[Funland] Vinfast thành công ty Singapore - VinFast lên sàn Nasdaq

smart_sharp

Xe tăng
Em bàn tý. Sạc xe thì có 3 loại em bít: sạc 2 chấu 110v -nguyên đêm chả đầy đc chiếc Honda Clarity, sạc 3 fa- nhà nào sài máy sấy hay lò nước bắc thêm là đc, sạc nhanh thường đi đâu xa mới xài. Mà xài xạc nhanh cũng như fone vợi, dùng nhiều thì mau hư pin.😭😭😭😭
Nhà có garage hay driveway thì khoẻ chứ ai ở condo, apart, hay đậu xe ngoài đường e thấy cũng bất tiện lắm. Bên Bắc Âu e hok bít sao, chứ bên này chắc70% mua là do đc chạy Hov, nên thường ở nhà có chổ sạc riêng😁 Nên e chả biết khi càng nhiều EV, hay thay thế xe bthuong thì sẽ thế nào🤔
Đấy là vấn đề khá nan giải ở VN mình khi hạ tầng (cụ thể là đường dây điện) khá yếu. Nhà riêng cũng không nhiều nhà có thể bố trí được đường riêng 3 pha + garage ô tô rộng rãi. Các khu công cộng như siêu thị, cây xăng trong khu nội đô và ngoại ô (cây xăng ở trên các xa lộ thì khá thoải mái quỹ đất) cũng rất ít chỗ đỗ ô tô rộng rãi và có thể bố trí được chỗ xạc nhanh cho số lượng lớn ô tô.

poiuy

Xe cút kít
Cái bước đưa công ty qua dc sin là 1 thành công lớn(thông tin này có từ 6 tháng trước rồi nhưng bị vướng thủ tục giờ mới xong) ,đưa vinfast từ bú sữa vingroup sang xài tiền nhà đầu tư. gầnđây lỗ tới 11k tỷthì hết 7k tỷ củ đổ qua mỹ rồi.

Chính vì cụ ấy muốn nói đưa Vinfast từ bú sữa Vingroup sang xài tiền nhà đầu tư và 7 ngàn tỉ tiền lỗ đổ qua Mỹ. Bởi thế em mới hiểu Mỹ gánh cho Vinfast 7 ngàn tỉ. Vì em biết rằng 11 ngàn tỉ lỗ là chi phí và lãi vay ngân hàng. Vậy theo cụ 7 ngàn tỉ đổ sang Mỹ là vì lý do gì
Cụ hiểu thế thì em thấy quá lạ cho cách hiểu của cụ. Người ta nói thế nghĩa là trong số 11 tỏi lỗ thì 7 tỏi là do đầu tư vào Mỹ mà chưa thu được gì chứ đâu phải là Mỹ gánh cho?

anhkhoihn

Xe tăng
Cụ đừng nhầm lẫn giá trị vốn hóa với giá trị thương hiệu.
Nhưng cơ bản em vẫn không tài nào hiểu nổi 50 tỷ định giá VF kia là căn cứ vào cái gì
Dễ thế mà cụ không hiểu à . Em phân tích giúp cụ nhé. Với 335 hecta đất , khi không bán được ô tô , em sẽ phân lô bán nền thành VinIsland giá nhẹ nhàng khoảng 50 củ 1 mét. Cụ tính xem thừa 50 tỉ chưa . Đấy đất sản xuất ở VN nó giá trị hơn ở các cường quốc 5 châu ở chỗ đấy đấy . Các nhà đầu tư chả thích mê ly, chẳng có dự án nào an toàn bậc nhất như Vin nhá nhá

anhkhoihn

Xe tăng
Cụ hiểu thế thì em thấy quá lạ cho cách hiểu của cụ. Người ta nói thế nghĩa là trong số 11 tỏi lỗ thì 7 tỏi là do đầu tư vào Mỹ mà chưa thu được gì chứ đâu phải là Mỹ gánh cho?
Khi cụ đọc thông cáo báo chí của Vin giải thích khoản lỗ của Vinfast là do chi phí và lãi vay. Vậy cụ có nghĩ 7k tỉ lỗ là do đầu tư vào Mỹ không ? Chính vì cách hành văn của cụ ấy ở dòng đầu là Vinfast không bú sữa của Vingroup nữa và 7 ngàn tỉ lỗ đổ vào Mỹ ....

