[Funland] Vinfast thành công ty Singapore - VinFast lên sàn Nasdaq

hd-vt

Xe container
Huyndai, Samsung ngày xưa kêu gọi dân Hàn mua ủng hộ xong rồi chuyển thành Huyndai Singapore, Samsung Singapore thì khéo giờ này dân Hàn vẫn ăn mứt cả đống.
Cụ ghét gì em mà...lóng thế. Em chỉ hõi..lếu thế, cóa toa dần như Hàn trim ngắn thôi mà hiccc.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Em ko nói là chém gió ạ, rất trân trọng những gì a ý làm đc, nhưng thực sự em chưa thấy đột biến nhiều ở con xe điện của a ý. Ngoài cái trò cho thuê pin. Thay vì bán pin như các hãng khác.
Nhưng cho thuê Pin thì với khoảng 10-20k/ mỹ kim cho 1 hệ pin thì vf có đủ tiềm lực mỗi năm cho thuê cả 100.000 cái pin như vậy hay ko? Và ngân hàng có đồng ý cho vay để vf sản xuất pin cho thuê hay ko? Đừng nói mấy ngân hàng việt vì nó quá nhỏ bé để dồn tiền cho một nhà máy đang lỗ...
Em theo thuyết: cái gì tồn tại được đều có lý lẽ của nó. Và em cho là Vin hay Sovico, hay bất kể cái gì khác cũng vậy.

Tookies

Xe điện
Kiểu đánh bùn sang ao
Sang Sing đào tẩu vốn
Lỡ thế thời nguy khốn
Vẫn yên ổn bình thường ...
Cá nhân em dù không có nghiệp vụ tài chính lại đánh giá đấy là 1 nước đi khôn ngoan khi đảm bảo các chứng sĩ nước ngoài sẽ được đảm bảo bởi luật chơi quốc tế - ít nhất là ở tầm doanh nghiệp!
Không phải bởi luật rừng - nơi 90% comment những ofer chân chính ở thread này hau háu thể hiện - chỉ cần gật đầu 1 phát là biến tài sản của người khác thành của mình! Vụ Trịnh Vĩnh Bình là 1 điển hình - nhà đầu tư chờ được vạ thì má đã sưng húp!

Cái hẹn 2 năm nhanh mà, 4 năm trước các gương mặt điển hình chỉ thay nick ở đây vẫn đủ. Chưa thấy phân lô bán nền tý Cát Hải nào như các gương mặt này hoạch định - nhưng xe thì phà phà chạy làm nát lòng đội anti anh ý :))

Chỉ cần thu thuế đúng qui định + tái đầu tư - hình ảnh Hải Phòng hiện không còn như cách đây 4 năm.

Các cụ cứ hô yêu nước - khi lương bổng + tích luỹ của các cụ mở mắt ra 1 sáng đẹp trời bỗng nhiên bay hết.Thân tàn ma dại - lúc ý hát bài ca yêu nước bằng niềm tin

Chỉnh sửa cuối:

hgfttgg

Xe đạp
các cụ trong đây khéo lo cho vova quá, vinfast có thất bại thì vova vẫn là tỷ phú đô la. cái thu dc cho đến thời điểm hiện tại cho vin đó là danh tiếng, gần như cả VN, người việt ở hải ngoại đều biết vinfast, mốt số ít người nước ngoài biết đến VN sản xuất dc ô tô và xuất qua mỹ.
Cái bước đưa công ty qua dc sin là 1 thành công lớn(thông tin này có từ 6 tháng trước rồi nhưng bị vướng thủ tục giờ mới xong) ,đưa vinfast từ bú sữa vingroup sang xài tiền nhà đầu tư. gầnđây lỗ tới 11k tỷthì hết 7k tỷ củ đổ qua mỹ rồi.
Em nghĩ các cụ nên đứng ngoài xem đi, chửi nó ko có ích gìđâu. Cho tới giờ nó chỉ đi đúng hướng đề ra. Vingroup đã cắt hết mảng ăn hại rồi, giờ toàn là core ko nên rất vững vàng.

supporter

Xe điện
Theo em biết là bán hết rồi. Em chẳng thấy cái gì thành công ở mấy cái đấy.

Còn em sẽ nói cho cụ biết là Vin Uni thì giám Đốc không nghe được tiếng anh. Cụ tin là như thế nó sẽ thành đẳng cấp? Vinmec thì nó có gì nổi trội? Vin commerce thì thành công thế nào? Sao phải bán?

