gây bão thiên tai mà bỏ qua Núi gây lũ lụt còn đáng sợ hơn Bão.
em nghĩ nên xem các nước tiên tiến có truyện kiểu này ko đã. vn ddi sau nên noi gương học theo

Cái này em cũng nghĩ tới đã lâu. Các câu chuyện này đã có từ xa xưa, cũng là phản ánh một phần tính cách của người Việt Nam, mà em nghĩ nó đã trở thành một thứ ăn sâu trong gốc rễ rồi.
Góc nhìn không chuẩn, để hiểu nên đocmootj chút về "Mỹ học" và xem bức ảnh sau

tởm quá

Chúa tể rừng xanh

[Tịch thu bằng lái]
em sửa đâu. viết thêm đó chứ.
chứ cụ đọc full bộ tdđv đi. em đọc bộ này cũng gần 80 tập và có hàng tá tập dạy trẻ con khôn vặt cãi cùn nhé.
Thôi. Em đọc xong lâu rồi. Và giờ em vẫn đọc.Cụ nên đọc hết trọn bộ, ngẫm xem ngoài cái chi tiết cụ phát hiện là dạy hư trẻ con ấy, truyện muốn truyền đạt cái gì. Cụ có thấy được tinh thần Dân tộc, lòng yêu nước chống ngoại xâm không? Có thấy việc học được đề cao không? Có thấy được lịch sử, văn hoá Việt Nam và TQ không? Có thấy được các danh nhân như Hưng đạo vương, Quang trung, ...được khắc họa hào hùng thế nào không? Trả lời hộ em nhé.
ý anh To Nhỏ là nên đọc hết và phân tích cho bọn nhãi ranh cái nào xấu cái nào tốt cái nào cần tránh cái nào cần học

không né tránh sự thật

ý anh To Nhỏ là nên đọc hết và phân tích cho bọn nhãi ranh cái nào xấu cái nào tốt cái nào cần tránh cái nào cần học

không né tránh sự thật
Vâng. Tốt xấu là 2 mặt đồng xu, quan trọng ta nhìn từ phía nào, nhỉ?
" Ta hay than rằng cuộc đời méo mó
Sao ta không tròn ngay tự trong tâm?"
Ps: thơ em chôm đới! :P

sparkler

Xe tải
Con các cụ mà thật thà rồi sau lại làm thuê cho mấy thằng khôn lỏi, VN là vậy đấy !!!

Bakicrepler

[Tịch thu bằng lái]
Truyện dân gian, cổ tích từ hàng ngàn năm chỉ truyền miệng mà vẫn còn đến tận ngày nay. Sức sống của nó rất mạnh và không có gì có thể ngăn cản nó lưu truyền. Dù ai nói ngả nói ngiêng nó vẫn như là 1 món quốc hồn, quốc túy. Anh em offer có ai hư vì đọc nó không nhỉ? Hay thế giới quan của thằng chủ thớt lệch lạc nên nó mới thế? Bệnh hoạn :(

nguyenhuy2210

Xe điện
Từ lâu lắm lắm luôn ấy, đã có nhiều học giả ý kiến như cụ trình bày. Em thấy cũng có cái lý nhưng rồi mọi chuyện vẫn vậy vì đây là bản sắc của mềnh

Mr.BaoViet

Xe hơi
Nói chung là xh thì nó thế, đủ muôn màu chả sao cả