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Dễ thế mà cụ không hiểu à . Em phân tích giúp cụ nhé. Với 335 hecta đất , khi không bán được ô tô , em sẽ phân lô bán nền thành VinIsland giá nhẹ nhàng khoảng 50 củ 1 mét. Cụ tính xem thừa 50 tỉ chưa . Đấy đất sản xuất ở VN nó giá trị hơn ở các cường quốc 5 châu ở chỗ đấy đấy . Các nhà đầu tư chả thích mê ly, chẳng có dự án nào an toàn bậc nhất như Vin nhá nhá
Em cũng thuộc diện không mấy thiện cảm với Vin, nhưng đừng anti một cách bất chấp như thế cụ ạ. Làm vậy phản cảm lắm, hãy anti một cách đúng đắn.
Nhân tiện, với phương án của cụ em tính nhanh nếu chuyển đổi nhà máy VF sang KĐT, mật độ xây dựng 50%, bán giá 50tr/m2 thì anh Vin mới thu về cỡ 84k tỷ = 3.6 tỷ $ thôi cụ. Còn khuya mới có thể lấp hết con số 50 tỷ & kia.

Chỉnh sửa cuối:

Vịt Điên

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thuộc diện không mấy thiện cảm với Vin, nhưng đừng anti một cách bất chấp như thế cụ ạ. Làm vậy phản cảm lắm, hãy anti một cách đúng đắn.
Cái đất Cát Hải ấy chỉ làm kho, xưởng nên chả thể có cái giá 50 của đất ở được.

anhkhoihn

Xe tăng
Nhân tiện, với phương án của cụ em tính nhanh nếu chuyển đổi nhà máy VF sang KĐT, mật độ xây dựng 50%, bán giá 50tr/m2 thì anh Vin mới thu về cỡ 84k tỷ = 3.6 tỷ $ thôi cụ. Còn khuya mới có thể lấp hết con số 50 tỷ & kia.
Cụ nhầm to, em cực thích Vin, nhưng em cũng thích hài hài 1 chút, vì nghe các cụ chém là Vin chưa có công nghệ cốt lõi đột phá để sản xuất xe điện thì giá trị để IPO là gì. Vậy chỉ còn 335 Héc ta đất ở Cát Hải thôi chứ còn gì nữa đây ?

Go on

Xe điện
Em nghĩ là mỗi người có cái lý riêng để ghét Vin. Khi tốt đẹp mọi cái sai sẽ thành đúng, và ngược lại. Nên nếu Vin cứ ngày càng thành công hơn với công nghiệp ô tô thì có khi người ghét lại quay sang bảo vệ Vin chứ không chừng.
Chỉ là có nhiều hãng ô tô và nhiều sale của các hãng đó quá thôi cụ, Vin càng bán được xe càng bị ghét bởi sale hãng khác =))

Go on

Xe điện
VF thành công thì rõ ràng tốt hơn cho Việt Nam so với thất bại, biết đâu chúng ta có kia, huyndai,... của VN tham gia vào miếng bánh của TG?

Những người thích VF thất bại thì e nghĩ 1 là tâm lý chung của người nghèo ghét người giàu, 2 là thói quen thích đả kích chê bai, 3 là ghét Vin vì sự lũng đoạn truyền thông của Vin từ trước tới nay, 4 là ghét sự thao túng của 1 tập đoàn lớn đối với đất nước.
mấy đối tượng ghét cụ nói là rất có lý nhưng cũng chả rảnh mà chỉ ngồi ăn rồi chửi. Phải đi kiếm tiền nữa. Nhưng còn 1 đối tượng mà ghét cay ghét đắng nhất cụ chưa đề cập đó là sale hãng ô tô khác, thấy Vin nó cướp mất cơm cay cú lắm, lúc ế khách là nhảy vào chửi. Mà các sale thì có khi mấy ngày bán 1 cái nên thgian vào mạng tìm khách, chém gió nhiều vô kể. Nên cứ ngồi chửi ngày này qua ngày khác =))

dongxanh

Xe buýt
Thì lúc đó ông mua CP chết chứ tiền tăng vốn nó đã chạy vào tài khoản cty rồi.
Chính xác ý em là thế, để trả lời cho cái gọi là "sở hữu một phần công ty" của 1 cụ trên kia. Đôi khi "sự sở hữu một phần công ty" này biến thành con số 0 tròn trĩnh, nhất là các công ty mới ra IPO

Giohanoi

Xe buýt
Cái đất Cát Hải ấy chỉ làm kho, xưởng nên chả thể có cái giá 50 của đất ở được.
Nhà máy cơ khí THĐ, Dệt 8/3 bao năm tháng lịch sử cùng dân Thủ đô mà giờ đều thành chung cư cao cấp thì cái đất ở tận Cát Hải ông anh em hô biến 1 phát thành đảo thiên đường ngay. Kèm theo cái giấy phép đánh bạc và phố đèn đỏ giá lại thổi tới 500 củ 1 mét ngay cụ ạ

Còi to 70

Xe buýt
Kinh tế kiểu định hướng thế này muốn thoát ra biển phải chuyển khẩu hết.không éo thằng noà nó chơi.
Vin chuyển vốn góp của mình sang sing.
Như vậy là vinfast được sở hữu bởi một công ty singapore phải ko nhỉ. Sở hữu chồng chéo lằng nhằng phết.
Béo nhất là bọn Sing, tự dưng lại có chỗ để thu thuế, mặc dù chẳng liên quan gì! Cứ bảo sao nó giàu.