Ngay từ đầu khi làm Vinsmart em đã biết là nó chết nhưng nói thì nhiều cụ lại bảo là ghen ăn tức ở. Mẹ, em ghen là ghen với thằng hang xóm xây nhà 100 tỷ mà nó làm công chức nhà nước chứ ghen gì với anh Vượng. Anh ấy giàu ngoài tầm của em.

Còn Vinfast thì cách làm lùa gà của anh ấy cũng chết. Em là dân làm công nghệ và cũng trải qua vài công ty IPO ở Mẽo rồi nên em thừa hiểu là phải thế nào mới thành công, mới bán được cổ phiếu. Cứ thế này thì cụ không phải đợi đến 10 năm nữa đâu.

Cách làm của anh ấy sản xuất ồ ạt trong khi không nắm được công nghệ gì thì chỉ có chết sớm. Hãy nhìn các công ty xe điện như Rivian hay Lucid, nó bỏ ra bao nhiêu năm thiết kế sản phẩm mà chưa hề sản xuất. Bởi vì nếu sản phẩm không có tính năng vượt trội mà sản xuất thì làm sao bán được, lỗ vốn sớm.

Cái tư duy của bọn làm công nghệ nó khác xa với tư duy của thằng bán đất.
Cứ thất bại mới bán? Cụ có vài mảnh đất, cụ bán đi thì có nghĩa là cụ đang thất bại?
Cái câu e làm cho công ty công nghệ, e làm vài chục năm trong ngành... Nghe quen quá. Giống y như khi có tin vin chuẩn bị xây nhà máy VF cũng hết tiến sỹ này tới chuyên gia kia kêu vin chém gió. Giờ thì sao nhỉ?
Theo cụ công nghệ cần phải nắm để sản xuất oto là công nghệ gì thế?

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Cá nhân em dù không có nghiệp vụ tài chính lại đánh giá đấy là 1 nước đi khôn ngoan khi đảm bảo các chứng sĩ nước ngoài sẽ được đảm bảo bởi luật chơi quốc tế - ít nhất là ở tầm doanh nghiệp!
Không phải bởi luật rừng - nơi 90% comment những ofer chân chính ở thread này hau háu thể hiện - chỉ cần gật đầu 1 phát là biến tài sản của người khác thành của mình! Vụ Trịnh Vĩnh Bình là 1 điển hình - nhà đầu tư chờ được vạ thì má đã sưng húp!

Cái hẹn 2 năm nhanh mà, 4 năm trước các gương mặt điển hình chỉ thay nick ở đây vẫn đủ. Chưa thấy phân lô bán nền tý Cát Hải nào như các gương mặt này hoạch định - nhưng xe thì phà phà chạy làm nát lòng đội anti anh ý :))

Chỉ cần thu thuế đúng qui định + tái đầu tư - hình ảnh Hải Phòng hiện không còn như cách đây 4 năm.
Đâu ra xe chạy phà phà ?
Vài chục nghìn chiếc bán ra , bõ gì
Nát lòng gì đội anti
Chỉ lo thâm vốn anh mì tôm thôi ...kkk

Chỉnh sửa cuối:

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Vin vẫn làm việc với cty cụ là vì giám đốc của công ty cụ vẫn còn biết cách làm việc. Chứ như cụ thì bay mẹ luôn rồi.
10 năm làm cho nó vẫn ngoác mồm ra chửi. Hàng tháng vẫn ngửa tay nhận lương mà mơ mộng thầu nhật thầu hàn. Ngon thì bảo giám đốc là đừng giao việc nào dính tới vin cho em nữa hoặc bảo giám đốc bỏ mẹ vin đi mà làm với thằng khác.