bongmayhong

Xe hơi
A Vượng chơi chiêu này không quân tử, có thể nói là hèn.
Bao nhiêu ưu đãi về đất đai, thuế má, chính sách công. Bao nhiêu ủng hộ của các quan chức VN, của người dân HP cũng như cả nước, a Vượng coi như số không tròn trĩnh.
A Vượng kinh doanh dựa trên lòng yêu nước của dân Việt, được bao nhiêu tiền a sang Sing đóng thuế.
Để thấy được a Vượng cũng chỉ là phường con buôn chính hiệu.
A yêu gì đất nước này đâu, a chỉ yêu tiền của đồng bào thôi.

bongmayhong

Xe hơi
Thực ra cái gốc ở đây là vấn đề kinh tế vĩ mô là tài chính và né cấm vận. Ai có một chút kiến thức kinh doanh quốc tế đều hiểu Việt Nam không có làm gì hết mà chỉ ráp đồ tàu và IPO cho các sân sau của Tàu thôi.

Kurumasuki

Xe container
Kinh tế kiểu định hướng thế này muốn thoát ra biển phải chuyển khẩu hết.không éo thằng noà nó chơi.
Vấn đề là lúc lập dự án thì một kiểu, hưởng các ưu đãi xong thì lại chuyển thành kiểu khác thì ai chơi.
Giống như sờ mát xi ti với lại âu sần pắc đó, lập dự án thu nhập thấp để được chia nát tổ chim trên cao và ko phải làm hầm để xe, xong rồi áp giá tinh hoa vào bọn mãnh liệt và tự khoe siêu lợi nhuận khôn thế ai chơi lại.

haivanphe

Xe container
Vấn đề là lúc lập dự án thì một kiểu, hưởng các ưu đãi xong thì lại chuyển thành kiểu khác thì ai chơi.
Giống như sờ mát xi ti với lại âu sần pắc đó, lập dự án thu nhập thấp để được chia nát tổ chim trên cao và ko phải làm hầm để xe, xong rồi áp giá tinh hoa vào bọn mãnh liệt và tự khoe siêu lợi nhuận khôn thế ai chơi lại.
Chưa kể bán sang tay luôn 50% đất được cấp nữa, rồi đổi thành nhà phát triển dự án BĐS.

Bao nhiêu ưu đãi về đất đai, thuế má, chính sách công. Bao nhiêu ủng hộ của các quan chức VN, của người dân HP cũng như cả nước, a Vượng coi như số không tròn trĩnh.
A Vượng kinh doanh dựa trên lòng yêu nước của dân Việt, được bao nhiêu tiền a sang Sing đóng thuế.
Cụ viết ntn e cũng tiện đưa ra sự việc mấy năm trước:
Đó là tầm 2 năm trước, V dự định bán VF cho đối tác Singapore, khi biết được điều này thì thành phố HP đã làm đơn kiến nghị rất mạnh lên tw yêu cầu k cho phép vì HP đã hỗ trợ cực nhiều cho VF vì mong VF sẽ là CTY 100% vốn VN. Và việc này đã bị chặn lại!
Đến bây giờ , với việc thay mận đổi đào ntn thì sự việc xưa cũ đã được thực hiện!
Em là gốc HP, và người VN, em chưa rõ việc này đầy đủ, nhưng em cảm nhận 60-70% là không tốt cho người VN. Nên em phản đối và em giảm thích V!

cocsku

Xe cút kít
Giọng cụ có vẻ coi thường con buôn nhỉ! Thế anh ấy không phải là con buôn thì cụ muốn anh ấy làm con gì?

neverfg

Xe điện
Thôi xong, bà bán nước chỗ e sáng nay khoe đã đăng ký thành công bản quyền câu slogan "Mãnh liệt tinh thần sư tử Sing" rồi.

victory_1980

Xe điện
Vấn đề là VN chỉ có tưng đấy đất thì làm sao có được vài công ty như Vingroup? :D
VN khuyến khích các cty làm ăn bài bản như Vinhome. Những công ty này chỉ giúp thị trường phát triển minh bạch hơn, người tiêu dùng thêm lựa chọn chất lượng.
Chuẩn bị Hòa Phát cũng tuyên bố nhảy vào BĐS, với quỹ đất cả nghìn ha, đều được hoan nghênh.
Người dân, doanh nghiệp sẽ thêm sự lựa chọn. Miễn là đúng quy hoạch.
VN đang xây dựng kế hoạch giảm đất lúa từ 3,8 triệu ha xuống còn 3,5 triệu ha, giành quỹ đất để phát triển dịch vụ, bđs,....