Vin commerce, vin edu, vinmec... Cũng chết hết hả cụ?
Giờ nó mới mang quân đi đánh muốn biết nó thành công hay ko thì 10 năm nữa sẽ biết
Cụ chửi đổng theo kiểu vô duyên vô chứng cứ, cụ biết nội tình công ty người ta ra sao mà nói liều thế ? Cụ có phản biện được điểm nào trong đống luận điểm tôi chê bai Vin không mà cứ xơi xơi chửi tôi bằng cái giọng tôi sống bằng tiền Vin?
Làm ăn là hợp tác, éo có chuyện thằng nào nuôi thằng nào đâu. Vin nó vẫn mời chúng tôi vào dự án nhiệt tình luôn, mời kiểu "Các anh đồng ý làm với giá này nhé.", vậy là chúng tôi có giúp Vin không ? Xét trên hiệu quả kinh doanh so với Vin thì làm cho Hàn, Nhật, Đài Loan, tốt hơn nhiều.
Cụ bảo nhiều thằng xin vào làm cho Vin, rất đúng, nhưng cụ éo biết số lượng những thằng làm cho Vin rồi xin ra éo nổi, công nợ chất đống không biết bao giờ về bờ. Thằng Vin nó không có cơ chế chọn Vender lâu dài, cứ ông nào rẻ là lao, mặc kệ chất lượng, còn nó thì trưng dụng vốn của tất cả các ông.
TGĐ bên tôi thì quá nổi tiếng với vụ nghỉ chơi với Vin cả năm 2019 rồi. Đến đầu 2020 nó trả bớt công nợ mới làm tiếp 8 tòa Ocean Park, vụ này anh K đứng ra dàn xếp.
Vincommerce bị Masan siết nợ lâu rồi, cụ còn chả biết kê vào đây làm tôi biết mình tranh luận với một kẻ không kiến thức, chỉ biết nói bậy quá bậy - Vin Lô.

hgfttgg

Xe đạp
Theo em biết là bán hết rồi. Em chẳng thấy cái gì thành công ở mấy cái đấy.

Còn em sẽ nói cho cụ biết là Vin Uni thì giám Đốc không nghe được tiếng anh. Cụ tin là như thế nó sẽ thành đẳng cấp? Vinmec thì nó có gì nổi trội? Vin commerce thì thành công thế nào? Sao phải bán?

Ngay từ đầu khi làm Vinsmart em đã biết là nó chết nhưng nói thì nhiều cụ lại bảo là ghen ăn tức ở. Mẹ, em ghen là ghen với thằng hang xóm xây nhà 100 tỷ mà nó làm công chức nhà nước chứ ghen gì với anh Vượng. Anh ấy giàu ngoài tầm của em.

Còn Vinfast thì cách làm lùa gà của anh ấy cũng chết. Em là dân làm công nghệ và cũng trải qua vài công ty IPO ở Mẽo rồi nên em thừa hiểu là phải thế nào mới thành công, mới bán được cổ phiếu. Cứ thế này thì cụ không phải đợi đến 10 năm nữa đâu.

Cách làm của anh ấy sản xuất ồ ạt trong khi không nắm được công nghệ gì thì chỉ có chết sớm. Hãy nhìn các công ty xe điện như Rivian hay Lucid, nó bỏ ra bao nhiêu năm thiết kế sản phẩm mà chưa hề sản xuất. Bởi vì nếu sản phẩm không có tính năng vượt trội mà sản xuất thì làm sao bán được, lỗ vốn sớm.

Cái tư duy của bọn làm công nghệ nó khác xa với tư duy của thằng bán đất.
cái Vin commerce đó ông masan phải bỏ ra hơn 2 tỷ mua 85%,gic bỏ ra 500 củ mua 17% để mua trong khi vốn bỏ ra có 600 củ. theo cụ là thất bại à. vinmec bán cổ phần dc 200 triệu đô, vinschool thì khỏi nói rồi, hở suất nào ra là hết suất đó, quá tải đến nỗi bị cư dân chửi vì ko có suất học. Cái vinsmart chết vì thời cuộc thôi, khủng hoảng chip hãng lớn mua ko dc nói chi hãng nhỏ, dừng là khôn ngoan. Còn vinuni mới ra thì phải chờ thời gian, mà giám đốc ko nghe dc tiếng anh có vấn đề gì à.

MrMilan

Xe điện
Cứ thất bại mới bán? Cụ có vài mảnh đất, cụ bán đi thì có nghĩa là cụ đang thất bại?
Cái câu e làm cho công ty công nghệ, e làm vài chục năm trong ngành... Nghe quen quá. Giống y như khi có tin vin chuẩn bị xây nhà máy VF cũng hết tiến sỹ này tới chuyên gia kia kêu vin chém gió. Giờ thì sao nhỉ?
Thời buổi công nghệ toàn cầu, cứ đặt hàng là có thằng làm gia công cho hết, sản xuất luôn cả logo.

born2run

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, nếu một công ty con còn sinh lợi tốt thì bán làm gì? Nếu miếng đất còn tăng giá nhanh sao phải bán?

Cụ nghĩ việc xây nhà máy nó khó? Em chưa bao giờ nghi ngờ khả năng xây nhà của anh Vượng.

Cụ đọc mà cụ không hiểu à. Vấn đề không phải là sản xuất được hay không mà là CÓ BÁN ĐƯỢC HAY KHÔNG? Chúng ta là người làm kinh tế, không cần cái danh sản xuất được cái gì vì không ai quan tâm.

Còn nếu cụ muốn biết là muốn bán được ô tô thì phải làm gì?

Thứ 1 là xe chạy có hiệu quả bay không, nghĩa là mất bao nhiêu tiền cho một km?

Thứ 2 là nó chạy được bao xa cho một lần xạc vì xạc điện rất lâu.

Thứ 3 là pin bị lão hoá thế nào?

Thứ 4: Xe có tăng tốc nhanh không?

Đấy là vài đặc điểm. Người ta không mua một cái xe chỉ vì đấy là cái xe điện.

Bảo sao đất nước không phát triển, vì toàn người ngây ngô có hiểu thế nào là công nghệ đâu. Cứ tưởng làm được cái xe là xe nào cũng giống nhau, là bố đời giỏi lắm rồi.

hgfttgg

Xe đạp
Cụ chửi đổng theo kiểu vô duyên vô chứng cứ, cụ biết nội tình công ty người ta ra sao mà nói liều thế ? Cụ có phản biện được điểm nào trong đống luận điểm tôi chê bai Vin không mà cứ xơi xơi chửi tôi bằng cái giọng tôi sống bằng tiền Vin?
Làm ăn là hợp tác, éo có chuyện thằng nào nuôi thằng nào đâu. Vin nó vẫn mời chúng tôi vào dự án nhiệt tình luôn, mời kiểu "Các anh đồng ý làm với giá này nhé.", vậy là chúng tôi có giúp Vin không ? Xét trên hiệu quả kinh doanh so với Vin thì làm cho Hàn, Nhật, Đài Loan, tốt hơn nhiều.
Cụ bảo nhiều thằng xin vào làm cho Vin, rất đúng, nhưng cụ éo biết số lượng những thằng làm cho Vin rồi xin ra éo nổi, công nợ chất đống không biết bao giờ về bờ. Thằng Vin nó không có cơ chế chọn Vender lâu dài, cứ ông nào rẻ là lao, mặc kệ chất lượng, còn nó thì trưng dụng vốn của tất cả các ông.
TGĐ bên tôi thì quá nổi tiếng với vụ nghỉ chơi với Vin cả năm 2019 rồi. Đến đầu 2020 nó trả bớt công nợ mới làm tiếp 8 tòa Ocean Park, vụ này anh K đứng ra dàn xếp.
Vincommerce bị Masan siết nợ lâu rồi, cụ còn chả biết kê vào đây làm tôi biết mình tranh luận với một kẻ không kiến thức, chỉ biết nói bậy quá bậy - Vin Lô.
cho em chi tiết thông tin này với :)) :)), có nhiều cụ tỏ ra nguy hiểm nhưng chém gió ko có kiến thức

born2run

[Tịch thu bằng lái]
cái Vin commerce đó ông masan phải bỏ ra hơn 2 tỷ mua 85%,gic bỏ ra 500 củ mua 17% để mua trong khi vốn bỏ ra có 600 củ. theo cụ là thất bại à. vinmec bán cổ phần dc 200 triệu đô, vinschool thì khỏi nói rồi, hở suất nào ra là hết suất đó, quá tải đến nỗi bị cư dân chửi vì ko có suất học. Cái vinsmart chết vì thời cuộc thôi, khủng hoảng chip hãng lớn mua ko dc nói chi hãng nhỏ, dừng là khôn ngoan. Còn vinuni mới ra thì phải chờ thời gian, mà giám đốc ko nghe dc tiếng anh có vấn đề gì à.
Cụ phải so sánh giá bán với giá đầu tư rồi so với lãi suất ngân hàng trong giai đoạn đó rồi xem có thành công hay không.

Còn Giám Đốc của một trường Đại Học ĐẲNG CẤP THẾ GIỚI mà không biết nói tiếng anh thì sao cập nhật kiến thức, giao tiếp với thế giới?

Em không ngạc nhiên nếu cụ là nhân viên của Vin.

Victor Ban

Xe buýt
E thấy vấn đề đây quá tốt, chỉ tại nhiều cụ thấy ng giầu đẹp lại nganh ghé

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Là công nghệ ...dự kiến cụ nhé ...kkk

supporter

Xe điện
Vâng, nếu một công ty con còn sinh lợi tốt thì bán làm gì? Nếu miếng đất còn tăng giá nhanh sao phải bán?

Cụ nghĩ việc xây nhà máy nó khó? Em chưa bao giờ nghi ngờ khả năng xây nhà của anh Vượng.

Cụ đọc mà cụ không hiểu à. Vấn đề không phải là sản xuất được hay không mà là CÓ BÁN ĐƯỢC HAY KHÔNG? Chúng ta là người làm kinh tế, không cần cái danh sản xuất được cái gì vì không ai quan tâm.

Còn nếu cụ muốn biết là muốn bán được ô tô thì phải làm gì?

Thứ 1 là xe chạy có hiệu quả bay không, nghĩa là mất bao nhiêu tiền cho một km?

Thứ 2 là nó chạy được bao xa cho một lần xạc vì xạc điện rất lâu.

Thứ 3 là pin bị lão hoá thế nào?

Thứ 4: Xe có tăng tốc nhanh không?

Đấy là vài đặc điểm. Người ta không mua một cái xe chỉ vì đấy là cái xe điện.

Bảo sao đất nước không phát triển, vì toàn người ngây ngô có hiểu thế nào là công nghệ đâu. Cứ tưởng làm được cái xe là xe nào cũng giống nhau, là bố đời giỏi lắm rồi.
Bán để làm cái khác có được không? Sao ngô nghê thế cụ?
Mấy cái cụ liệt kê ra là thông số kỹ thuật, chứ công nghệ gì ở đây mà nhà sx phải nắm?

hgfttgg

Xe đạp
Cụ phải so sánh giá bán với giá đầu tư rồi so với lãi suất ngân hàng trong giai đoạn đó rồi xem có thành công hay không.

Còn Giám Đốc của một trường Đại Học ĐẲNG CẤP THẾ GIỚI mà không biết nói tiếng anh thì sao cập nhật kiến thức, giao tiếp với thế giới?

Em không ngạc nhiên nếu cụ là nhân viên của Vin.
so rồi đó cái vinmart là siêu lợi nhuận, tiền mặt thu về 1,5 tỷ đô trong khi bỏ ra có 600 củ(còn 15% growx, ko biết khi nào masan trả tiếp), chưa kể nó tạo thêm giá trị cho chung cư vin, vnschool là quá lời khỏi nói nhe, còn vinmec thì vốn bỏ ra ko tới 200 củ đô đâu, thu dc 200 củ đô bán cổ phần là lời rồi. trong các cái kinh doanh thì vinpro là thất bại thiệt. cái vinfast thì là canh bạc rồi

Tookies

Xe điện
Đâu ra xe chạy phà phà ?
Vài chục nghìn chiếc bán ra , bõ gì
Nát lòng gì đội anti
Chỉ lo thâm vốn anh mì tôm thôi ...kkk
Cái hẹn 2 năm giống em comment ở thread kia nhanh mà! Các cụ khăng khăng éo có xe thì ít ra từ mồm cụ cũng ra vài chục ngàn con rồi!
Comment cuối ở thread này của em vẫn là: 2 năm thôi :))

born2run

[Tịch thu bằng lái]
Bán để làm cái khác có được không? Sao ngô nghê thế cụ?
Mấy cái cụ liệt kê ra là thông số kỹ thuật, chứ công nghệ gì ở đây mà nhà sx phải nắm?
Vâng, như một cụ nói thì commerce thì bị siết nợ. Nếu mà làm thành công thì chẳng ai bán vì có thể dùng làm thế chấp để vay thưa cụ. Còn những cái về công nghệ thất bại của anh ấy còn có Adayroi, VinID.

Cụ đầu óc có bị sao không? Thế thông số không tốt thì bán được xe à? Mà thông số tốt thì ở đâu ra? Phải có đội ngũ kỹ sư nghiên cứu. Đúng là tư duy của thể loại bán đất nên không khá được.

hgfttgg

Xe đạp
10 năm nhân viên đấy, kiến thức đầy mình. Chán chả buồn quote nữa
nhân viên nên chả biết gì là đúng rồi, cái này là gì đây :)) :)) :))